Aqua.c1ub.net
*
  Sat 18/May/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฺฺิิBlue Pearl (ลอกครั้งที่ 5) เอามาให้อิจฉา P.4 + Go Inter 5-6 เดือนแล้ว  (อ่าน 28376 ครั้ง)
fujinken ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 30/12/09, [00:02:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ยังไงผมก็ขอโทษแล้วกันนะครับ เพราะผมเป็นคนชอบพูดไรตรงๆ แล้วเข้าจุดเลย ไม่อยากอ้อมสักเท่าไหร่ suicide

nOngTanJr ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 30/12/09, [00:13:32] »

suicide อย่าเถียงกันอีกเลย ลูกใคร ใครก็รัก ลูกใคร ใครก็ว่าดี ลูกใครใครก็ ว่าสวยที่สุดแล้วค่ะ

[นะโม นะโม]
Mr.Por ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #32 เมื่อ: 30/12/09, [00:26:00] »

พี่ Natcha ครับ ที่ผมทำก็เพราะอยากจะเตือนเพื่อนๆไว้ว่า เดี๋ยวนี้พ่อค้าหัวใสเยอะ เกิดเราไม่เตือนหรือปล่อยไปก็จะได้ลูกค้าโดนหลอกเพิ่มมากขึ้นทุกวัน

ตัวหนึ่งก็ไม่ใช่ถูกๆ ตัวล่ะ 800 บาท โดยประมาณ ผมว่าเราเห็นอะไรแล้วไม่ถูกต้องเรามาช่วยกันถกดีกว่าครับ ไม่ใช่ปล่อยข้ามๆไป

ยังไงก็ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้มีมาเบิ้ลขายเยอะมากกกก  ราคาเท่าๆ บลูเพิลเลยครับ แล้วถ้าอิงจาก  "น้องถุง ที่ 28/12/09, [22:53:30]" ถ้าราคาในออสเตรเลียต่างกันจริง พ่อค้าในไทยคงหัวใสน่าดู เอาประเภทที่สองซึ่งถูกกว่ามาก มาขายได้ราคาสูงเท่าๆ ประเภทแรกซึ่งก็คือบลูเพิล
ตอนนี้กำลังจะสอยบลูเพิลมาเลี้ยงอยู่พอดี โชคดีได้อ่านกระทู้นี้ก่อนไม่งั้น มีหวังไปสอย มาเบิ้ลสีฟ้าๆ มาแน่เลย  สรุปว่าดูตรงที่ข้อต่อได้  ต้องเป็นสีขาวเท่านั้น ใช่ป่าวครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/09, [00:36:25] โดย Mr.Por »
~PoPaeInLove_46~ ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 30/12/09, [01:19:45] »

ยังไงก็ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้มีมาเบิ้ลขายเยอะมากกกก  ราคาเท่าๆ บลูเพิลเลยครับ แล้วถ้าอิงจาก  "น้องถุง ที่ 28/12/09, [22:53:30]" ถ้าราคาในออสเตรเลียต่างกันจริง พ่อค้าในไทยคงหัวใสน่าดู เอาประเภทที่สองซึ่งถูกกว่ามาก มาขายได้ราคาสูงเท่าๆ ประเภทแรกซึ่งก็คือบลูเพิล
ตอนนี้กำลังจะสอยบลูเพิลมาเลี้ยงอยู่พอดี โชคดีได้อ่านกระทู้นี้ก่อนไม่งั้น มีหวังไปสอย มาเบิ้ลสีฟ้าๆ มาแน่เลย  สรุปว่าดูตรงที่ข้อต่อได้  ต้องเป็นสีขาวเท่านั้น ใช่ป่าวครับ?

จริงหรือนี้...ทำไม..พ่อค้าสมัยนี้ทำกับลูกค้าเช่นนี้.....
เกิบไปแล้ว...ช่วงนี้..ไม่ค่อยกล้าซื้อ บูลเพิล....ยิ่งอยากได้ตัวเมียอยู่...
จากที่ดูรูป..แล้ว..ก่อนที่จะลอก..คราบนั้นเป็นสีปกติ..แต่..หลังจากลอกแล้วข้อถึงออกแดงเล็กน้อย..แต่..ไม่มาก..
ฉะนั้น..เวลาเราซื้อ..เราจะเอาอะไรมาตัดสินได้หว่า..ว่ามันเป็นอะไรกันแน่..

รบกวนช่วยดูหน่อยว่าในรูปเป็นอะไร..กันแน่..ขอเอาในความคิดนะ..ไม่เอาแบบว่าเคยเห็นแล้วเอามาตอบนะครับ
ปล.อันนี้ผมไม่ได้ว่าหรือตัดสินว่า..กุ้งเจ้าของเป็นอะไรนะครับ...แต่ผมแค่..อยาก..ลองถามๆดูว่าเวลาจะซื้อเนียจะดูอย่างไรดี..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/09, [01:28:14] โดย PoPaeInLove (なぜあなたは私を参照して) »
fujinken ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 30/12/09, [02:24:20] »

ยังไงผมก็ขอยกหัวข้อที่มีปัญหานี้ไปคุยกันในกระทู้นี้ดีกว่านะครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=79575.0
guss ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 30/12/09, [08:29:15] »

ผมว่าการที่เจ้าของเขาเอามาโชว์ก็คงภมิใจในกุ้งของเค้านะ และตัวนี้น่าจะเกิน800บาท  ไม่น่าใช่ ล๊อตหลังๆที่มี mable destructor เพราะตอนนี้เราก็ยังสรุปไม่ได้ว่าตอนเด็กๆบางตัวก็น้ำเงิน,ฟ้าข้อก้ามไม่แดง   รอเวลาตัดสินดีกว่าสัก 3 นิ้วน่าจะพอตัดสินได้

ยังไงก็ดีใจกับเจ้าของด้วยครับที่กุงลอกคราบผ่านปลอดภัย
นายเก้ง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 30/12/09, [09:27:38] »

036 036 036  ปีใหม่แล้ว  ครับ พี่น้อง  เอิ๊ก ๆ   อย่าทะเลาะกันเลย    surrender surrender surrender

มีอะไร โทรคุย กันดีกว่าครับ   ง่าย ดี   ถ้าไม่งั้น ก็นัดเจอกันไปเลย ครับ   แนะนำ 

ว่าแต่บลูเพิล ผม ตรงข้อ ก้าม ก็เป็นสีแดง  sho01  งั้น ก็ เป็นมาร์เบิ้ล ดิ     n032

เด๋วกลับไปดูก่อนวุ้ย    036
Mai @ Paknam ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 30/12/09, [10:33:45] »

ดราม่า 036
ชื่อหนุ่ยครับ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 30/12/09, [10:57:15] »

ผมว่าเป็นแค่เรื่องเข้าใจผิดที่เห็นบลูเพิร์ลลอกคราบใหม่ๆเป็นสีเข้ม ของผมก็เป็นอย่างนี้ครับ

พอผ่านไป 1-2 วัน สีมันจะจางลงเป็นสีน้ำเงินอ่อนๆเหมือนเดิม ของผมลอกไปตัวละ 2 ครั้ง ก็เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง [หมูส่ายหน้า]

ส่วนเรื่องข้อกล้ามสีอะไรนั้น ผมเองก็ไม่แน่ใจของตัวเองเหมือนกัน เอาไว้จะจับขึ้นมาถ่ายรูปโชว์ให้ดูชัดๆ [เจ๋ง]

ป.ล. ลองตามไปดูครับ อยู่หน้า 3 http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=72429.60
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/09, [11:03:57] โดย ชื่อหนุ่ยครับ »
99_peemai_99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 30/12/09, [11:33:31] »

สวยมากเลย   ดีจังได้ถ่ายถาพตอนกำลังลอกด้วย idea1
Prab Prabchana. ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 30/12/09, [16:54:43] »

ครั้งก่อน คุณ Fujiken ก็ว่าบลูมูน ผมไม่ใช่บลูมูน ตอนเอาไปลงขาย นี่ครั้งที่ 2 แล้วนะครับ 
« ตอบ #41 เมื่อ: 30/12/09, [17:00:17] »

ใจเย็นๆค่ะ คิดซะว่าเป็นเรื่องเข้าใจผิด ปีใหม่ ควรมีแต่สิ่งดีๆมอบให้กัน จ๊า หายๆๆๆ เพี้ยงงง!!!!  [หลั่นล้า]
proudth ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 30/12/09, [18:37:54] »

เห็นด้วยกับ 2 กระทู้บนครับ

จะเป็นอะไรก็ช่างเถอะครับ

ลูกเราของเรา เรารักที่เค้าเป็นเค้าก็พอแล้วครับ

จขกท.ครับ สีแห้งแล้วเอามาโชว์น่ะครับ สวยดีๆ บุญตามากๆ  [เจ๋ง]
WhiteDS ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #43 เมื่อ: 30/12/09, [19:30:47] »

ผมขอโทษ จขกท. ครับ ที่ทำให้รู้สึกไม่ดี  suicide
HYDROCRAYFISH ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 31/12/09, [10:29:57] »

ถูกต้องค่ะเห็นด้วยว่าการที่เห็นอะไรไม่ถูกต้องต้องไม่ปล่อยให้ข้ามไป   แต่...  วิธีการเตือนก็เป็นสิ่งสำคัญจริงไม๊คะ
การที่จะเตือนใครไม่ควรทำให้เค้าต้องเสียหน้า  หรือเสียใจค่ะ  มันต้องมีวิธีการที่ดีและแนบเนียนมากกว่านี้ค่ะ
ไม่ใช่มาวิจารณ์กุ้งของเค้าจนเจ้าของเค้าหมดความมั่นใจไปเลย  เช่น  เวลาคุณเห็นคนไม่รูดซิบกางเกงแล้วมี
คนอื่น ๆ อยู่ด้วยตั้งหลายคนคุณคิดว่าควรทำยังไงคะ   1. เดินไปบอกเค้าต่อหน้าคนอื่นเลยว่าลืมรูดซิบ
หรือ  2. เขียนโน๊ตเล็ก ๆ ค่อย ๆ ส่งให้เค้าอย่าให้คนอื่นเห็น  คุณคิดว่าความรู้สึกจะแตกต่างกันมากว่าไม๊
ในกรณีนี้ก็เช่นกันค่ะ  วิธีการที่ดีกว่าเช่น  ไปตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่เพื่อถกเกี่ยวกับสิ่งที่คุณสงสัยเพื่อให้เพื่อน ๆ
ที่มีความรู้ได้เข้ามาแชร์หรือพูดคุยในสิ่งที่รู้โดยไม่กระทบกระแทกใครและไม่ต้องทำให้ใครเสียใจด้วย   
จริง ๆ แล้วไม่อยากยุ่งค่ะ  แต่รู้สึกไม่ดีเลยที่ได้อ่านกระทู้แบบนี้มีความรู้สึกว่าไม่มีความเป็นมิตรกันเลย   
จะวิจารณ์ใครไม่ต้องใส่ใจความรู้สึกคนถูกวิจารณ์กันแล้วหรอนี่   อนาถนะว่าไม๊
ปล.ขออ้างพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระจ้าอยู่หัวค่ะทรงตรัสว่า 
"อย่าพูดหรือทำลายความหวังของใครค่ะ  นั่นเป็นสิ่งสำคัญมาก"

อ้างถึง
สมมุติว่าบลูเพิลตัวนั้นเป็นตัวที่คุณรักแล้วมีคนหาว่ามันเป็นมาเบิ้ล
พูดแบบนี้เจ้าของกุ้งคงนอนไม่หลับแน่คงคิดละว่าลอกคราบครั้งต่อไปมันจะเปนยังไง
ผมเป็นเจ้าของกุ้งคงไม่กล้าเอาอะไรมาโชแล้วละครับ
คิดและพูดได้ดีมาก คิดดี ทำดี พูดดี
จงอย่าลืมว่านี่ห้องโชว์กุ้ง

IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 31/12/09, [12:44:10] »

ไงก็จบได้แล้ว  เถียงกันอยู่ได้  ไงไงซ่ะ มันก็เป้นลูกรักของ  จขกท. เค้า
ไปทำให้เขาคิดมากทำไมล่ะ
จะกลายเป็นอารัยก็ช่าง  กุ้งมันลอกคราบสีอาจจะเพี้ยนๆ แปลกไปบ้าง

เด๊่ยวก็เป็นเหมือนเดิมเองง่ะแหละ

ไม่ต้องมาเถียงกันให้ยาวหรอก  และคงสังสัยลืมมั้งนี่กระทู้โชว์

และสมมุติว่ามีคนมาหาว่าลูกของคุณ เป็นนู้เป็นอย่างงี้

คุณจะคิดกันยังไง  ยังไง ตอบกระทู้ให้คนอื่นเขาสบายใจดีกว่าน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/12/09, [12:58:37] โดย IceTyCrayFish »
« ตอบ #46 เมื่อ: 31/12/09, [20:38:25] »

ไงก็จบได้แล้ว  เถียงกันอยู่ได้  ไงไงซ่ะ มันก็เป้นลูกรักของ  จขกท. เค้า
ไปทำให้เขาคิดมากทำไมล่ะ
จะกลายเป็นอารัยก็ช่าง  กุ้งมันลอกคราบสีอาจจะเพี้ยนๆ แปลกไปบ้าง

เด๊่ยวก็เป็นเหมือนเดิมเองง่ะแหละ

ไม่ต้องมาเถียงกันให้ยาวหรอก  และคงสังสัยลืมมั้งนี่กระทู้โชว์

และสมมุติว่ามีคนมาหาว่าลูกของคุณ เป็นนู้เป็นอย่างงี้

คุณจะคิดกันยังไง  ยังไง ตอบกระทู้ให้คนอื่นเขาสบายใจดีกว่าน่ะ

ขอคุณมากครับ
l3_ank_Don ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 31/12/09, [21:39:25] »

dea02สีแห้งแล้วสวยเหมือนเคยเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #48 เมื่อ: 01/01/10, [16:11:42] »

idea1 สวยเหมือนเดิมมมม แล้ว น๊า
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 01/01/10, [18:28:59] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  กลีบมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว  2 เดือนนี้เปลี่ยนไปเยอะเลยน่ะตั้งแต่ 1.7 นิ้วเนี่ย

พี่ต้นภูมิใจแย่เลย  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
guss ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 02/01/10, [07:47:21] »

น่านสวยเหมืนเดิมแระ   ตอนแรกต้องแปะไว้ก่อนสียังไม่แห้ง

ฟ้าสดใส [เจ๋ง]
Ɛ ẍ™ ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 04/01/10, [07:29:06] »

ดูรูปแล้วเหมือนอยู่ในเหตุการณ์เลย  ้hahaha
« ตอบ #52 เมื่อ: 04/01/10, [08:30:23] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  กลีบมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว  2 เดือนนี้เปลี่ยนไปเยอะเลยน่ะตั้งแต่ 1.7 นิ้วเนี่ย

พี่ต้นภูมิใจแย่เลย  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
พี่ต้นคงบอกเฉยๆ เพราะ ว่าที่ร้านมีอีกเยอะ  idea1
~'๑'~aGree~'๑'~ ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 05/01/10, [02:35:20] »

สรุปแล้วที่มาโชว์นี่เป็น Deep Blue Pearl สินะ  [แคะขี้มูก]
« ตอบ #54 เมื่อ: 05/01/10, [19:00:59] »

สรุปแล้วที่มาโชว์นี่เป็น Deep Blue Pearl สินะ  [แคะขี้มูก]

มาจากไหนอีกแล้วครับนี่ Deep Blue Pearl  sho01
~'๑'~aGree~'๑'~ ออฟไลน์
« ตอบ #55 เมื่อ: 05/01/10, [19:59:51] »

มาจากไหนอีกแล้วครับนี่ Deep Blue Pearl  sho01
ก็จาก http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=79142.0

แล้วก็
Mable Destructor คือกุ้งที่อยู่ในตระกูล Destructor ซึ่งหลังจากการลองเลี้ยงดูแล้ว
จะเห็นได้ว่าสามารถเปลี่ยนแปลงสีสันได้ตามสภาพแวดล้อม ลักษณะที่ชัดเจนคือ
บริเวณข้อก้ามและซอกก้ามจะมีสีแดงหรือส้ม แต่ในบางตัวอาจเห็นไม่ชัดตอนที่ยังเล็ก
กุ้ง Destructor ส่วนใหญ่โตขึ้นมาสีจะอยู่ในประมาณกลุ่ม Earth Tone
การที่ตั้งชื่อว่า Mable Destructor เพราะสีสันยังสามารถเปลี่ยนแปลงได้ หลังลอกคราบ
แต่ยังไงก็ตาม เมื่อโตมาสีก็ยังอยู่ในกลุ่ม Earth Tone

Blue Pearl คือกุ้งในตระกูล Destructor เช่นกัน รูปร่างลักษณะเหมือนกันทุกประการ
จะต่างกันก็แค่สี ซึ่ง Blue Pearl จะเป็นสีฟ้าตลอด แต่สามารถปรับสีให้เข้มขึ้นหรือ
อ่อนลงได้ตามสภาพแวดล้อมเช่นกัน แต่ยังไงก็ยังอยู่ในโทนสีฟ้าหรือนํ้าเงิน

เอาตารางสีในกลุ่ม  Earth Tone มาให้ดูเผื่อมีคนยังไม่เข้าใจอีก ( สีอื่นเป็นไปได้หมด ยกเว้นสีเหลือง เป็นไปได้ยาก )

สรุปเรื่องสีสัน
Mable Destructor - สีเปลี่ยนแปลงได้เมื่อโตขึ้น แต่ยังไงก็ยังเป็นสีกลุ่ม Earth Tone
Blue Pearl  - สีเปลี่ยนแปลงได้เช่นกัน แต่ยังไงสีก็ยังอยู่โทนสีฟ้าหรือนํ้าเงิน

สรุปเรื่องรูปร่างลักษณะร่างกาย
Mable Destructor - เหมือนกับ Blue Pearl ทุกอย่าง
Blue Pearl  - เหมือนกับกุ้งสีอื่นในตระกูล Destructor ทุกอย่าง

ปล. ชื่อ Mable Destructor ถูกตั้งขึ้นเพื่อให้เข้าใจตรงกัน
เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของสีสัน ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อหลอกลวงทางการค้าแต่อย่าใด
ผู้ซื้อควรเข้าใจว่า กุ้งชนิดนี้สามารถเปลี่ยนแปลงสีได้เมื่อโตขึ้น

ที่มาที่ไป ข้อต่อแดงเหมือนกัน สงสัยเฉยๆน่ะ เถียงมากไปเด๋วจะไม่งาม  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/01/10, [20:02:00] โดย aGree »
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #56 เมื่อ: 05/01/10, [20:03:12] »

พันธุ์ไหนไม่รู้ แต่มาเม้มไว้เอารูป รูปลอกคราบชัดและครบดี
« ตอบ #57 เมื่อ: 05/01/10, [20:11:10] »

พันธุ์ไหนไม่รู้ แต่มาเม้มไว้เอารูป รูปลอกคราบชัดและครบดี
น่าจะจดลิขสิตนะนี่เรา  ้hahaha
Y433Y Y1PPEE ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 05/01/10, [21:50:04] »

สีสวยแจ่มเลยครับ YABBY สุดยอด [เจ๋ง]
Day_breakeR ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 12/01/10, [15:07:04] »

ลอกคราบคาตา เลยคับ
สวยมากๆ  ตัวนี้ ตัวเมียป่ะคับ  ที่เราคุยๆกัน ตอนนั้น  ้hahaha
บลูเพิลผมลอกคราบ  ก็แดงๆนิดๆ ตรงข้อตลอดนะคับ  ไม่ใช่มาเบิ้ล หรอกคับ
ถ้ามาเบิ้ล ก็ต้องกลายเป็นสีอื่นแล้วดิคับ
 ยังไง ก็ช่าง  กุ้งน่ารักมากๆคับ
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์