Aqua.c1ub.net
*
  Mon 06/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตตู้สำหรับพานาคิว แบบนี้จะ work ไหม  (อ่าน 1242 ครั้ง)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 09/09/11, [13:17:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากเอา l191 มาเลี้ยงได้ไม่กี่วันก็ทำเอาตู้ปลาผมปัั่นป่วนเสียยกใหญ่

เลี้ยงแค่ตัวเดียว แต่ทั้งขี้ ทั้งขุยขี้เลื่อยปลิวว่อนไปทั่วตู้ เป็นมลพิษกับสายตามากมาย  [on_065]

เพราะขอนในตู้ผมไม่ได้ขัดเปลือกออกด้วย สนุกปากพานาคิวเลยล่ะแบบนี้

กลัวปลาหมอปลาแพะติดโรคตายกันหมด

เลยอยากจะตั้งตู้ใหม่เลี้ยงปลาพวกนี้โดยเฉพาะไปเลย อยากจะเริ่มที่ตู้ 24 ไปก่อน จะพอไหวไหมครับ

ที่คิดๆไว้ก็มี

- ตู้ 24 กรองข้างเต็ม เพราะใส่มีเดียได้เยอะ เอาใยกรองออกมาล้างสะดวก ไม่ต้องมานั่งแงะฝาบ่อยๆแบบกรองนอก

- ใส่พวกปั๊มติดฟองน้ำในตู้ ให้มันช่วยดูดของเสีย กับเป่าของเสียลงกรองข้าง

- เลี้ยงแบบพื้นโล่ง ใส่ขอนไม้อย่างเดียวให้มันแทะเล่น

หักกรองออกไปก็เหลือพื้นที่ประมาณ 20*12 นิ้ว แบบนี้พอจะเลี้ยงพานาคิวขนาด 3-4 นิ้วได้ไหมครับ เลี้ยงสัก 2-3 ตัว

แล้วพวกพานาคิวนี่มันโตตามขนาดตู้รึเปล่าครับ เห็นว่าโตปีละนิ้วเอง ใส่ตู้เล็กๆกลัวมันไม่ยอมโต หุหุ

กะว่าเลี้ยงไว้สักปี แล้วค่อยถอยตู้ใหญ่มาเลี้ยงครับ เพราะตอนนี้พื้นที่ตั้งตู้ไม่มีแหล่ว  n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/09/11, [13:20:59] โดย bakapuchino »
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/09/11, [13:21:13] »

มีกำลัง. มีที่ 36 เลยครับ. กรองข้างเต็ม เพาเวอร์เฮดพ่นน้ำ แรงหน่อย. พวกนี้ชอบ.   3-4 ตัวเลี้ยงได้นาน กว่าจะเต็ม

ผมกลัวจะไม่ใช่ 3-4 ตัวแดะ. เดี๋ยวเป็นโรคงอกตู้
nine.ning ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/09/11, [13:47:46] »

หาสายยางเล็กๆไว้ดูดขี้ปลาทุกวันก็ได้ครับ ได้ถ่ายน้ำวันละนิด
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/09/11, [14:24:53] »

มีกำลัง. มีที่ 36 เลยครับ. กรองข้างเต็ม เพาเวอร์เฮดพ่นน้ำ แรงหน่อย. พวกนี้ชอบ.   3-4 ตัวเลี้ยงได้นาน กว่าจะเต็ม

ผมกลัวจะไม่ใช่ 3-4 ตัวแดะ. เดี๋ยวเป็นโรคงอกตู้
งบมี แต่ที่ไม่ค่อยมีครับ T-T

หาสายยางเล็กๆไว้ดูดขี้ปลาทุกวันก็ได้ครับ ได้ถ่ายน้ำวันละนิด
ผมใช้ท่อหัวโตๆที่ไว้ดูดทราย ดูดตั้งนานยังไม่หมดเลยครับ มันชอบไปหมกตามซอกขอนไม้ ตามใบเฟิร์น แยกเลี้ยงเลยดีกว่า หุหุ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์