Aqua.c1ub.net
*
  Sun 19/May/2024
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระดมสมอง: เลี้ยงบู่ยังไงไม่ให้โดดครับ  (อ่าน 11415 ครั้ง)
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 13/07/09, [11:04:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เศร้าใจมากมาย ถอยบู่ไฮโซมาหลายตัวเมื่อวันศุกร์ กะว่าจะมีของแรงๆ กะเค้าบ้าง  [ปิ๊งๆๆ]

ดันโดดมาตายวันละตัว เซ็งเป็ดครับ ตู้ผมก็ไม่เล็กหนะ 48 นิ้ว ดันโดดมาอีก  suicide

เลยอยากลองระดมสมองเพื่อนๆ ช่วยหาวิธีป้องกันด้วยครับ ขอบคุณครับ
LukYom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/07/09, [11:31:32] »

เสียใจด้วยนะครับ ผมพึ่งรู้นะว่าปลาบู่ มันโดดด้วย
ขอติดตามกระทู้ด้วยนะครับ  dea02
pstupid ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/07/09, [11:32:38] »

กำลังอยากจะเลี้ยงอยุ่เหมือนกัน รอฟังด้วยจ้า เสียใจด้วยนะคับที่โดดออกมาตาย 036
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/07/09, [11:37:22] »

ง่ายสุด เอามาฝาก ผมมามะ

ปล. อย่า ลืม pleco ranger เค้านะ  idea1
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/07/09, [11:38:55] »

เรื่องปลาโดด ออกจาก ตู้ นี่ ไม่ว่าเป็นปลาอะไรก็โดด ออกครับ

ทางที่ดี หา ตะแกรงมาปิด จะดีกว่าไหม เดียวจะโดด ออกมาตากแห้งกันซะหมด  [เขิลลลล]

chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/07/09, [12:17:35] »

นั่งๆ คิดดูเมื่อกี้

สังเกตุการว่ายของมัน มันชอบมาแปะที่มุมตู้ปริ่มน้ำ แล้วพอมีปลาว่ายมาก็พุ่งปรี๊ดออกมาเลย ประมาณว่าตกใจ

นึก DIY อะไรบางอย่างออกแระ ไว้จะทำแล้วมาบอกนะ  [เย้ะ]
#เฟิรส์ท# ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/07/09, [12:36:07] »

นั่งๆ คิดดูเมื่อกี้

สังเกตุการว่ายของมัน มันชอบมาแปะที่มุมตู้ปริ่มน้ำ แล้วพอมีปลาว่ายมาก็พุ่งปรี๊ดออกมาเลย ประมาณว่าตกใจ

นึก DIY อะไรบางอย่างออกแระ ไว้จะทำแล้วมาบอกนะ  [เย้ะ]
สาเหตุมันล่ะครับ ตกใจง่าย
Golfy ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/07/09, [12:46:24] »

[เขิลลลล]  ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับการเปิดปิดไฟในห้องด้วยรึเปล่านะครับพี่ชาย ทำให้มันโดด  อ่านจากไหนมาจำไม่ได้ เช่นกัน  ้hahaha
ํีYuth ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/07/09, [12:52:21] »

ปลาตกใจท่าน

ก็ ตู้ท่าน มีทั้งปอม ทั้ง อัลทัม หน่วยเพชรฆาตทั้งนั้น

บู่น้อยมาใหม่เจอพวกนี้ไล่ก็เสร็จดิ  n032

ที่บ้าน ยังโดดมาเลย จนไม่กล้าเอามาละ
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/07/09, [12:54:22] »

พวกปลาบู่ กับปลา Gara สำหรับตู้ไม่มีคานต้องระวัง   เคยเห็นรูปจากเวปนอกพวกกลุ่มนี้จะชอบดูดแถวๆผิวน้ำ   แถมบางทีก็ดูดจ๊วบๆ เลยผิวน้ำขึ้นมาเป็นนิ้วเหมือนกัน   ที่เวปเค้าบอกว่าให้ลดระดับน้ำให้ต่ำกว่าขอบกระจกประมาณ 2-3 นิ้ว
zamejima ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/07/09, [12:56:43] »

อย่ายื่นหน้าเข้าไปใกล้ตู้มากเกินไป....เด๋วมันจะนึกว่าเข้าไปฮุบมัน... [เขิลลลล]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/07/09, [13:31:43] »

มันขึ้นกับสภาพตู้ป่าวพี่
ปลาในตู้ แรงน้ำในตู้ การเปิดไฟ หรือมีอะไรทำให้มันตกใจป่าว

ปลาบู่ของผมเลี้ยงรวมกับปลาแพะ ก็ไม่เห็นมันโดดนะ ตู้สูงแค่ 10 นิ้วเอง แถมโล่งๆ ของผมไม่มีโดดมีแต่ดำทรายตอนดึกอะ โผล่มาแต่หัว
hooook ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/07/09, [14:42:09] »

เลี้ยงตู้มีขอบ เลยไม่มีปัญหาปลาบู่กระโดด
เจอแต่ปัญหาปลาบู่กินไม่ทันปลาอื่นจนผอมตาย  n032 n032
เลิกเลี้ยงไปแล้วเหมือนกัน  surrender
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/07/09, [14:44:18] »

เลี้ยงตู้มีขอบ เลยไม่มีปัญหาปลาบู่กระโดด
เจอแต่ปัญหาปลาบู่กินไม่ทันปลาอื่นจนผอมตาย  n032 n032
เลิกเลี้ยงไปแล้วเหมือนกัน  surrender
ให้อาหารจมของปลาแพะสิพี่ มันมาดูดแย่งกับปลาแพะเลย ตัวสติปโฟดอนนะ
แต่ถ้า วุย มันก็จะจ้องๆอาหารเม็ดที่ตกลงมา แล้วก็ฉก  ้hahaha
champ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/07/09, [16:01:16] »

ผมว่าถ้าเป็นตู้ที่มีก้อนหินเยอะให้มันหลบมันจะไม่โดดนะพี่ เอาแบบหินกลมๆอ่ะของผมมันจะชอบไปขุดเป็นโพรงอยู่ใต้ก้อนหิน ถ้ามันโดดอีกลองหาจอกไปลอยไว้ตามมุมตู้น่าจะพอช่วยได้นะครับ
champ ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/07/09, [16:02:45] »

ของผมที่ซื้อพวก สไตโฟดอน ตัวสวยๆที่คิดว่าน่าจะเป็นตัวผู้ตายไปหมดกินช้ามากเหลือแต่ตัวลายตามขวางที่คิดว่าเป็นตัวเมียกินเก่งมาๆอยู่ครบเลย 4 ตัว ไม่โดดแถมชอบกินเตตราบิทมากๆ
oado ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/07/09, [01:08:57] »

เลี้ยงทั่ง 4 พันธุ์ ที่เข้ามา ยังไม่ โดดเลย 4 วันแล้ว อาการ แต่ละตัว ซื้อมาอย่างละ 2 คุ่ นะครับ

ตู้ 48 *18 *18

บู่ นีออน-----------------------นอน บนหิน บนต้นไม้ ไม่ไปขอบตุ้เลย  เท่าที่เห็น กินตะไคร่ ยังไม่กินหนอนแดง
แพนด้าแดง ------------------ ชอบเกาะ ตู้ แต่ไม่ถึงผิวน้ำ  อยุ่กลางๆตู้ กับดินหน้าตู้   กินแต่หนอนแดง -*-
เรดลิปติก---------------------  นอนอยุ่แต่ ข้างหิน  กินแต่ หนอนแดง
สะเซปโฮฟีด้อน -------------   นอนบนต้นไม้  บนหิน กินแต่ ตะไคร่  อย่างอืนไม่กินเลย

ในตู้มีทั่ง หมอแคระ  แล้ว เทวดา เปรู  ไม่รู้ใน อนาคต เค้าจะตีกันเหรอป่าว แต่ตอนนี่ หมอแคระได้ ลูก เลย หวงรัง
มาก ใครเข้าใกล้ โดน ฉก หมด แต่เหมือน บู่ จะรู้ตัว เลยไม่ค่อยเข้าไปใกล้เท่าไหร  แต่ยังไม่มีตัวใหน มุดดินให้เห็นเลย
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/07/09, [07:16:55] »

พวกปลาบู่ กับปลา Gara สำหรับตู้ไม่มีคานต้องระวัง   เคยเห็นรูปจากเวปนอกพวกกลุ่มนี้จะชอบดูดแถวๆผิวน้ำ   แถมบางทีก็ดูดจ๊วบๆ เลยผิวน้ำขึ้นมาเป็นนิ้วเหมือนกัน   ที่เวปเค้าบอกว่าให้ลดระดับน้ำให้ต่ำกว่าขอบกระจกประมาณ 2-3 นิ้ว

ของผม เมื่อก่อนโดดตายหมด หลังๆมาลดระดับน้ำต่ำกว่าขอบไม่น้อยกว่า 2 นิ้ว ไม่มีปัญหาเลย

ปล.ตู้นี้เลี้ยงปลาบู่อย่างเดียวไม่มีอย่างอื่น
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/07/09, [09:43:41] »

อ่านข้อความจากหลายๆท่านแล้ว คิดว่า มันโดด ออกมาจริงเหรอว่า มัน ดูดจนเลยขอบตู้ ตกมาตาย เหรอป่าว
เพราะ ยังไม่เคยเห็นมัน โดด เองเลยซักครั่ง แต่ปลาอืน เห็นมันโดด เองกับตามาแล้ว
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/07/09, [10:42:58] »

อ่านข้อความจากหลายๆท่านแล้ว คิดว่า มันโดด ออกมาจริงเหรอว่า มัน ดูดจนเลยขอบตู้ ตกมาตาย เหรอป่าว
เพราะ ยังไม่เคยเห็นมัน โดด เองเลยซักครั่ง แต่ปลาอืน เห็นมันโดด เองกับตามาแล้ว

แล้ว?
« ตอบ #20 เมื่อ: 14/07/09, [20:45:37] »

อ้างถึง
แล้ว?

จะได้ ฟันธงไงพี่ ว่า มัน โดด เหรอ มันเลื้อยออกมาเอง  ท่ามัน
โดด จะได้ ติดคาน เหรอใส่ที่บังกันโดด
ท่ามันเลื้อย ออก ก็แค่ ลด น้ำไม่ให้ปริ่มตู้ ก็พอไม่เปลืองตัง

อยากรู้ว่า แต่ละคนที่ บอกว่า โดด ออกมาตายนี่ ตู้มีคาน กันเหรอป่าว แล้วเค้า เติมน้ำปริ่มตู้ใหม

จะได้ เดาออกซะที ว่าเค้าออกมาตาย กันทำมัย
โก๋หลอด ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 14/07/09, [20:58:34] »

เสียใจด้วยนะครับ [เขิลลลล]
nGuBu Fishy ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 14/07/09, [22:26:10] »

ทำใจก่อนคับ ผมว่า เพราะถ้าไม่มีอะไรกัน ผมว่ามันโดดแน่ ของผมมันก็โดดออกมาเหมือนกัน ตอนที่ใส่ตู้ 24" เส้าเลย ส่วนตู้ 12" ผมมันมีกระจกกันให้พอดีเลยรอดตัว เห็นมีรอยหยดน้ำบ้างนานๆทีแต่ก็รอดตัวไป โดดออกมาไม่ได้....
Challenger ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 14/07/09, [22:31:37] »

ผมเลี้ยงในอ่างน้ำตกไม่มีอะไรมากั้นมาปิดเลย ซื้อมาลงทีละ 2 ตัว 3 ตัว ตอนนี้มีเป็นสิบ ก็มีโดดแค่ตัวเดียวนะ แต่ช่วยทันแล้วไม่โดดอีกเลย  [ฮึ๊ยยย]
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #24 เมื่อ: 15/07/09, [01:38:13] »

จะได้ ฟันธงไงพี่ ว่า มัน โดด เหรอ มันเลื้อยออกมาเอง  ท่ามัน
โดด จะได้ ติดคาน เหรอใส่ที่บังกันโดด
ท่ามันเลื้อย ออก ก็แค่ ลด น้ำไม่ให้ปริ่มตู้ ก็พอไม่เปลืองตัง

อยากรู้ว่า แต่ละคนที่ บอกว่า โดด ออกมาตายนี่ ตู้มีคาน กันเหรอป่าว แล้วเค้า เติมน้ำปริ่มตู้ใหม

จะได้ เดาออกซะที ว่าเค้าออกมาตาย กันทำมัย

อันนี้ไม่แน่ใจนะว่ามีโอกาสโดดหรือเปล่า  แต่ที่เห็นในคลิปนี่มันดึ๊บๆ ขึ้นมาอยู่เหนือผิวน้ำเลย
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 15/07/09, [22:30:43] »

พี่ชายอ่อนอ่ะ [ฮึ๊ยยย] [ฮึ๊ยยย]

ปลาบู่ไม่เห็นโดดซะตัว แต่อดตายไม่ยอมกินอาหารเม็ด n032
pakorn ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/07/09, [13:03:14] »

พี่ชายอ่อนอ่ะ [ฮึ๊ยยย] [ฮึ๊ยยย]

ปลาบู่ไม่เห็นโดดซะตัว แต่อดตายไม่ยอมกินอาหารเม็ด n032

ระวังโดนอำนาจมืดนะ   

ถึงมาเฟีย  จะเลี้ยงอะไรก็เอาซักอย่างดิพี่ ทำยังกะตู้ปลาเป็นสุกี้หม้อรวม  ้hahaha ้hahaha   หรอืไม่ก็เอาอัลตั้มมาให้ผมดีกว่าปลาบู่ของพี่จะได้ไม่โดด [เขิลลลล] [เขิลลลล]
« ตอบ #27 เมื่อ: 17/07/09, [13:27:23] »

ระวังโดนอำนาจมืดนะ   

ถึงมาเฟีย  จะเลี้ยงอะไรก็เอาซักอย่างดิพี่ ทำยังกะตู้ปลาเป็นสุกี้หม้อรวม  ้hahaha ้hahaha   หรอืไม่ก็เอาอัลตั้มมาให้ผมดีกว่าปลาบู่ของพี่จะได้ไม่โดด [เขิลลลล] [เขิลลลล]
เดี๋ยวพอพี่เค้ารู้สึกว่าตู้มันวุ่นวาย พี่เค้าก็โละเองแหละ แหะๆๆ  [เขิลลลล]
พวกเราก็แค่รอเวลา  idea1 idea1 idea1
« ตอบ #28 เมื่อ: 17/07/09, [13:43:22] »

เดี๋ยวพอพี่เค้ารู้สึกว่าตู้มันวุ่นวาย พี่เค้าก็โละเองแหละ แหะๆๆ  [เขิลลลล]
พวกเราก็แค่รอเวลา  idea1 idea1 idea1
มารอของพี่อุ้มเป็นเพื่อนผมดีกว่า หลายเดือนแระ ไม่มาสักที ติดต่อก็ไม่ได้ ไม่รู้ช่วงนี้ทำไรอยู่ fire1
« ตอบ #29 เมื่อ: 17/07/09, [13:46:37] »

มารอของพี่อุ้มเป็นเพื่อนผมดีกว่า หลายเดือนแระ ไม่มาสักที ติดต่อก็ไม่ได้ ไม่รู้ช่วงนี้ทำไรอยู่ fire1

มีไรแจกบ้างละ เดี่ยวไปตักเลยดีกว่าไหมเนต [เขิลลลล] [เขิลลลล]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 17/07/09, [14:03:32] »

ใสในตู้ขนาดจิ๋วมา 1 อาทิตย์ละมั้ง http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=62960.0

ยังไม่โดดนะ ไม่มีทีท่าว่าจะโดด เพราะอาจจะไม่มีปลาไปไล่มันหรือไงก็ไม่รู้นะพี่ แต่ก็เสียวๆอยู่

ไอ้2ตัวนี้อยู่มานานละตั้งแต่ตู้ 24 ไม่เคยโดด สงสัยยังมีความสุข ไม่ฆ่าตัวตาย  ้hahaha
« ตอบ #31 เมื่อ: 17/07/09, [14:16:06] »

มีไรแจกบ้างละ เดี่ยวไปตักเลยดีกว่าไหมเนต [เขิลลลล] [เขิลลลล]
จริงอย่างที่พี่ปิ่นว่าแหละ ถ้าไม่ไปตักเอง มันไม่เอาราชรถมาส่งให้ถึงบ้านหรอก
อยากจะได้ตู้พาโนรามาของมันเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ มีไอเดียจัดตู้นั้นอยู่
แต่ก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหน แหะๆๆ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #32 เมื่อ: 17/07/09, [15:04:39] »

ความลำบากของพวกไฮโซ เลี้ยงตู้ไม่มีคานไม่มีขอบก็แบบนี้แหละ  nono1

หัดเลี้ยงตู้มีคานมีฝาซะมั่งเซ่ มันจะได้ไม่โดด
« ตอบ #33 เมื่อ: 17/07/09, [15:06:34] »

จริงอย่างที่พี่ปิ่นว่าแหละ ถ้าไม่ไปตักเอง มันไม่เอาราชรถมาส่งให้ถึงบ้านหรอก
อยากจะได้ตู้พาโนรามาของมันเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ มีไอเดียจัดตู้นั้นอยู่
แต่ก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหน แหะๆๆ

จัดทริป ตักปลาบ้านอุ้มดีกว่า
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #34 เมื่อ: 17/07/09, [22:14:04] »

ความลำบากของพวกไฮโซ เลี้ยงตู้ไม่มีคานไม่มีขอบก็แบบนี้แหละ  nono1

หัดเลี้ยงตู้มีคานมีฝาซะมั่งเซ่ มันจะได้ไม่โดด

มีคานมันก็เหมือนมีอะไรมาครอบ  อารมณ์มันไม่ได้อะเฮีย
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 18/07/09, [10:51:28] »

ของผมมันก้อไล่กันเองโดดมาตาย  n032 แต่สังเกต โดดหลังเปลี่ยนน้ำนะพี่
 [เอ๊ะ!!!]เอ๊ะมีอะไรเกี่ยวโยงกันหรือป่าวเนี่ย
ampmykun ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 20/07/09, [10:47:29] »

เพิ่งได้มา2ตัว ลงมานอนแอ้งแม้งที่พื้น 2 รอบแล้ว ดีที่เห็นทัน ตอนนี้ยังไม่เป็นไรมาก แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...จะโดดลงมาผึ่งพุงที่พื้นอีก
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ขึ้นบน
พิมพ์