Aqua.c1ub.net
*
  Mon 06/May/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำศัพท์เกี่ยวกับกุ้งที่มักสะกดไม่ถูกต้อง - คำว่า " พันธุ์ " เขียนแบบนี้ครับผม  (อ่าน 63942 ครั้ง)
- ! - T.T.T ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 28/01/09, [20:08:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

emb01
BwSBilL ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 28/01/09, [20:26:34] »

คุณทำให้ผมตาสว่างเลยครับ
....
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #32 เมื่อ: 28/01/09, [21:19:23] »

Update เพิ่มอีก 1 คำครับ

ลบกวน   ที่เขียนให้ถูกต้องๆ เขียนว่า  " รบกวน " สะกดด้วย ร ครับ
hawaiikiki ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 29/01/09, [10:59:26] »

มีมาเพิ่มให้อีกคำคะ

รานเร่ สะกดให้ถูกว่า ลานเร่

ลาน น. บริเวณที่ว่าง, สนาม, เช่น ลานจอดรถ, ที่สําหรับนวดข้าว

เร่ ก. เที่ยวไปไม่ประจําเป็นตําแหน่งแห่งที่ (ใช้แก่การค้าย่อย หรือรับจ้างขนส่งซึ่งไม่ประจําที่) เช่น เร่ขายของ, เตร่, เดินไปเดินมาอย่างไม่มีจุดหมาย, เช่น เร่ไปคุยที่โต๊ะโน้นบ้างโต๊ะนี้บ้าง, อาการที่หันเหและเวียนเคลื่อนที่จากจุดเดิมไปสู่อีกที่หนึ่ง เช่น เดินกลับบ้านเห็นคนเล่นหมากรุกก็เลยเร่ไปเล่นด้วย. ว. ที่ไม่อยู่ประจำเป็นตำแหน่งแห่งที่ เช่น พ่อค้าเร่, เรียกละครที่มิได้อยู่แสดงประจำที่ว่า ละครเร่, เรียกเรือที่ตระเวนขายของต่าง ๆ ไปตามแม่น้ำลำคลองว่า เรือเร่, เรียกพ่อค้าแม่ค้าที่หาบของขายไปเรื่อย ๆ ไม่อยู่ประจำที่ว่า พ่อค้าหาบเร่ แม่ค้าหาบเร่, เรียกสั้น ๆ ว่า หาบเร่.

ส่วนคำว่า ราน มีความหมายว่า ก. ตัดหรือฟันกิ่งไม้ออก ในคําว่า รานกิ่ง. ว. มีรอยปริตื้น ๆ ทั่วไปบนพื้นผิวของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เช่น หม้อราน ผนังราน กระเบื้องราน, แตกลายงา ก็ว่า.
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 29/01/09, [11:33:35] »

มีมาเพิ่มให้อีกคำคะ

รานเร่ สะกดให้ถูกว่า ลานเร่

ลาน น. บริเวณที่ว่าง, สนาม, เช่น ลานจอดรถ, ที่สําหรับนวดข้าว

เร่ ก. เที่ยวไปไม่ประจําเป็นตําแหน่งแห่งที่ (ใช้แก่การค้าย่อย หรือรับจ้างขนส่งซึ่งไม่ประจําที่) เช่น เร่ขายของ, เตร่, เดินไปเดินมาอย่างไม่มีจุดหมาย, เช่น เร่ไปคุยที่โต๊ะโน้นบ้างโต๊ะนี้บ้าง, อาการที่หันเหและเวียนเคลื่อนที่จากจุดเดิมไปสู่อีกที่หนึ่ง เช่น เดินกลับบ้านเห็นคนเล่นหมากรุกก็เลยเร่ไปเล่นด้วย. ว. ที่ไม่อยู่ประจำเป็นตำแหน่งแห่งที่ เช่น พ่อค้าเร่, เรียกละครที่มิได้อยู่แสดงประจำที่ว่า ละครเร่, เรียกเรือที่ตระเวนขายของต่าง ๆ ไปตามแม่น้ำลำคลองว่า เรือเร่, เรียกพ่อค้าแม่ค้าที่หาบของขายไปเรื่อย ๆ ไม่อยู่ประจำที่ว่า พ่อค้าหาบเร่ แม่ค้าหาบเร่, เรียกสั้น ๆ ว่า หาบเร่.

ส่วนคำว่า ราน มีความหมายว่า ก. ตัดหรือฟันกิ่งไม้ออก ในคําว่า รานกิ่ง. ว. มีรอยปริตื้น ๆ ทั่วไปบนพื้นผิวของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เช่น หม้อราน ผนังราน กระเบื้องราน, แตกลายงา ก็ว่า.

นำไปเพิ่มให้ด้านบนแล้วนะครับ  hawaii
ศรี ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 29/01/09, [13:13:15] »

ชื่อวิทยาศาสตร์ ต้องเขียนตัวเอียง ด้วยนะครับ จึงจะถูกต้องตามหลักสากล

อักษรตัวแรกของชื่อสกุล ต้องเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ ชื่อสปีชีส์ เขียนด้วยตัวพิมพ์เล็กทั้งหมด

ตัวอย่าง

Cherax quadricarinatus

Procambarus clarkii

ถ้าหากไม่รู้สปีชีส์ ก็เขียนเป็น Cherax sp.

ตรง "sp." ไม่ต้องพิมพ์ตัวเอียง
fall ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 29/01/09, [20:25:01] »

พอดี เพิ่งออกจากห้องแห่งของลับ
ใจเลยไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัว
พิมพ์ผิดบ้าง-ถูกบ้าง  emb01
[M]azte[R] ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 29/01/09, [20:54:40] »

ตอนแรกๆๆก็พิมพ์ก้ามน่ะครับ
พอหลังๆเห้นแต่กล้ามกันหมด
ผมเลยนึกว่าผมผิด ที่แท้ ตูถูกแล้วนี่หว่า
เหอๆๆๆ lau01

ไม้ยมก ใช้อันเดียวพอครับ  ถ้าใช้ 2 อันก็เท่ากับว่าต้องการซ้ำคำนั้นๆถึง 3 ครั้ง

นะ  ไม่ใช่  น่ะ  ไม่รู้ว่าไม้เอกมันงอกมาตั้งแต่เมื่อไหร่

สุดท้ายครับ  ขอฝากไป 4 คำ+2

คะั = ค๊ะ            [จะไปไหนคะ]    2 คำนี้ ผู้หญิงผิดกันมากเลย  ทั้งๆที่ใช้ในชีวิตประจำวันนะเนี่ย 
ค่ะ = ขะ  (ขนม)   [ขอบคุณค่ะ]
(ลองสลับกันดู  นะคะ เป็น  นะค่ะ หรือ สวัสดีค่ะ เป็น  สวัสดีคะ)

ผมพยายามยกตัวอย่างการออกเสียงนะครับ  มันไม่ได้มีในพจจนานุกรมและไม่สามารถใส่วรรณยุกต์แบบนี้ได้  แต่ก็หวังว่าคงจะทำให้เข้าใจกันได้

โอกา    ไม่ใช่    โอกาศ
ศีรษะ      ไม่ใช่     ศรีษะ
สังเก     ไม่ใช่    สังเกตุ
อนุญา    ไม่ใช่    อนุญาติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/09, [23:36:51] โดย ดุ๊กดิ๊ก & ฉึ่ง แมวส้ม »
tor_chakkrit ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #38 เมื่อ: 31/01/09, [13:21:54] »

เราคือคนไทย ไม่ยากกันเกินไปใช้มั้ยครับพี่น้องครับ
Mai @ Paknam ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 31/01/09, [14:57:22] »

มันไม่ได้มีในพจจนานุกรม

พจนานุกรม เขียนแบบนี้จ๊ะ อย่าลิมตรวจทานก่อนโพส
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 31/01/09, [15:35:01] »

ตอนแรกๆๆก็พิมพ์ก้ามน่ะครับ
พอหลังๆเห้นแต่กล้ามกันหมด
ผมเลยนึกว่าผมผิด ที่แท้ ตูถูกแล้วนี่หว่า
เหอๆๆๆ lau01

ไม้ยมก ใช้อันเดียวพอครับ  ถ้าใช้ 2 อันก็เท่ากับว่าต้องการซำคำนั้นๆถึง 3 ครั้ง

มั่นใจไหมคับว่าคุณplayboyตั้งใจเพราะว่าไม่รู้จริงๆว่าควรมีไม้ยมก แค่ 1 อัน  [ฮึ๊ยยย]

อ่ะล้อเล่นคับ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] แค่จะแวะมาบอกว่าเอาลิงค์นี้ออกทำไมคับมีประโยชน์ดี ผมยังSAVEไว้ใช้เลย (ตอนแรกจะพิมพ์SAVEภาษาไทยกลัวสะกดผิด เพราะตอนนี้ก้ยังนึกไม่ออกเลยสะกดอย่างไร [เคี๊ยกๆๆ])

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒
http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

ปล. ผมควบกล้ำ่เป็นนะครับ แต่ติดแล้วไอ้คับเนี่ยแก้ไม่ได้ด้วยดิีิ hawaii
« ตอบ #41 เมื่อ: 31/01/09, [20:24:05] »

ต้องสะกดคำว่า  "เจียม"  ให้มากกว่านี้แล้วล่ะมั้ง  แย่จริงๆผมนี่
« ตอบ #42 เมื่อ: 01/02/09, [23:37:48] »

ชื่อวิทยาศาสตร์ ต้องเขียนตัวเอียง ด้วยนะครับ จึงจะถูกต้องตามหลักสากล

อักษรตัวแรกของชื่อสกุล ต้องเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ ชื่อสปีชีส์ เขียนด้วยตัวพิมพ์เล็กทั้งหมด

ตัวอย่าง

Cherax quadricarinatus

Procambarus clarkii

ถ้าหากไม่รู้สปีชีส์ ก็เขียนเป็น Cherax sp.

ตรง "sp." ไม่ต้องพิมพ์ตัวเอียง

อันนี้พอหยวนๆกันหนอ แต่ก็เป็นความรู้ใหม่เหมือนกันนะขอรับเนี่ย
Tan_talala ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 01/02/09, [23:48:15] »

ส่งเสริมคะ เพราะเดี้ยวอ่านแล้วเริ่มสับสนคะ +1ให้คะ [เย้ะ]
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 02/02/09, [12:27:17] »

ไม่ได้มาคัดค้านนะครับ แต่ว่าคำพูดบางคำ มันก็ สมควรจะพิมพ์ให้มันผิดเพื่อ เพิ่มอัตถรส ในการอ่าน 
เช่น

เนี่ยวันนี้ผมได้เข้าไปกรุงเทพด้วยแหล่ะค๊าบบบ~

กับ

นี่วันนี้ผมได้เข้าไปกรุงเทพด้วยละครับ

อารมณ์มันต่างกันนะครับ
แต่ก็ไม่ไช่ว่าจะสนับสนุนให้เขียนผิด ๆ กัน

ประโยคนี้มันลากคำและใช้คำว่า แหล่ะ 

เนี่ยวันนี้ผมได้เข้าไปกรุงเทพด้วยแหล่ะค๊าบบบ~

ทำให้ผู้ที่อ่านประโยคได้รับรู้ว่า เรากำลังดีใจ ที่ได้เข้ากรุงเทพฯ

กับประโยคที่ว่า

นี่วันนี้ผมได้เข้าไปกรุงเทพด้วยละครับ

ผมว่าอันนี้เป็นเป็นประโยคบอกเล่ามากกว่าครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ hide2
« ตอบ #45 เมื่อ: 02/02/09, [16:06:56] »

มันไม่ได้เรียกว่าพิมพ์ผิดครับ  เขาเรียกว่าภาษาพูดซึ่งผู้ใช้ต้องรู้จักแยกแยะ  การใช้ภาษาพูดในที่นี้ก็เป็นเรื่องดีนะครับ  เพราะสามารถรับรู้ถึงอารมณ์ของผู้ที่ต้องการที่จะสื่อถึงได้  แต่มันไม่เป็นเช่นนั้นครับ  พอรู้ว่าใช้ได้ก็เริ่มใช้กันอย่างผิดเพี้ยนไป  แล้วก็เริ่มเป็นนิสัยหนักๆไปก็เรียกว่าสัน...  นะครับหนักถึงขั้นแก้ไม่ได้เนี่ยวัยรุ่นตอนนี้เป็นกันเยอะ  เอาเป็นว่าถ้าถ้าใช้สื่ออารมณ์มันก็ไม่เป็นไรหรอกอนุโลมกันได้  แต่ที่มันพิมพ์ผิดไปทั้งคำเลยล่ะครับ(บางอันไม่ผิดแต่ใช้กันไม่ถูก เช่น นะ น่ะ คะ ค่ะ)  มันก็น่า...นะครับ เด็กอนุบาลยังใช้ได้ดีกว่าเลย  เผลอๆใช้ถูกต้องกว่าผมอีก
« ตอบ #46 เมื่อ: 02/02/09, [22:01:32] »

ไม่ได้มาคัดค้านนะครับ แต่ว่าคำพูดบางคำ มันก็ สมควรจะพิมพ์ให้มันผิดเพื่อ เพิ่มอัตถรส ในการอ่าน 
เช่น

กับ

อารมณ์มันต่างกันนะครับ
แต่ก็ไม่ไช่ว่าจะสนับสนุนให้เขียนผิด ๆ กัน

ประโยคนี้มันลากคำและใช้คำว่า แหล่ะ 

ทำให้ผู้ที่อ่านประโยคได้รับรู้ว่า เรากำลังดีใจ ที่ได้เข้ากรุงเทพฯ

กับประโยคที่ว่า

ผมว่าอันนี้เป็นเป็นประโยคบอกเล่ามากกว่าครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ hide2

ลักษณะการพิมพ์ แสดงอารมณ์แบบนี้ เราเข้าใจกันอยู่ในบอร์ดอยู่แล้วครับ  กระทู้นี้ส่วนใหญ่จะรวบรวมคำที่สะกดไม่ถูกจริงๆมากกว่าครับ
MoOSunG ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 02/02/09, [22:18:23] »

คำง่ายๆที่บางทีมองข้ามไป  [เขิลลลล]
ajadet ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #48 เมื่อ: 02/02/09, [22:43:40] »

036 036 036 036 036
« ตอบ #49 เมื่อ: 09/02/09, [00:35:23] »

Update คำที่มักเขียนไม่ถูกต้องอีก 1 คำครับ  คือคำว่า ประสบการณ์  ที่จะพบได้ว่าเขียนเป็น ประสบการ อยู่เป็นบางครั้งครับ  hawaii
« ตอบ #50 เมื่อ: 09/02/09, [01:42:08] »

Update คำที่มักเขียนไม่ถูกต้องอีก 1 คำครับ  คือคำว่า ประสบการณ์  ที่จะพบได้ว่าเขียนเป็น ประสบการ อยู่เป็นบางครั้งครับ  hawaii
และ ประสพการณ์ อีกคำด้วยครับ
KBANK ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 09/02/09, [02:02:27] »

คำพวกนี้คุ้นๆนะ
เป็นคำที่ผมพิมผิดทั้งนั้นเลย [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #52 เมื่อ: 09/02/09, [17:26:39] »

เป็นคำที่ผมพิมผิดทั้งนั้นเลย [เอ๊ะ!!!]

ใช่  ผิดตั้งแต่  พิม  แล้ว

พิมพ์
« ตอบ #53 เมื่อ: 10/02/09, [08:11:54] »

ครับ ยังไงก็ค่อยๆจดจำแก้ไขกันไปครับ เรื่องการสะกดภาษานี่ ถ้าตั้งใจแล้ว พี่น้องเราทำได้อยู่แล้วครับ  hawaii
tikeru ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #54 เมื่อ: 14/02/09, [17:09:35] »

lau01 lau01 lau01 lau01 lau01เยี่ยมเลยครับ
« ตอบ #55 เมื่อ: 23/02/09, [10:26:28] »

Update คำที่มักสะกดไม่ถูกต้องอีก 1 คำครับ  คือคำว่า

ผสมพันธุ์  ( ผสมพันธุ์สัตว์ หรือ กุ้ง ก็ตาม )  สะกดตามนี้ครับ  ที่พบเขียนไม่ถูกต้องบ่อย จะเป็น  ผสมพัน , ผสมพันธ , ผสมพันธุ
« ตอบ #56 เมื่อ: 23/02/09, [10:55:45] »

ขอเพิ่ม 1 คำครับ

โอกาส

ไม่ใช่  โอกาศ
erika 1980 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #57 เมื่อ: 23/02/09, [22:29:43] »

ขอขอบคุณทุกท่านครับ^^...ผมก็เคยมีพิมพ์ผิดเหมือนกันครับ^^"
« ตอบ #58 เมื่อ: 13/03/09, [23:02:56] »

ช่วงนี้พบว่ามีการสะกดคำไม่ถูกต้อง ค่อนข้างมาเพิ่มเป็นระยะ อาจจะเพราะว่ามีสมาชิกใหม่ๆเพิ่มขึ้นมา หลายท่านอาจจะยัง

สะกดคำบางคำไม่สันทัด จึงขออนุญาต up กระทู้ขึ้นมาอีกครั้งนะครับ  [เขิลลลล]
« ตอบ #59 เมื่อ: 13/03/09, [23:25:34] »

ขอเพิ่ม 1 คำครับ

โอกาส

ไม่ใช่  โอกาศ

ขอดันอีกครั้งครับ

เพิ่มอีกคำ

นะ  ไม่ใช่  น่ะ    นะครับ

น่ะ  อ่านว่า  หนะ  ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์