Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 11   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเห่อเจ้า Blue Pearl : พิธีวิวาห์นาย "รถถัง" กับนางสาว "บลูแทงค์" หน้า 14 ครับ  (อ่าน 102434 ครั้ง)
000_TON_000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 05/06/09, [19:14:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวยงามมากกกกกกคับ  idea1 อยากรู้ราคาคับแล้วเพศอะไรคับ PM มาบอกด้วยนะคับ
top1155 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #31 เมื่อ: 05/06/09, [20:19:39] »

เป็นกุ้งที่ผมชอบที่สุดในบรรดากุ้งทั้งหมดเลยล่ะครับ [เจ๋ง]แต่ราคามันหัวแตกเลยต้องเอาบลูสปอตแก้เผ็ดไป ้hahaha
~๏ NaKaTa`Za ๏~ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #32 เมื่อ: 05/06/09, [23:05:18] »

กุ้งสวยมากเลยพี่ [ปิ๊งๆๆ] ที่คุยกับพี่เมื่อตอนเ็ย็นนะพี่ ขยายตู้เลยพี่ ตู้เล็กเกินไปสำหรับบลูเพิร์ลนะพี่
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #33 เมื่อ: 05/06/09, [23:09:45] »

บลู เพิรล์ ต่อไปจะโตได้เป็นยักษ์ใหญ่ อลังการณ์ยิ่ง เตรียมขยายสถานที่รอได้เลยหนอ  ้hahaha
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #34 เมื่อ: 05/06/09, [23:22:46] »

lau01 ยินดีและขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนเลยน่ะครับ  deepkiss

ในที่สุดก็มีเพื่อนเลี้ยงบลูเพิลสักที ไม่ค่อยเห็นใครเลี้ยงเลยของผมก็เพิ่งไปถอยมาได้เกือบ 1 อาทิตย์แล้วแต่ของผมมาเป็นแพ๊คคู่และก็จับเข้าคู่ไปเรียบร้อย แถมปั่ม ปั้ม กันไป2รอบ ตอนนี้เลยรอลุ้น น้องบลูเพิลขนาด 3.5 "  1 คู่ 2500 อิอิ ตอนนี้กะว่าจะงอกตู้ 48 "ให้เค้าใหม่อีกสักตู้เพราะเลี้ยงแบ่งตู้กะบลูล็อปว่าจะเนรเทศไปกะสงสารน้องเค้า เลยว่าจะงอกใหม่( ไม่สงสารตัวเองบ้างเลย ) ้hahaha ้hahaha ้hahaha ยินดีตอนรับเข้าสมาคมบลูเพิลครับ smart1 smart1 smart1 smart1

ยินดีร่วมแก๊งครับ

แสดงว่าที่เชียงใหม่บรรยากาศเป็นใจ ขอให้ได้ลูกๆ สมาชิกบลูเพิร์ลเพิ่มเยอะๆ น่ะครับ
ของคุณ Lucifer25 ได้มาราคาไม่แพงด้วยน่ะครับนั่น

กุ้งสวยมากเลยพี่ [ปิ๊งๆๆ] ที่คุยกับพี่เมื่อตอนเ็ย็นนะพี่ ขยายตู้เลยพี่ ตู้เล็กเกินไปสำหรับบลูเพิร์ลนะพี่

Thanks ครับ สำหรับข้อแนะนำต่างๆ ที่ได้รับน่ะครับ เดี๋ยวเครีลยที่วางใหม่แล้วจะขยับขยายให้เค้าแน่นอนครับ

บลู เพิรล์ ต่อไปจะโตได้เป็นยักษ์ใหญ่ อลังการณ์ยิ่ง เตรียมขยายสถานที่รอได้เลยหนอ  ้hahaha

รับทราบ....ปฏิบัติ  ้hahaha

วันนี้น้องอ้นร้านปราณีช่วยจัดพัดลมมาปรับอุณหภูมิให้เจ้าบลูเพิร์ลของผม...ได้ผลครับ ลงมาเหลือ 27-28 ตลอด จากที่เคย 30 [เจ๋ง]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/09, [23:26:48] โดย Dyckia »
tungtungz ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 05/06/09, [23:54:47] »

ขอถามนิดนึงนะคับ ไม่ทราบว่าพัดลมตัวละเท่าไหร่คับ และ ถ้าเอาพัดลมไว้ตรงข้ามกับไฟ มันจะเย็นขึ้นอีกไม๊คับ เพราะแสงที่ลงมาจากไฟ มันร้อนป่าวคับ??
Club Leader
« ตอบ #36 เมื่อ: 06/06/09, [00:12:41] »

ขอถามนิดนึงนะคับ ไม่ทราบว่าพัดลมตัวละเท่าไหร่คับ และ ถ้าเอาพัดลมไว้ตรงข้ามกับไฟ มันจะเย็นขึ้นอีกไม๊คับ เพราะแสงที่ลงมาจากไฟ มันร้อนป่าวคับ??

ตัวที่ผมซื้อมานี่เป็นแบบพัดลมใช้ไฟ 12 V ต้องต่อกับ adaptor ซึ่งก็มีจำหน่ายพร้อมสรรพที่ร้านพี่กบ ปราณีหน่ะครับ
รวมสองอย่างแล้ว ก็ตกราวๆ 300 บาทครับ ที่จริงมันมีหลากหลายไซส์ให้เลือกมากมายเลยน่ะครับ เล็ก ใหญ่ กลม หนา บาง ฯลฯ
หรือแบบพัดลมติดกันเป็น 2-3-4 อันก็มี ผมเลือกอันนี้มาเพราะดูบางดี เงียบฉี่และลมก็แรงใช้ได้ครับ

ผมลองเอามืออังๆ ดู แสงจากหลอดแบบที่ใช้ไม่ค่อยมีความร้อนเท่าไหร่ คิดว่าไม่ค่อยมีผลน่ะครับ
และผมคิดเอาเองว่าถ้ามีความร้อน ลมอาจช่วยเป่ามวลอากาศร้อนตรงที่ได้จากแสงให้พ้นออกไปจากผิวน้ำเร็วขึ้น
ซึ่งก็น่าจะยิ่งช่วยให้น้ำเย็นขึ้นกว่าไปเป่าจุดอื่นหน่ะครับ
ตี๋อ้วน ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 06/06/09, [13:59:55] »

เปิดกี่ช.ม./วันละครับ
Suri ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 06/06/09, [14:17:18] »

[ปิ๊งๆๆ] สีสวยมากเลยครับ น่ากิน die1
คำละ 1500 นะค่ะ  n032
cidpong ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 06/06/09, [17:02:22] »

แหล่มมากเลยครับ อยากได้มั่งแต่งบนี่สิ asspain
Club Leader
« ตอบ #40 เมื่อ: 06/06/09, [19:54:54] »

[เจ๋ง] วันนี้เมื่อตอนสี่โมงเย็นแวะไปซื้อปลากินสาหร่ายที่ร้าน "โรจน์รวมปลา" ข้างๆ ห้างเจเจมอล์
เห็นมี Blue Pearl น่าจะรุ่นเดียวกันกับของผม ตัวผู้ ราคาหน้าร้านเค้าบอกผม 1,200 ครับ
ใครหาอยู่รองไปสอบถามกันดูน่ะครับ แต่ผมเห็นอยู่ตัวเดียวน่ะครับ
RXILE ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 06/06/09, [22:54:11] »

ได้เวลาเสียเงินล่ะคับ............ ตู้ต่อไป .....ตัวนี้ แน่นอน  [ปิ๊งๆๆ]
Club Leader
« ตอบ #42 เมื่อ: 08/06/09, [01:25:51] »

[เจ๋ง] ทำตามที่เพื่อนๆ แนะนำครับ วันนี้เลยจัดการย้ายตู้ใหม่ใหญ่กว่าเก่าอีกหน่อยให้เจ้าบลูเพิร์ลของผมครับ

พอลงตู้ไปก็เข้าไปอยู่ในบ้านใหม่ทันที คราวนี้ใช้บ้านดินเผารูปโพรงไม้ เพราะของเดิมเป็นขอนจริงแล้วน้ำเหลือง

กรองแขวนผมเพิ่มขนาดให้ตัวใหญ่ขึ้น และใช้แขวนให้น้ำไหลไปตามความยาวของตู้ เป่าพัดลมสวนกระแสน้ำขึ้นไป

อุณหภูมิน้ำลดลงอยู่ที่ประมาณ 27-28 ตลอด ในขณะที่อุณภูมิห้องอยู่ที่ราวๆ 31 ได้ผลดีเหมือนกันครับเจ้าพัดลมนี่ [เย้ะ]

และพอดีกำลังเตรียมบ่อเลี้ยงปลาคาร์ฟไว้ ผมก็เลยถอดเอาชั้นแผงกรองพลาสติกอันที่ติดมากับเครื่องอันนึงออก
แล้วไปตัดแผ่น Matala ของตู้กรอง Wet & Dry ของบ่อปลาคาร์ฟที่ผมรันระบบน้ำทิ้งไว้
จนมีแบคทีเรียเกาะบนใย Matala เต็มแล้ว เอามาใส่แทน เพราะคิดว่าแบคทีเรียที่มีอยู่แล้วจะได้ทำงานได้เลย [งง]

ที่เลือกกรองแขวน Atman รุ่น HF0600 ตัวนี้มา เพราะดูเข้าท่าตรงที่มี skimming เก็บฝ้า และคราบมันผิวน้ำได้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/09, [08:56:11] โดย Dyckia »
Club Leader
« ตอบ #43 เมื่อ: 08/06/09, [09:08:23] »

lau01 ในที่สุดก็ทนความน่ารักของเจ้าบลูเพิร์ลไม่ได้ จำต้องไปหาเจ้าสาวในอนาคตไว้ให้ซะหน่อย
เมื่อวานจึงไปได้สาวน้อยบลูเพิร์ลหน้าตาเรียบร้อยมาอยู่เป็นเพื่อน (คนละตู้!) วางไว้อยู่เป็นเพื่อนคุณแม่ที่บ้านหลังเดิม

นี่ว่าที่เจ้าสาวครับ เห็นนายแค๊ทเจ้าของร้าน Catfish & Crayfish บอกว่าเธอกำลังใกล้จะลอกคราบแล้ว

พระเอกหนุ่มกำลัง modify บ้านใหม่ ขุดๆๆๆ evi01

Mai @ Paknam ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 08/06/09, [09:48:56] »

โอ๊ย โอ๊ย 2 ตัวแล้ว อิจฉาจัง  asspain

มีลูกไวๆเลย แล้วขอสักตัว  xxx2  hawaii
JooN@Blue.Com ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 08/06/09, [14:19:48] »

สวยมากเลย  lau01ทั้งตู้  evi01และกุ้ง  idea1แต่สำหรับผมคงไม่มีปัญญา fire1
Club Leader
« ตอบ #46 เมื่อ: 08/06/09, [15:24:03] »

โอ๊ย โอ๊ย 2 ตัวแล้ว อิจฉาจัง  asspain

มีลูกไวๆเลย แล้วขอสักตัว  xxx2  hawaii
lau01

[เชื่อป๋าสิ] สาธุ ขอให้สมพรปาก มีลูกแล้วจะแจก ฮ่า ฮ่า ้hahaha

สวยมากเลย  lau01ทั้งตู้  evi01และกุ้ง  idea1แต่สำหรับผมคงไม่มีปัญญา fire1

ผมคิดว่าตู้สวยอย่างเดียวคงไม่ใช่ปัจจจัยการเลี้ยงกุ้งที่ดีหรอกครับ
ผมคิดว่าเราควรเน้นให้มากเรื่องระบบกรอง และสภาพแวดล้อม ถ้าตู้ดี แต่ไม่มีกรอง
เทียบกับเลี้ยงในอ่างแต่นิเวศดี เช่นมีกรองพื้น ออกซิเจนถึง น้ำใสเย็นสบาย

[เจ๋ง]ไม่ว่าจะเป็นกุ้งตัวไหน อยู่ในบ้านอันหลังย่อมมีความสุขกว่าแน่นอนครับ

ที่จริงตอนไปซื้ออุปกรณ์ นึกไม่ออกว่าลืมอารายฟ่ะ? กลับมาจัดตู้ถึงรู้ว่าลืมซื้บ้านอีกหลังให้น้องกุ้งตัวเมีย
เลยต้องไปเซาะหาของมาทำบ้าน จะใช้กระถางดินเผาที่ปลูกต้นไม้ก็ไม่กล้า เพราะอาจมียาฆ่าแมลงหลงเหลือตกค้างอยู่
เพื่อนผมที่เป็นกุนซือแนะนำการเลี้ยงเตือนหนักแน่นว่า "กุ้งก็แหมือนแมลง ที่อยู่ในน้ำนั่นแหละ อะไรทำให้แมลงตาย กุ้งก็ตาย" Correct!

หาไปหามา ก็เลยใช้อิฐมอญที่เหลือใช้จากสร้างบ้านมาจัดวางให้มั่นคงหน่อย เอาก้อนแคลเซี่ยมธาตุเสริมเปลือกกุ้ง
ที่ซื้อมาจากร้านพี่กบปราณีมาช่วยค้ำไว้ข้างๆ กันบ้านถล่มมาทับน้องกุ้งตาย เธอก็ดูจะชอบบ้านทาวน์เฮาส์เรียบง่ายที่สร้างให้นี้พอควร

aikhunwee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #47 เมื่อ: 08/06/09, [15:52:29] »

งามทั้งคู่เลย

ประทับใจ

+ไปอีกรอบครับ

555+

้hahaha
gosin090 ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 08/06/09, [15:59:30] »

แจ่มอีกแล้ว ขอฝากของผมด้วยครับ++
Club Leader
« ตอบ #49 เมื่อ: 08/06/09, [19:56:26] »

งามทั้งคู่เลย

ประทับใจ

+ไปอีกรอบครับ

555+

้hahaha

THANKS ครับ
แจ่มอีกแล้ว ขอฝากของผมด้วยครับ++

โอ้ววว...ว้าว แจ่มแหล่มทั้งคู่เลยครับนั่น  [เจ๋ง]

[งง] สงสัยครับว่าเลี้ยงรวมกันแบบนี้ตลอด หรือจับมารวมเฉพาะช่วง mate กันครับ อ้อ ถ้ำหินสวยมากครับ ติดกันด้วยกาวอะไรอ่ะครับ
*~GizmO~* ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 08/06/09, [22:36:56] »

สีสวยมากมายคร๊าบบบ
Kowmai ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 09/06/09, [08:17:58] »

อยากรู้ราคาครับPMมาบอกหน่อยนะครับทั้งคู่และเดียว
LukYom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #52 เมื่อ: 09/06/09, [09:34:13] »

สวย ๆ ทั้งนั้น เกิดกิเลสขึ้นทันตาเห็น  ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #53 เมื่อ: 09/06/09, [10:26:06] »

สีสวยมากมายคร๊าบบบ

ขอบคุณครับ

อยากรู้ราคาครับPMมาบอกหน่อยนะครับทั้งคู่และเดียว

เอ็มไปแล้วน่ะครับ

สวย ๆ ทั้งนั้น เกิดกิเลสขึ้นทันตาเห็น  ้hahaha

อย่าเอาไปเลี้ยงในตู้อะโรว่าน่าหล่ะ ฮ่า ฮ่า ้hahaha
Suri ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #54 เมื่อ: 09/06/09, [12:42:16] »

lau01 สีสวย น่ารักจริงๆเลย  idea1
Club Leader
« ตอบ #55 เมื่อ: 10/06/09, [08:39:38] »

lau01 สีสวย น่ารักจริงๆเลย  idea1

ขอบคุณครับ  

lau01 ดีใจ และโล่งใจมากครับ เมื่อตื่นเช้าขึ้นมาแล้วเห็นเจ้าบลูเพิร์ลของผมมันลอกคราบสำเร็จโดยสมบูรณ์ดีครับ
เพราะเมื่อวานตอนหัวค่ำสังเกตเห็นเปลือกตรงหัวเริ่มแยกเปิด แล้วเค้าก็เข้าไปนอนนิ่งๆ อยู่ในบ้าน ไม่กินอาหาร...ก็กังวลอยู่ว่าจะลอกผ่านมั๊ย [งง]

ตัวมันใหญ่ขึ้นเห็นได้ชัดเลยครับ

ก้ามใหญ่ขึ้นทันตาเห็น..สะใจดีครับ idea1

คราบนี่ เห็นเพื่อนๆ บอกว่าให้ทิ้งไว้ เพื่อที่เค้าจะมากินเสริมเปลือกให้ตัวเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/06/09, [22:50:31] โดย ดุ๊กดิ๊กน่ารัก & ฉึ่งแมวส้ม »
Starneon(エレクトーン演奏) ออฟไลน์
« ตอบ #56 เมื่อ: 10/06/09, [08:57:54] »

[ปิ๊งๆๆ]สวยมากครับให้ + ไปเลย   ผมเองก็เลี้ยงพันธ์นี้ไว้เหมือนกัน  ว่าจะหาพัดลมมาติดให้เขาสักหน่อย       แนะนำให้คุณหาจานหรือถ้วยเล็กๆไว้เป็นจานอาหารใส่ไว้ในตู้กุ้งครับ  จะช่วยไม่ให้เศษอาหารที่กุ้งกินเหลือกระจายไปตามตู้ตามหินรองพื้นครับ  ซึ่งจะทำให้ทำความสะอาดตู้ได้ง่ายขึ้นเยอะครับ
Club Leader
« ตอบ #57 เมื่อ: 10/06/09, [09:20:03] »

[ปิ๊งๆๆ]สวยมากครับให้ + ไปเลย   ผมเองก็เลี้ยงพันธ์นี้ไว้เหมือนกัน  ว่าจะหาพัดลมมาติดให้เขาสักหน่อย       แนะนำให้คุณหาจานหรือถ้วยเล็กๆไว้เป็นจานอาหารใส่ไว้ในตู้กุ้งครับ  จะช่วยไม่ให้เศษอาหารที่กุ้งกินเหลือกระจายไปตามตู้ตามหินรองพื้นครับ  ซึ่งจะทำให้ทำความสะอาดตู้ได้ง่ายขึ้นเยอะครับ

idea1 ขอบคุณมากครับ เดี๋ยววันนี้ไปหาซื้อเลย
gosin090 ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 10/06/09, [10:53:29] »

สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย
สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย สวย
+เพิ่ม ครับ+เพิ่ม
ตี๋อ้วน ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 10/06/09, [12:32:11] »

ขอบคุณครับ  

lau01 ดีใจ และโล่งใจมากครับ เมื่อตื่นเช้าขึ้นมาแล้วเห็นเจ้าบลูเพิร์ลของผมมันลอกคราบสำเร็จโดยสมบูรณ์ดีครับ
เพราะเมื่อวานตอนหัวค่ำสังเกตเห็นเปลือกตรงหัวเริ่มแยกเปิด แล้วเค้าก็เข้าไปนอนนิ่งๆ อยู่ในบ้าน ไม่กินอาหาร...ก็กังวลอยู่ว่าจะลอกผ่านมั๊ย [งง]

ตัวมันใหญ่ขึ้นเห็นได้ชัดเลยครับ

ก้ามใหญ่ขึ้นทันตาเห็น..ซะใจดีครับ idea1

คราบนี่ เห็นเพื่อนๆ บอกว่าให้ทิ้งไว้ เพื่อที่เค้าจะมากินเสริมเปลือกให้ตัวเอง

สวยทันตาเลยครับ idea1 [เจ๋ง]  + 1
หน้า: 1 2 3 4 ... 11   ขึ้นบน
พิมพ์