Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสพการณ์ตั้งตู้กุ้งแคระด้วยดินจริงๆ  (อ่าน 43693 ครั้ง)
GreenEyes ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/11/12, [22:39:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ อ่านมาเยอะแล้ว วันนี้ขอแชร์บ้างครับ

ผมได้ลองทำตู้เลี้ยงกุ้งแคระด้วยดินจริงๆครับ ตู้ 24 นิ้วครับ

โดยใช้หลักการคือ เชตระบบนิเวศให้นิ่งก่อน แล้วค่อยลงกุ้ง ไม่รีบครับ

ผมเริ่มจาก เอาดินจริงๆ ไปขุดมาจากในสวน ดินที่ใช้เป็นดินร่วนปกติ อินทรีย์วัตถุไม่มาก สีน้ำตาล  (ไม่ใช่ดินเหนียวสีเทาๆ หรือดินทราย)

เอาดินใส่ตู้ครับ จัดให้เหมาะ แล้วก็ใส่น้ำตามไปเลย น้ำประปาก็ได้ ไม่ต้องกลัวขุ่น (เพราะมันขุ่นชัวร์ๆ ธรรมชาติมันเป็นยังงั้น)
แล้ว ก็ช้อนๆพวกเศษอะไรต่อมิอะไรออก
จากนั้นผมใส่ใบหูกระจงแห้งลงไปสองกำมือ (คล้ายๆใบหูกวาง แต่ใบเล็กๆ ใบพวกนี้พอเปื่อยไปสักพักจะอยู่ตัวจะเน่าช้าครับ)
แล้วก็ใส่สาหร่ายพุงชะโดลงไปลอย และใส่แหนลงไปลอยอีกอย่าง
ให้อากาศ ใช้พัดลมเป่าผิวน้ำก็ได้  (ใช้ลูกฟู่ก็ได้ หย่อนไปสักครึ่งตู้ ลองแล้วอีกตู้หนึ่ง มันก็ค่อยๆใส) เพื่อให้ระบบเข้าสู่สมดุลย์ในสภาวะมีออกซิเจน ซึ่งเหมาะกับสัตว์น้ำ

จากนั้น "รอ" รอให้น้ำใส ให้ธรรมชาติทำงาน ให้เข้าสมดุลย์

ภาพนี้ 12 สิงหา 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/11/12, [23:08:42] โดย GreenEyes »
Tags: กุ้งแคระ 
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/11/12, [22:45:05] »

ผ่านไปสักสองสัปดาห์น้ำจะใส ระบบเริ่มนิ่งแล้วนิดนึง  
ก็เอาไม้น้ำปักๆลงไป  ปักไปแต่แรกก็ได้ แต่ใบมันจะเลอะฝุ่นครับ แถมปักยากมันขุ่น    ดังนั้นปักตอนนี้ก็ได้

ปักแล้วน้ำก็จะขุ่นอีกรอบ 555 ช่างมัน รอต่อไป

ผมใส่กรองนอกแล้ว 1 ตัว แต่เอาใยกรองไปพันๆไว้ตรงที่ดูดด้วย กลัวมันตัน ใส่ไปนี้ ไม่ต้องคิดไรมาก แค่ต้องการให้น้ำหมุนเวียน และเติมอากาศจากสเปร์ยบาร์ ในเครื่องกรอง ผมใส่หินพิมมิสสองชั้น ใยกรองแบบหยาบสองชั้น

ภาพนี้ 12 กันยา 55 ปักไม้น้ำไปแล้วสองอาทิตย์
ซ้ายเป็นดงสาหร่ายน้ำตาเทียน
กลางเป็นอเมซอนแคระ เทเนลุส
ขวาข้างหน้าบริกซา ข้างหลังสาหร่ายแปรงล้างขวด
(เราสามารถเลือกสาหร่ายฉัตรหรือหางกระรอกก็ยังได้ แต่ผมกลัวมันจะโตเร็วไป ขี้เกียจตัดแต่ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/12, [00:05:08] โดย GreenEyes »
theboyz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/11/12, [22:50:22] »

รอติดตาม น่าสนใจครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/11/12, [22:55:03] »

หลังจากนี้ ไปสองสัปดาห์ สาหร่ายน้ำตาเทียนตั้งตัวได้ดี แตกใบ แตกยอด
อเมซอนแคระก็ตั้งตัวได้ดี

แปรงล้างขวดไม่ดี มันมีข้อที่เหี่ยว (ช่วงที่ปัก) กับส่วนบนที่ฟู (ช่วงที่ตั้งตัวได้แล้ว) ดูไม่งาม (ควรปักให้มันเตี๊ยๆแต่แรกจะได้ไม่เห้นส่วนเหี่ยวของช่อ  เลยเอาออก แล้วปักน้ำตาเทียนแทน

บริกซาดูโทรมๆ

ตอนนั้นไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/11/12, [22:59:04] »

ผ่านไปอีกสักสองสัปดาห์ สภาพทั่วไปดูดีแล้ว สาหร่ายน้ำตาเทียน ตั้ังตัวได้ดีหมด ตะไคร่เริ่มงาม อเมซอนแคระเริ่มไหล
แต่บริกซาโทรม (สงสัยดินแบบนี้จะไม่เหมาะกับมัน ?)

ผมลงกุ้งซูซิ กับ กุ้งแคระที่มากับตอนน้ำท่วม

อ้อ ผมลืมบอกว่า ผมใส่หอยไปด้วยตั้งแต่แรกๆ

ภาพนี้ถ่าย 26 พฤษจิ 55

ตอนนี้ กุ้งทั้งสองชนิดออกลูกกันได้อย่างดีครับ  [เจ๋ง]

ตะไคร่จะขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้าใครเจอปัญหาตะไคร่ขนๆหรือแบบไหนๆที่มันดึงได้ ให้ดึงออกมา แล้วปั้นๆมันให้มันเล็กๆ แล้วก็วางไว้ข้างๆตู้ .... ให้มันกินอาหารในน้ำ แย่งตะไคร่ที่จะขึ้นมาในอนาคตนั่นเอง

สรุปหลักการคร่าวๆ
1. พอลงดินแล้ว ก็เติมอากาศเพื่อเซตระบบน้ำดิน ให้เป็นระบบแบบมีออกซิเจน ระบบจะค่อยๆปรับตัวสู่สมดุลย์ พอสารอินทรีย์ละลายน้ำหมด สมดุลย์แร่ธาตุต่างๆจะดีขึ้นเอง
2. ใส่ไม้น้ำ เพื่อรักษาสมดุลย์เช่นกัน โดยเฉพาะ แอมโมเนีย ไนไตร ไนเตรท จะถูกไม้น้ำดูดไปใช้ด้วย
3. พอไม้น้ำเริ่มโตแล้ว ถือว่า นิ่งพอตัว ลองลงสัตว์ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/11/12, [23:05:59] โดย GreenEyes »
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/11/12, [23:02:41] »

ph เท่าไหร่ครับ   [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/11/12, [23:12:25] »

ตู้นี้ ผมอาศัยหลักการว่า กุ้งพวกนี้ วิวัฒนาการมากับน้ำจืด ในระบบนิเวศ ที่น่าจะไม่ต่างจากนี้มากนัก และลูกเพาะในไทย ก็น่าจะทนกับสภาพน้ำไทยได้พอควรแล้ว ดังนั้น ถ้าผมเซตระบบด้วยดินธรรมชาติจริงๆ และให้สมบูรณ์ไปด้วยไม้น้ำได้แล้ว กุ้งแคระพวกนี้ก็น่าจะอยู่ได้

ผมจึงไม่ได้กังวลกับ ค่าแอมโมเนียไนไตรไนเตรทหรือพีเอชเลยครับ ไม่ตรวจเลย (เมื่อก่อนก็เคยตรวจครับ)

อ้อ แต่มีติดพัดลมไว้ ให้มันไม่ร้อนเกินไปนัก
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/11/12, [23:17:25] »

สมาชิกครับ

กุ้งกล้วยสองตัว แทบไม่เคยเห็นตัว มุดอยู่ตามใบไม้ จริงๆกุ้งกล้วยอยู่น้ำไหล ท้องลำธารเป็นหิน แต่มันก็อยู่ได้แฮะ

กุ้งซูซิ ตัวละ 25 บาท จาก JJ

กุ้งเข็บ มากับน้ำท่วม

หอย คอยกำจัดซาก

พลานาเลีย ช่วงนี้ลองให้อาหารเยอะๆ เผื่อสาหร่ายจะงามขึ้น ดันได้พลานาเลียมาเป็นกองทัพ
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/11/12, [23:24:19] »

ลูกกุ้งซูซิ ที่ออกมาใหม่ ตัวนี้น่าจะอายุสักเดือนกว่าได้

ลูกกุ้งซูซิ ตัวนี้ล๊อตถัดมา เล็กกว่าตัวบน ยังไม่ออกลายพาดขาวแดง  กุ้งพวกนี้ ตอนออกมาใหม่ๆแทบไม่เห็นเลย คงอาศัยอยู่ในพุ่มสาหร่าย

ตัวนี้น่าจะตั้งท้องที่สอง เพราะชุดเดิมมันออกไปหมดแล้ว

ตอนนี้ท้องอยู่สามตัว (เดิมซื้อมา 5 ตัว ไม่รู้เพศอะไรกันบ้าง)

ลูกกุ้งเข็บ โตจะเท่าแม่มันแล้ว

อีกตัว ท้องเหมือนกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: 26/11/12, [23:33:43] »

จบแล้ว คิดว่าเป็นไอเดียให้มือใหม่ได้นะครับ

จุดสำคัญคือ อย่ารีบ คิดซะว่าตั้งตู้ไม้น้ำ แน่นๆหน่อย พอไม้น้ำแตกยอดแตกใบ ก็ค่อยเอากุ้งลงครับ

ถ้าใจร้อนแนะนำ สาหร่ายน้ำตาเทียน สาหร่ายฉัตร สาหร่ายหางกระรอก พวกนี้ตั้งตัวได้เร็วครับ

อาหารไม่ต้องให้เยอะ นิดเดียวพอ มันกินตะไคร่ได้ แต่ผมให้นิดหน่อย เพื่อย่อยสลายเป็นปุ๋ยไม้น้ำไปในตัว

ระบบแบบนี้ ไม่ต้องห่วงเรื่องกรองล่มเท่าไร เพราะ แบคทีเรียอาศัยในดิน เศษใบไม้ สาหร่าย แถมสาหร่ายก็ช่วยดูดแอมโมเนีย ไนไตร ไนเตรทได้อย่างดี ทำให้ระบบมันสมบูรณ์ในตัวมันเองได้นั่นเอง
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/11/12, [16:46:58] »

สุดยอด
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/12/12, [23:53:21] »

ดูแล้วนี่ กุ้งพวกนี้ ท่าทางจะปรับตัว อาศัยในธรรมชาติบ้านเราได้สบายๆนะขอรับ แต่สีสันสะดุดตา

เหลือเกิน ท่าจะตาย คงเป็นเพราะโดนผู้ล่ากินเสียมากกว่าหนอ  [on_055]
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/12/12, [15:45:25] »

ดูแล้วนี่ กุ้งพวกนี้ ท่าทางจะปรับตัว อาศัยในธรรมชาติบ้านเราได้สบายๆนะขอรับ แต่สีสันสะดุดตา

เหลือเกิน ท่าจะตาย คงเป็นเพราะโดนผู้ล่ากินเสียมากกว่าหนอ  [on_055]

เห็นด้วยครับ เหมือนหางนกยูง ตัวที่จะเหลือรอด ก้คือตัวดำๆ
kunanun ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/12/12, [19:56:14] »

[on_012]สุดยอดเลยครับ ผมขอนำไปทำบ้างนะครับ เริ่มอยากเลี้ยงกุ้งขึ้นมาแล้ว idea1(แต่คงต้องรอไปก่อนยังสอบมหาลัยไม่ติดเลย [on_045])
ball.may@facebook.com ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/12/12, [09:37:32] »

แน่นอนจริงๆ คิดแล้วต้องทำ สุดยอด
wawaaz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/12/12, [10:44:43] »

ผมเคยเอาเชอร์รี่ไปปล่อยบึงแถวๆบ้าน พอไปดูอีกที สะบึมฮึ่มเลยครับ
มีพวกที่ผสมกับแบล็คเบอร์รี่ด้วย สีออกตุ่นๆส้มๆครับ [on_026]
aqueous_andaman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 24/12/12, [12:40:52] »

ท่าน ดร. มาเล่นเวปนี้ด้วยหรอ เหอๆๆ
M@rch ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 24/12/12, [14:29:15] »

ชอบครับ ได้อารมณ์ดิบๆเป็นธรรมชาติ  [เจ๋ง]
sthapana ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 24/12/12, [19:35:15] »

สนุกดีครับ... [เจ๋ง]
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 24/12/12, [19:38:43] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 24/12/12, [19:38:56] »

เจ๋งดีครับ  เดี๊ยวผมขุดดินจากบ่อปลามาทำบ้าง ้hahaha
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #21 เมื่อ: 24/12/12, [20:07:19] »

ใช้เลนส์ อะไรอะครับ  [เจ๋ง]
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 24/12/12, [21:07:16] »

สุดยอดมากครับ มีใบไม้ตามพื้นดิน ธรรมชาติมากครับ
สุดยอดจริงๆ กุ้งก็ลูกดกเลยนะครับ สีสันสวยด้วย  [เจ๋ง]
« ตอบ #23 เมื่อ: 24/12/12, [21:18:22] »

ขอบคุณที่อัพมันเป็นบทความให้ครับ รู้สึกเป็๋นเกียรติมาก

อยากจะลองวัดค่า pH GH อะไรพวกนี้ให้เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ว่างไปซ์้อน้ำยาซะที
ส่วนพวกแอมโมเนียไนไตรไนเตรท นี่หายห่วงครับ

pH นี่ว่าจะเอาไปวัดที่แลป (หรือแอบเอาเครือ่งกลับมาจิ้มที่บ้านดีหว่า)
« ตอบ #24 เมื่อ: 24/12/12, [21:18:49] »

ใช้เลนส์ อะไรอะครับ  [เจ๋ง]
มาโครครับผม
7sinz ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #25 เมื่อ: 25/12/12, [22:36:02] »

สุดยอด [รักจัง]
{[ST]}*OuT#Do0_[R] ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 26/12/12, [12:22:17] »

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ผมก็เคยตั้งโหลทรงกลมรองพื้นด้วยดินบัว ใช้ออ็กหัวทราย เลี้ยงกุ้งเขอรี่ได้สบายเหมือนกันครับออกลูกออกหลานเต็มเลย  ตอนนี้ก็มาทำตู้ 24 นิ้วรองพื้นด้วยดินบัวกลบด้วยหินนิลดำ ใช้กรองแขวนธรรมดาๆนี่แหละครับ ก็รอเวลาให้น้ำใสอยู่นานอยู่ครับของผมน่าจะประมาณ 3 อาทิตย์เห็นจะได้น่ะครับ ช่วงเดือนแรกๆของตู้ถ้าาจะเปลี่ยนถ่ายน้ำทีก็ต้องใช้เวลานานพอควรครับเพราะต้องใช้สายยางขนาดเล็ก(สายออ็ก)ค่อยๆดูดน้ำออกและดุดน้ำเข้าเพื่อให้น้ำไม่ขุ่น แต่ช่วงหลังซัก 2-3เดือนต่อมา จะใช้วิธีไหนก็ตามสะดวกเลยครับเทเข้าเทออกเป็นว่าเล่นน้ำก็ขุ่นแปปเดียวเดี๋ยวก็กลับมาใสเร็วมากๆ อาจจะเพราะพวกตะกอนแขวนลอยมันจมลงไปหมดแล้วก็ได้ จะว่าไปแล้วการจัดตู้ที่รองพื้นด้วยดินก็เป็นการจัดตู้อีกแบบหนึ่งที่น่าสนใจมิใช่น้อยและเสียค่าใช้จ่ายไม่มากด้วยเพียงรอเวลาเท่านั้น นับเป็นทางเลือกใหม่ที่น่าสนใจครับ
jungleboy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 28/12/12, [18:32:07] »

ต้องให้co2 รึไฟยังไงครับคุน [งง]
film ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 28/12/12, [20:18:15] »

[เจ๋ง]
คุณลุงปลา ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 29/12/12, [12:18:48] »

[เจ๋ง] ชอบจังครับ อยากทำบ้างแต่มองไปรอบบ้านมีแต่อิฐ ปูน ทราย [on_009] [on_009]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์