Aqua.c1ub.net
*
  Tue 21/May/2024
หน้า: 1 2 3 ... 7   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้และบทความน้องเครฯเก่า ๆ ในสังกัดที่บ้านครับ .. 23/11/10  (อ่าน 43310 ครั้ง)
Akkarrapat P. ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« เมื่อ: 29/03/09, [21:36:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตั้งตู้เลี้ยงอัลเลนี่ใหม่จ้า !!!

น้องอัลเลนี่ ( เลี้ยงตัวเดียว )
ขนาด : 1 นิ้วกว่า ไม่ถึง 1.5 นิ้ว
ราคา : xx ฿  ณ สนามหลวงสอง ร้านหนุ่มตี๋ขายปลาแพะ ซอยข้างร้านราชาปลาทอง

ตู้ : 18 นิ้ว มุมโค้ง
ไฟ : Boyu 18 W 10000 K
กรอง : แขวนโลมา 2 ช่องใหญ่
ซับฯ : พัมมิส เบอร์ 0 , ถ่านไม่ไผ่เศษที่แตก ๆ  , ใยแก้วหยาบ , เซรามิกริงค์คุณภาพดี
กรวด : นิลดำคละเบอร์ประมาณ 3 กก.
อื่น ๆ  : แร่ฯ , มอส 2 กอเหลือ ๆ ของว่างแทะเล่น , นีออน 2 โหล , เครื่องปั้นดินเผา , สติกเกอร์วัดอุณหภูมิ

...
ลอกคาบครั้งที่ 4 ครับผม
เมื่อวันที่ 07/01/10 ตอนนี้ได้ขนาด 3 นิ้วกว่าแล้วจ้า สีขาวโอโม่มากๆ สุขภาพแข็งแรง ขา หนวด ก้ามระเบิดครบ ^^
กลับมาถ่ายไม่ทันน้องเครแทะคาบซะเกือบหมดไปแล้ว >o< .. สรุปเลี้ยงมา 1 เดือน จาก ไม่ถึง 1 นิ้ว กลายร่างเป็น 3.2 นิ้ว จ้า .. ว้าว ว้าว ว้าว
ก้ามระเบิดไวมากๆด้วยการเลี้ยงสูตรเดิม อาหารสูตรเดิม ไม่ได้เร่งลอกนะจ๊ะ

...
ลอกครั้งที่ 3 แล้วครับ สโนว์น้อยเลี้ยงมาไม่ถึงเดือน จากไม่ถึงนิ้วกลายเป็น 2 นิ้วกว่าแล้วจ้า ^^

แสงมากไปหน่อยน่ะ เปลี่ยนหลอดไฟที่เพิ่งได้ฟรีมาเป็น หลอดประหยัดไฟ 24w สี SuperDayLight ทอร์นาโด
สว่างตาดี ให้สีสวยกว่า CoolDayLight ของ 3 ยี่ห้อเก่าเยอะ
...
11 / 12 / 09
ลอกครั้งที่ 2 ครับสำหรับสโนว์น้อยที่ซื้อมาพักน้ำเอง ( 6 วันหลังจากลอกครั้งที่ 1 )

เลี้ยงมา 7 วันร่าเริงแข็งแรงดี ขุด คุ้ย รื้อ แทะพลาสติก แหย่หางนกยูง

หัวเริ่มเปิดล่ะเตรียมตัว ^^

4 Shots หลังจากดีดตัว

หลังจากเปลือกเริ่มแข็ง สโนว์น้อยก็เริ่มเดินเล่นครับ .. ลอกคาบผ่านผลุย ขา ก้าม ขา ครบถ้วนขาวจั๊ว ตัวใสปิ๊งๆ

...
05 / 12 / 09
ได้เลื่อนขั้นมีโต๊ะทำงานส่วนตัวกับเค้าแล้วครับ
เห็นมีที่ว่างอยู่ด้านซ้ายมือ เลยอยากเลี้ยงปลาเลี้ยงเครข้างๆเวลาทำงานบ้าง
เห็นรูปในห้องโชว์มีตัวอย่างให้ดูหลายใบ .. คิสเลยอยากเลี้ยงบ้าง .. งั้นเรามาเริ่มกันเลยครับ

นำของเก่ามาใช้ใหม่ทั้งหมดครับไม่ต้องไปซื้อให้เสียเงิน Reuse ของเก่าจากที่บ้าน .. ^ ^
ตู้ - นาโนใบเล็ก 10 นิ้วหกเหลี่ยม Jack ขนาดมาตรฐาน ( ล้างขัด , ตากแดด )
กรวด - นิลดำ 5 กิโลกรัม ( ทำการต้มฆ่าเชื้อใหม่ )
กรอง - กรองแขวนโลมา H-300
สับฯ - ใยแก้วหยาบ ,เซรามิกริง ,หินพัมมิสเบอร์ 0 ( เย็บใส่ถุงรวมแล้วยัด ) , คาร์บอน
ไฟ - Downlight เหลือๆ ทำเองครับ
ของตบแต่ง - เครื่องปั้น ,หินน้ำตก ,หินแต่งสวน ,ต้นไม้ปลอมเกรด A  ,ปรอท
ของน้องเคร - แร่ก้อนแบบค่อยๆละลายน้ำ , แร่แบบให้เครแทะ

1. หลังจากล้างตู้ตากแดด ต้มกรวดแล้วก็เริ่มยัดลงตู้วางเลย์เอาท์ตั้งแต่ที่บ้านก่อน พอได้ที่ค่อยยกไปที่ทำงาน ^ ^
ออกจะแต๋วๆไปนิดๆเพราะคนกำลังมีความรักจึงเลือกต้นไม้ปลอมสีชมพู ตัดกับหินนิลดำเบอร์ 1

...
2. เตรียมสมาชิกครับ สโนว์เพศผู้ ณ สนามหลวงสอง เลือกไซร์ยังไม่ถึงนิ้ว ราคาไม่ถึงร้อย ( ถูกเพราะยังไม่ได้พักน้ำ )

...
3. ยกตู้ไปวางที่ข้างโต๊ะทำงานแล้วทำการรันน้ำไว้ 3 วัน .. จากนั้นมาเช็คสภาพสารเคมีในน้ำต่างๆนานา เท่าที่มีตัววัด .. พร้อมก็ก็นำสมาชิกลง
-สโนว์หนุ่ม ตัวเดียว
-ปลาหางนกยูงบ่อบัวหน้าบ้านแบ่งมาหน่อย
-ซัคเกอร์ผีเสื้อ 1 ตัว ( ร้านให้ลองมาเลี้ยง ^^ )
-ปรับไฟนิดหน่อยลองๆใส่แล้วเปิดดูให้เหมาะกับโต๊ะทำงาน 5w - 18w หลอดไส้ หลอดประหยัดไฟ หลอดสี หลอดขุ่น ฯลฯ
สรุปเลือก .. หลอดประหยัดไฟแบบเกลียว 5w Cool White เหมาะสมที่สุดแล้ว
-เปิดแอร์วัดได้ 28 ปิดแอร์อยู่ที่ 29 องศา

น้องเครเดินสำรวจกันทั้งวัน บ้านใหม่ ๆ  +  แอบวางโหลปลากัดสีแดง HFM เค้าว่าเลี้ยงแล้วเสริมอำนาจบารมี จาก "ร้านขายของ 20 บาท"

ลงตู้ได้แค่ 1 วันก็ลอกทันที .. ปลอดภัยดี หนวด ขา ครบ สีขาวสวย
โทรไปรายงานเจ้าของร้านให้ทราบว่าเครรอดแล้ว 555+

-- ขอบคุณที่ติดตามชมจ๊ะ --
...
22/12/09
ซื้อจากถุงใหญ่พึ่งส่งมาร้าน เครยังไม่ได้พักน้ำ ( เพราะพักเองเป็น )
บูลล็อบเตอร์ ไม่ถึง 1 นิ้ว / 2 ตัว ( ผู้ ก้ามแดง , เมีย ) สนามหลวงสองราคา คู่ล่ะ xx
และ
ไบร์ท ไม่ถึง 1 นิ้ว / 1 ตัว ( ผู้ ) สนามหลวงสองราคา ตัวล่ะ xx
...

...
ยามเฝ้าตู้ น้องพลอยไรเดอร์ โตเป็นสาวแล้วค่า !@!@!

...
17 / 06 / 2009 -- มาเบิ้ลน้อยแผลงฤทธิ์

หลังจากที่เร่งให้ลอกคราบผ่าน ก็ใช้สูตรเร่งสีต่อครับ     .....     ทำใจเลี้ยงเครสีซีดๆไม่ได้ ผลออกมาที่เห็นนี่แหละครับ

สูตรเร่งลอก
-ใส่ดีเกลือฝรั่ง ,เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย ,ล้างกรองบ่อยหน่อย ,ปิดไฟเลี้ยง ,แยกเลี้ยงเดี่ยว เอาปลาเมทในตู้ออกให้หมด ,ใส่แร่ฯ บำรุงด้วยอาหารเสริม วิตามิน ,ทำให้น้ำเย็นลงอีก

สูตรเร่งสี
-ตากแดดบ้าง ,อาหารหลักให้เม็ดสำเร็จปกติ แต่ลดประเภทโปรตีน ,อาหารเสริม แร่ฯ ,ให้ผักผลไม้ สีเหลือง สีส้ม สีม่วง ,กรวดนิลดำ  

บูลสปอต วันนี้ ^^      .....     สงสัยลูกครึ่ง สโนว์เร่งยังไงก็ไม่ฟ้า

เรนโบว์ก้ามแดง และ มังกรฟ้าบูลล็อบฯ ( ลูกคอกใหม่ )

.....

มาเบิ้ลหนึ่งเดียวไม่ยอม ขอลอกตามบ้าง ( ใช้สูตรเร่งลอกเหมือนกันเพราะก้ามหักไป 1 ... เลี้ยงรวมทีไรสู้กันก้ามหักทุกที)

.....

เอาบูลสปอตที่ยกให้หลาน นำกลับมาเร่งให้ลอกเพราะก้ามหลุด 1 ข้าง

ครั้งแรก ... ดีที่เร่งแล้วลอกผ่าน ก้ามเริ่มมีออกมาให้เห็นบ้าง

ครั้งที่สอง ... เร่งต่ออีก ก้ามยังใหญ่ไม่พอใจ อัด ๆ ๆ ผลที่ได้เป็นที่น่าพอใจ

.....
หลังจากถูกหวยครั้งที่แล้ว ก็ได้ไปถอยตู้ใหม่มาเหมือนที่ตั้งใจอยากได้เอาไว้ ที่กำลังฮิตกันทั้วบ้านทั่วเมือง ณ สนามหลวง2 เจ้าเก่า

ตู้โทรฯสั่งทำไปถึงรับเลย -- ทรง 6 เหลี่ยม Jack , หลังชา , ฝาทรงหลังคา + ไฟสีชมพู , ดูดน้ำ 2 ระดับ บนล่าง , ปั๊มขนาด 1600 , กระจกหนา 2 หุน -- 1200 บาท
ของแถม -- พัมมิส 1 กิโลกรัม , กรองใยแก้วแผ่นใหญ่ 1 ถุง , หลอดไฟสีขาว(เผื่ออยากเล่นสี) , คาร์บอน 1 ถุง
ของตกแต่ง -- เครื่องปั้น 2 ชิ้น -- 120 บาท
เอาไว้เลี้ยง -- เรนโบว์นอก (ของเดิม) + ปลาทอง (5 ตัว 100)  

.....

...
สภาพตู้ที่บ้านเมื่อวางตู้แล้ว มุมเดิมริมหน้าต่าง ใกล้ประตู หลังก็อกน้ำกรอง มีระเบียงซักล้าง

.....

ไบร์ท -- ผู้ + เมีย ราคาไม่แรง ได้มาราคา 2 ตัว 1xx บาท ( ตู้โชว์ออลซีซั้นสนามหลวงสอง )

.....

มาเบิ้ล -- ราคาถูกแต่สวยใช้ได้ ซื้อมาตอน 1 นิ้วราคา xx บาท ( กะบะเลหลังสนามหลวงสอง ใกล้ร้านปลาถุง )

.....

บูลสปอต คู่ผสมในอนาคตซื้อได้มาคู่ล่ะ xx บาท ( ร้านนายดุ๊กดิ๊กครับ ^^ โปรโมตให้ไปเลย )    --     อาหารให้ต่างชนิดกันสีเลยไม่เหมือนกัน

.....

มังกรฟ้าบูลล็อบเตอร์ ซื้อมาตอน 1 นิ้วราคา 30 บาท

...
เรนโบว์ ( นอก ) ซื้อมาตอน 1.5 นิ้ว 30 บาท

...

กุ้งแดงโตเมโต้ พร้อมตู้ เลี้ยงเดี่ยว ได้มาฟรี -- ปัจจุบันติดเชื้อตายไปแล้วจ้า

...

( อดีต ) ... กล่องเลี้ยงเอาไว้ผสมเรนโบว์และบูลฯขาย

.....
ลากันด้วยน้องพลอย ( ยามเฝ้าตู้ครับ )     --     วิเชียรมาศ 9 แต้มพรั่งครบตาสีฟ้าใส    --    เก็บได้ที่ประตูน้ำเซนเตอร์ น่ารักมากๆ ^^

.....

ข้อมูลตู้      --     24 นิ้ว กรองใน 3 + ขาตั้ง1     ,24 นิ้ว โล่งๆ 1     ,60 นิ้ว โล่งๆ 1 + ขาตั้ง1 ( 30 ปีที่แล้วมรดก พ่อ-แม่ ) , 10 นิ้วตั้งโต๊ะทำงาน

ระบบไฟ      --     ไฟ + ฝาตู้สำเร็จรูป 10w ไฟสีชมพู ,ไฟรางของTOP ,แต่งไฟเพิ่ม หลอด 18w (ประหยัดไฟขั้วเกลียว Cool Day Light)

ระบบกรอง     --     กรองแขวน ,กรองมุมในตู้ ,กรองถัง ,กรองกระปุก ,กรองข้าง ( ปรับช่องกรองใหม่ ใส่สับฯได้เยอะ ดูดของเสีย 3 ระดับ )

ปั๊ม     --     ปั๊ม Sonic แท้ 1200 ,1600 ,2500 ( 6 ปีแล้วไม่เคยเสีย ไม่เคยไฟรั่ว )

สับฯ     --     ใยแก้วธรรมดา ,หินพัมมิส ,คาร์บอน ,เซรามิกริงค์ ,ไบโอบอล

อ็อกซิเจน     --     noname 1 ตัวใหญ่ 2 หัว กระจายเพื่อส่งอากาศเข้าปั๊ม และ ใส่กรองกระปุก , 1 หัวทรายตู้ 60 นิ้ว

กรวดรองตู้     --     หินนิลดำ , กรวดแม่น้ำ ( คละเบอร์  )

ตบแต่ง     --     ต้นไม้ปลอมเกรด A ,เครื่องปั้นดินเผา , หินแต่งสวน , ขอนไม้น้ำ , หินน้ำตก

เปลี่ยนน้ำ     --     30% ทุก 2 วัน ,90% ทุก 7 วัน + เช็คสารเคมีในน้ำ ,ล้างใหญ่คุ้ยกรวด บำรุงรักษาปั๊ม อ๊อกฯ ไฟ  ทุก 1 เดือน

.....

การจัดตู้มีหลายแบบ หลายจุดประสงค์
-เพื่อเลี้ยงเครให้สวย
-เพื่อโชว์สี โชว์ฟอร์ม โชว์เทพ (เน้นแสง เน้นเงา เน้นกรวด)
-เพื่อเลี้ยงเครให้อยู่รอด แค่เลี้ยงไม่ให้ตาย
-เพื่อเพาะพันธ์
( มันคนล่ะประเด็นกันนะครับ โปรดแยกแยะก่อน )

ทักษะการเลี้ยงการดูแลเอาใจใส่ การให้อาหาร อาจจะแตกต่างออกไปจากท่านๆอื่น แต่ บอกได้ว่าเป็นประการณ์เลี้ยงโดยตรงของผม

เครจะสวยไม่สวยดีไม่ดี สีสดสีสวยไม่ตกไม่ดอป อยู่ที่สายพันธ์ พ่อ-แม่ โดยตรงแน่นอนนะครับ ... อย่าเอาเครในตู้โชว์สูงๆหลักร้อย ไปเทียบกับเครรวมๆในอ่างหลักสิบ

เลือกซื้อเครให้เป็น แยกเพศเองให้ถูก หาร้านที่ไว้ใจได้ก่อน ค่อยซื้อ

การให้วิตามิน แร่ฯ อาหาร ผัก ผลไม้ ต่างๆ ก็เพื่อให้เค้าขับสี(เท่าที่ตัวเค้าสามารถทำได้) มีสุขภาพดี ก้ามระเบิดไวไว ลอกคาบได้ง่ายๆ อยู่กับเรานานๆ

.....

วิธีเพิ่มอ็อกซิเจนแบบธรรมชาติ ( ฟองเยอะเข้าไว้ )

.....

เครเผา ( ตายเมื่อไหร่เผาเกลือกินเลย ทำต้มยำกุ้งใส่เส้นมาม่า,ไม่ก็ใส่กินกับโจ๊ก )

.....

ติ ชม แนะนำ พูดคุย แสดงความคิดเห็น ปรึกษาเรื่องเคร ,เรื่องตู้ ,เรื่องกรอง ,เรื่องอาหารเสริม ได้เสมอจ้า    

--  ขอบคุณที่ติดตามรับชมรูปของคิสนะครับ  --
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/10, [11:27:26] โดย KissKissKiss »
Torkung ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/03/09, [21:41:58] »

สวยทุกตัวเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ]
 dea02 แต่เลี้ยงรวมกันระวังหน่อยเด้อเดี๋ยวเค้าจะรวมร่างกัน
วางก้าม ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/03/09, [22:17:57] »

สวยทุกตัวเลยนะครับ

สุขภาพเครที่สมบูรณ์สะท้อนความเอาใจใส่ของเจ้าของครับ

เครผมขาขาดเป็นว่าเล่น 555 โธ่แม่ใหญ่ 036

มีเรื่องสอบถามคุณ KISSKISS  ครับเรื่องกรองถังครับ

สืบเนื่องจากการเปลี่ยนกรองแขวนเป็นกรองถัง และคือตอนนี้ผมปล่อยปลายท่อให้น้ำไหลจากกรองลงถังกุ้งโดยตรง

ความสูงจากปลายท่อถึงผิวน้ำประมาณ 10-15 เซนติเมตร

และมีปัญหาเรื่องเสียงที่ดังเป็นอย่างมากครับ เป็นไปได้หรือไม่ว่าจะดัดแปลงให้เสียงดังน้อยลง

มีวิธีคิดอยู่ 2 อย่างที่จะทำคือ

อย่างแรกไปหาแผ่นที่มีลักษณะเป็นตะแกรงมาวางรอง

และปล่อยให้น้ำตกใส่แผ่นดังกล่าวให้ไหลผ่านลงตามช่อง( เอจะเข้าใจรึเปล่าครับ พิมม์เองยังงงงง )

กับวิธีที่สองคือหาสายยางมาต่อจากท่อน้ำออก ปล่อยปลายสายยางอีกด้านไปจ่อที่ถังกุ้งหรือจุ่มลงให้น้ำไหลลงไปเลย

(วิธีนี้เสียงน่าจะเงียบไปเลยแต่กลัวไม่มีการแลกเปลี่ยนอากาศจากการตกกระทบของน้ำ พูดซะยาวเกิดอ๊อกในน้ำนั่นเอง)

รบกวนแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยนะครับ

ออ สมาชิกท่านอื่นมีข้อแนะนำก็รบกวนด้วยนะครับ รบกวนในกระทู้คุณ KISSKISS ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/03/09, [22:20:08] โดย วางก้าม »
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/03/09, [22:30:10] »

กรองถังเสียงน้ำดัง     วิธีแก้ --- ต่อท่องอ PVC + ต่อท่อยาวให้ปล่อยน้ำใกล้ผิวน้ำมากที่สุด ระยะห่างสัก 5 ซ.ม.ครับ

ไปถ่ายรูปมาให้ดูครับ

เงียบ + ได้ฟองเพียบ

-R๐acH- ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/03/09, [22:35:01] »

ชอบรูปสุดท้ายคับ +1 ไปเลย
วางก้าม ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/03/09, [22:38:13] »

โอ้ววว

รวดเร็วทันใจดีมากครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับจะนำไปแก้ไขปรับปรุงกับถังกรองของผมต่อไปครับ

แอบไปอ่านอีกกระทู้มาครับ  ทำงานบริษัทรับเหมาเหรอครับ

ให้เดาสงสัยเป็นวิศวกรโยธาแหงมๆ

เอ่อ ฝากถามทางบริษัท รับนักศึกษาเพิ่งจบเข้าทำงานรึเปล่าครับ แหะแหะ [เขิลลลล]

งานรับเหมายังไม่เคยมีประสบการณืนะครับ ตอนนี้ทำรับเมาทั่วประเทศอยู่ครับ 555
chatpon ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/03/09, [23:50:32] »

กุ้งงามทุกตัวเลยครับ น้องพลอยก็น่ารักดีครับ [เย้ะ]
aikhunwee ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/03/09, [09:07:12] »

กุ้งสวยทุกตัวเลยครับ

แมวก็น่ารัก

+ให้ครับ

[ปิ๊งๆๆ]
Goong ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/03/09, [10:36:31] »

กุ้งงามมากเลยค่ะ  idea1
ส่วนน้องแมว น่ารักกกกกกกกกกกมากกกกกๆๆๆ เลย (อยากได้แบบนี้มั่ง  [เขิลลลล])
tikeru ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/03/09, [11:58:29] »

คุณคิส เลี้ยงกุ้งทุกสีได้สวยทุกสีเลยครับ ไบร์ทผมมันเริ่มซีดแล้วน่ะครับ + ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/03/09, [12:02:09] โดย tikeru »
paddlebell ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/03/09, [12:51:54] »

+ให้คะ กุ้งสวยทุกตัวเลย
อยากถามว่าเลี้ยงบลูสปอตด้วยอะไร ถึงจะให้สัีฟ้าเยอะๆแบบนั้นคะ
Suri ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/03/09, [13:10:30] »

+ให้คนขยันจ้า
fangbetta ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 30/03/09, [13:18:12] »

บูลสปอตเลี้ยงตู้เดียวกันแล้วนายให้ยังไงหรอถึงให้ต่างชนิดกันได้ idea1 idea1 idea1
แล้วกุ้งแดงญี่ปุ่นไม่ถ่ายรูปมาให้ดูใหม่หรออิอิ
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/03/09, [17:34:19] »

+ให้คนขยันจ้า

กำลังรออยู่เลย ^^

[เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล]

ถึงจะเลี้ยงในตู้ 24 นิ้ว3ตัว แต่ ปกติก็กั้นตู้นะครับ เอาออกตอนถ่ายรูปเท่านั้นเพื่อเทียบสี

การทดลอง
1.บูลสปอต ผมเลี้ยงด้วยอาหารคนล่ะชนิดกันครับ
ตัวนึงจะสีออกขาวแต่ไม่ซีดมาก
อีกตัวสีจะออกฟ้ามากๆแบบว่าเร่งสุดๆ

2.ไบร์ท ผมจะทำไบร์ทสีแดงกำลังลองอยู่ครับ

ไว้จะมาอัพเดตผลการทดลองและข้อมูลมาให้ชมครับ

---

ส่วนกุ้งแดงยังโชว์ไม่ได้จ้า กำลังเร่งให้ลอกอยู่ครับ เพราะ ยังไม่ลอกเลยตั้งแต่รับมา
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/03/09, [18:28:10] »

+ให้คะ กุ้งสวยทุกตัวเลย
อยากถามว่าเลี้ยงบลูสปอตด้วยอะไร ถึงจะให้สัีฟ้าเยอะๆแบบนั้นคะ
คุณคิส เลี้ยงกุ้งทุกสีได้สวยทุกสีเลยครับ ไบร์ทผมมันเริ่มซีดแล้วน่ะครับ + ให้ครับ

-- ขอบคุณมากๆครับที่ติดตามชมผลงาน --

ที่ผมเลี้ยง ความคิดส่วนตัว+ประสบการ์ณ+ผ่านการทดลอง

สาระสำคัญอยู่ในหน้ารวมกระทู้หมดแล้วจ้าเน้นๆ คือ น้ำ ไฟ อาหาร

น้ำ - น้ำต้องกรอง สับฯต้องดี หมั่นถ่าย+เปลี่ยนน้ำ ล้างใยแก้ว รักษาความสะอาด ขยันดูด ขยันถูตู้ ปั๊มฟองเยอะๆ
อาหาร - อาหารหลัก อาหารเสริมอย่าให้ขาด ถือหลักกินให้เหลือ แล้วดูดทิ้ง ( ให้อะไรกินไปดูหน้ารวมกระทู้เลยจ้า )
ไฟ - แสงแดด จำเป็นต่อการผลัดสีครับมากๆครับ แสงจากหลอดไฟแค่ตบแต่งตู้

อันนี้จากการทดลอง บูลสปอต ตัวเร่งฟ้าจี๊ด และ ฟ้าธรรมดา

ทดลองที่อาหารเป็นหลัก --  อาหารหลักปกติ เช่น ผักผลไม้ เปลือกไข่ อาหารกุ้งกุลาดำ แร่ฯ , อาหารเสริม เช่น ขอนไม้ สารพัดพืชน้ำ ไส้เดือนน้ำ กุ้งฝอย หนอนแดง อาหารเม็ดแบบแพง ฮิคาริ คันชู ฯลฯ

สรุปผลการทดลองไม่ 100% -- ตัวที่ งดอาหารเสริม สีสวยกว่า 555+ งงเลย

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/03/09, [18:30:44] โดย KissKissKiss »
Coltlighter ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/03/09, [19:04:38] »

บวก +  ให้กับคนเก่งแบบคุณครับ  เลี้ยงได้ยอดมาก lau01 lau01
Gold ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/03/09, [19:31:41] »

ถ่ายรูปได้ชัดมากๆ [ฮึ๊ยยย]
OOH ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 30/03/09, [19:57:03] »

แมวกระโดดมานอกตู้แล้ว...
อยากหารายได้พิเศษช่วงปิดเทอม
หาลูกจ้างซักคนมั๊ยครับ
คิดว่าเป็นทุนการศึกษาละกาน
+ไป3ครับ...ต้องห้เค้าล่ะ
moozap ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 30/03/09, [20:39:13] »

idea1

+ ไป๊
spound ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 30/03/09, [21:09:49] »

ยามเจ๋ง
ค่าจ้างมาเฝ้าตู้เท่าไหร่ครับเนี่ย hah1
« ตอบ #20 เมื่อ: 30/03/09, [21:17:40] »

ยามเจ๋ง
ค่าจ้างมาเฝ้าตู้เท่าไหร่ครับเนี่ย hah1

มีโอ + ทรายเหมียว เดือนล่ะถุง 555+
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/03/09, [23:39:06] »

น้องเหมียวน่ารักจังเลยขอรับ ตู้กุ้งก็สวยงามดีหนาเนี่ย  hawaii
« ตอบ #22 เมื่อ: 31/03/09, [00:45:26] »

น้องเหมียวน่ารักจังเลยขอรับ ตู้กุ้งก็สวยงามดีหนาเนี่ย  hawaii

บูลสปอตคู่ บ้านคุณดุ๊กนั้นแหละครับ

[เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล]
satanC ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 31/03/09, [10:39:49] »

น้องพลอยลอกกี่ครั้งแล้วครับ สีสวยจังตัวใหญ่ด้วย hide2
+ครับ
Cryfishian ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 01/04/09, [09:35:28] »

พี่ครับผมอยากให้ไบร์ท ผมส้มจัด กะอีกตัวแดงจัด บอกวิธีให้อาหารหน่อยครับจะลองไปทำกะน้องไบร์ทดู
ขอบคุณครับบบบบ  deepkiss
ตี๋อ้วน ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 01/04/09, [09:47:53] »

เคยคิดจะให้อาหารกุ้งกุลาเหมือนกันเคยไปถามที่ร้านขายถุงใหญ่มากไม่แบ่งขายมันเยาะเกินไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 02/04/09, [01:17:33] »

เคยคิดจะให้อาหารกุ้งกุลาเหมือนกันเคยไปถามที่ร้านขายถุงใหญ่มากไม่แบ่งขายมันเยาะเกินไป

แบ่งขายก็มีครับแต่แพง กิโลกรัมละ 40 บาท

สนามหลวงสอง เพียบ

Correct!
« ตอบ #27 เมื่อ: 02/04/09, [01:23:56] »

พี่ครับผมอยากให้ไบร์ท ผมส้มจัด กะอีกตัวแดงจัด บอกวิธีให้อาหารหน่อยครับจะลองไปทำกะน้องไบร์ทดู
ขอบคุณครับบบบบ  deepkiss

แบบผมเลี้ยงไม่ค่อยเหมือนใครก็

ตั้งตู้ชิดหน้าต่างให้โดนแดดบ้างแต่ห้ามโดนทั้งวัน เช้าๆเครจะออกมาเดินเล่นให้เห็นเองแสดงว่าน้ำอุ่นกำลังดี ไม่จำเป็นไม่ต้องเปิดไฟตู้

เน้นอาหารเม็ดแพงหน่อย ผักผลไม้อย่าให้ขาด แร่ฯวิตามินประจำตู้ เกลือห้ามใส่

งดอาหารพวกโปรตีนสูง เช่น กุ้งฝอย หนอนนก ไส้เดือน หนอนแดง

ไปหนักเอาการดูแลเอาใจใส่ น้ำ , กรอง , ความสะอาด , อุณหภูมิ

ที่สำคัญมากๆ !!! ที่มาของเครต้องดี

... ลองทำตามดูครับ
Cryfishian ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/04/09, [17:52:50] »

พี่ให้พวกผักอะไรกินอ่ะครับ แล้วแร่นิจำพวกไหน
ขอบคุนครับ deepkiss
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/04/09, [00:40:16] »

พี่ให้พวกผักอะไรกินอ่ะครับ แล้วแร่นิจำพวกไหน
ขอบคุนครับ deepkiss

แก้ให้ - ขอบคุณครับ

ใส่แทบทุกอย่างที่จม หรือ ลวกแล้วจม เช่น ฟักทอง ขนุน มะพร้าว แครอท องุ่นแดง คะน้า ผักกาดขาว ข้าวโพด ฯลฯ ประมาณว่าจะทำกับข้าวก็ลองล้างหรือลวกแล้วโยนใส่ดู

วิตามิน มีเงินเดือนเหลือก็จะซื้อไว้หมดให้ หลังๆไม่ค่อยได้ใส่ เพราะเน้นอาหารเอา

แร่ฯ ลองเข้าไปดูร้านนายดุ๊กครับ ก่อนลอกคราบ หลังลอกคราบ ส่วนทิดิไมค์ใส่ประจำคาตู้เลย เป็นครึ่งปีก็ยังไม่หมด

แร่เดียวกับที่ให้นกแล้วก็หนูแฮมเตอร์ก็ใช่ แต่ อันนั้นมันละลายน้ำช้าๆนะครับระวังด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/04/09, [00:43:52] โดย KissKissKiss »
หน้า: 1 2 3 ... 7   ขึ้นบน
พิมพ์