Aqua.c1ub.net
*
  Sat 18/May/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ตู้ร้อน เชิญชมครับ  (อ่าน 57118 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #90 เมื่อ: 18/04/13, [20:18:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เชี่ย ห้องตั้งสี่ห้าหมื่น โหดไป๊ ตามิกแนะนำไม่ดูหนังหน้าแอดมินเล้ย  [น้ำตาร่วง]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #91 เมื่อ: 18/04/13, [20:29:43] »

โปรแกรมน่าสนใจมั่ก แต่เอาไว้ก็อปตอนไปกะเพื่อนแล้วกันไปกะเมียเน้นกิน ช็อปปิ้ง และนอน สมบุกสมบันไม่ได้............ที่นอนเด็ดๆมั่งมะ บรรยากาศดีๆ ที่ถ่ายรูปเยอะๆ แบบ ให้แม่งถ่ายให้วิญญาณหลุดเข้ามือถือไปเลย  [สาดดดด!]

โปรแกรมผมอ่ะไร้ความสมบุกสมบันเลยล่ะ กินๆ นอนๆ เล่นน้ำ นอน กิน ยิ่งอยู่บนเรือเหมือนเป็นง่อย hawaii
มีหน้าที่ตื่นมาดำน้ำ ขึ้นมากินข้าว-นอนพัก-ดำน้ำ-กิน-มีคนดูแลทำให้ทุกอย่าง บางทีน้ำแรงคลื่นสูงขึ้นเรือยาก
เด็กเรือโดดลงไปถอดตีนกบให้อีกแทบอุ้มขึ้นเรือ  [on_053]ส่วนเกาะเต่าไม่เคยนอนบนเกาะเลยอ่ะสถิตบนเรือตลอด
 [on_012] เพราะอยู่บนเรือรู้สึกเหมือนราชา [on_026] ถ้าชอบสงบๆลองแวะหาดทุ่งวัวแล่นซักคืน หาดสวย ทรายละเอียด
เอาพักดีหน่อยแนะนำ นานาบีช  [on_042]
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #92 เมื่อ: 18/04/13, [20:31:44] »

เชี่ย ห้องตั้งสี่ห้าหมื่น โหดไป๊ ตามิกแนะนำไม่ดูหนังหน้าแอดมินเล้ย  [น้ำตาร่วง]

ตาป็อปบอกว่าผมไปคราวนี้นอนคุ้ม ไม่ได้ออกไปไหนเลย ฝนตกน้ำจะท่วมเกาะเอา

งั้นรอตาป๊อปมาตอบต่อ ภาคใต้ตอนบนแหล่งเขาแหละ เน้นเรื่องกินเป็นหลัก
« ตอบ #93 เมื่อ: 18/04/13, [20:38:36] »

เดี๋ยวไปหาดูบันยันทรีก่อน .....(จากนี้ไปเราจะยึดกระทู้นี้เป็นกระทู้นำเที่ยวทะเลแล้วนะครับ  [lol])

เดี๋ยวจะออกทะเลไปไกลเกิ้น...ขอต่อยอดหน่อยถ้าใช้ขดนำความเย็นแนะนำทำระบบปิดไปเลยตามภาพครับ

- ถังเก็บความเย็น จะโฟม ลัง ถังน้ำแข็งตามสะดวก
- ปั้มแค่ 800-1500L/hour ก็เหลือๆ
- สายยางหนา 2 เส้นยาวตามการใช้งาน (ใช้หนาเพื่อรักษาอุณหภูมิใช้หุ้มโฟมก็ได้)
- ขดนำความเย็น สแตนเลสเกรด 304 มาตรฐานทนการกัดของน้ำทะเลไม่ได้นะจ๊ะต้องสูงกว่านั้น
วิธีต่อดูตามรูปเลย [on_018] ปั้มก็ต่อ Temp Control ซะกดไว้ 27.5 ทำงาน 28 กำลังดี
« ตอบ #94 เมื่อ: 18/04/13, [21:21:53] »

ถ้าต่อแบบนี้ผมว่ากลับทางแบบที่เจ้าของกระทู้ทำ ต่อน้ำไปวนในกล่อง มันจะง่ายกว่านะ ใช้สายยางธรรมดาก็พอ ไม่ต้องขดสแตนเลส เพราะที่เหลือเฟือ
« ตอบ #95 เมื่อ: 18/04/13, [21:30:41] »

จริงค้าบแต่คิดแบบนี้ออกมาเพราะคิดว่าถ้าตู้ใหญ่น่าจะเย็นได้เร็วกว่าและไม่ต้องดึงน้ำในตู้มาใช้ด้วย [on_047]
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #96 เมื่อ: 19/04/13, [10:53:27] »

ขอบคุณที่มาต่อนอดและแนะนำที่เทียวกันนะครับ  [on_055]
Rotala Macranda ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #97 เมื่อ: 20/04/13, [00:58:15] »

ลองใส่ถุงเจลประคบสีฟ้าๆ ที่ก่อนใช้ต้องแช่ช่องฟรีสก่อน ลงไปด้วยก็ดีนะครับ
หรือจะเป็นถุงเจลที่เค้าแถมในอาหารสดแช่แข็งพรานทะเล เจลพวกนี้เก็บความเย็นได้ดี
***เฉพาะกรณีที่มีอยู่แล้วนะครับ ถ้าจะซื้อมาใส่ไม่แนะนำเพราะแพงเอาเรื่องอยู่  [on_065]

เวลาสั่งสารเคมีที่ต้องเก็บรักษาด้วยการแช่แข็ง เห็นเค้าใช้เจลพวกนี้ใส่กับน้ำแข็ง หรือน้ำแข็งแห้ง

ปกติถ้าใส่น้ำแข็งเกล็ดเล็กๆกับน้ำ อุณหภูมิ จะได้ประมาณ 4 องศาC [น้ำแข็งมือไม่เคยทดลอง]
ถ้าใส่เกลือลงไปด้วย จะลดได้ ถึง 0 องศาC

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/04/13, [01:02:58] โดย KissSilencer »
IT - กิ๊กก๊อก ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #98 เมื่อ: 25/04/13, [22:32:35] »

เจ๋ง  [เจ๋ง]
Oil Piyachai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #99 เมื่อ: 26/04/13, [08:04:07] »

ขอนิดนึงนะคับ ในกรณีใช้น้ำแข็งใส่ลังโฟมเนี่ย น้ำแข็งก็จะละลายใช่มะ และน้ำในตู้ก็จะระเหยออกไปบางส่วน เราก็สามารถนำน้ำแข็งที่มันละลายเนี่ย ใส่เพิ่มลงไปในตู้ได้เลย และมันก็ทำให้ตู้เย็นขึ้นด้วย
ซึ่งผมก็ใช้(แต่ผมยังไม่ได้ติดที่ตั้งลังโฟมนะผมจะติดวันเนี้ย)อยู่เวลาน้ำระเหยออกไปเกือบหมดผมก็ตักน้ำในห้องน้ำที่รองไว้มาใส่ เพราะว่าร้านที่ขายปลาที่จตุจักร ชลบุรีนะคับ เค้าบอกให้เติมไปเลย ยังไงน้ำที่ระเหยไปมันก็เพิ่มเกลือมาอยู่แล้ว มันอาจจะทำให้ยิ่งเค็มขึ้นไปอีก เราจึงควรเติมน้ำจืดลงไปผสมนะคร้าบบบ
ผมว่าก็น่าจะได้นะคับ คนอื่นๆคิดว่าไงคับ [on_026] [on_026]
« ตอบ #100 เมื่อ: 26/04/13, [11:30:05] »

ไม่ควรใช้น้ำในลังโฟมนะครับ จะเติมน้ำใช้roดีกว่า เพราะในน้ำในฟังโฟมบอกเลยว่าโคตรสกปรก ถ้าได้เข้าไปดูวิธีการทำน้ำ

แข็งของแต่ล่ะโรงงานจะส่วนใหญ่ใช้น้ำไม่ได้มาตรฐานหมดไม่เชื่อ เอาน้ำแข็งใส่แก้วใส รอให้ละลาย ดูผลขุ่นมากๆ  sho01

น้ำในห้องน้ำก็ไม่ควรแต่จะจะเลี้ยงตะใคร่ก็เอา ฟอสเฟตล้วนๆเลยที่เติมลงไปน่ะ  die1

ฝากใครคิดอีกนิด ที่บอกว่าร้านที่จัตุจักรชล ดูจากที่เขียนการเติมน้ำคิดว่าท่านหน้าจะพึ่งเริ่มเลี้ยง แนะนำอย่าไปเชื่อร้านที่จัตุ

จักรชล เชื่อไม่ได้สักร้านบอกเลยว่ามั่วมากๆ ไม่เชื่อว่าร้านพวกนั้นมั่วแค่ไหนก็ลองเข้าfacebookเข้าเพลร้านไปก๊อปบทความ

ตั้งตู้ของเค้ามาให้เพื่อนๆได้ดูกันก็ได้ครับว่ามันผิดตรงไหน ก็ที่เค้าจะเอาแบคทีเรียลวงโลกมาขาย(ผมคิดว่าคนในเวปคงจะรู้ว่าตัวไหน) 
ผมเคยเห็นแกส่งแบคทีเรียน้ำจืดให้ลูกค้าเอาไปใช้น้ำทะเล  [on_003]

ความรู้เกี่ยวกับสิ่งมีชีวิตแกก็ไม่ได้ด่อยไปกว่าอุปกรณ์  แกบอกว่าปะการังทุกตัวใช้มีความจำเป็นในเรื่องไฟแค่ 20% ซึ่งจิงๆ

การหาอาหารของปะการังใช้ไฟ80%ทีเดียว  [on_abe]

ปรึษาแกอ่ะปรึษาได้ครับบางเรื่องใช่ว่าแกจะไม่มีความรู้แต่แกชอบแนะนำผิดๆแล้วหาว่าคนอื่นที่พูดไม่เหมือนแกอ่ะมั่ว

Club Member
« ตอบ #101 เมื่อ: 26/04/13, [11:42:04] »

ไม่ควรใช้น้ำในลังโฟมนะครับ จะเติมน้ำใช้roดีกว่า เพราะในน้ำในฟังโฟมบอกเลยว่าโคตรสกปรก ถ้าได้เข้าไปดูวิธีการทำน้ำ

แข็งของแต่ล่ะโรงงานจะส่วนใหญ่ใช้น้ำไม่ได้มาตรฐานหมดไม่เชื่อ เอาน้ำแข็งใส่แก้วใส รอให้ละลาย ดูผลขุ่นมากๆ  sho01

น้ำในห้องน้ำก็ไม่ควรแต่จะจะเลี้ยงตะใคร่ก็เอา ฟอสเฟตล้วนๆเลยที่เติมลงไปน่ะ  die1

ฝากใครคิดอีกนิด ที่บอกว่าร้านที่จัตุจักรชล ดูจากที่เขียนการเติมน้ำคิดว่าท่านหน้าจะพึ่งเริ่มเลี้ยง แนะนำอย่าไปเชื่อร้านที่จัตุ

จักรชล เชื่อไม่ได้สักร้านบอกเลยว่ามั่วมากๆ ไม่เชื่อว่าร้านพวกนั้นมั่วแค่ไหนก็ลองเข้าfacebookเข้าเพลร้านไปก๊อปบทความ

ตั้งตู้ของเค้ามาให้เพื่อนๆได้ดูกันก็ได้ครับว่ามันผิดตรงไหน ก็ที่เค้าจะเอาแบคทีเรียลวงโลกมาขาย(ผมคิดว่าคนในเวปคงจะรู้ว่าตัวไหน) 
ผมเคยเห็นแกส่งแบคทีเรียน้ำจืดให้ลูกค้าเอาไปใช้น้ำทะเล  [on_003]

ความรู้เกี่ยวกับสิ่งมีชีวิตแกก็ไม่ได้ด่อยไปกว่าอุปกรณ์  แกบอกว่าปะการังทุกตัวใช้มีความจำเป็นในเรื่องไฟแค่ 20% ซึ่งจิงๆ

การหาอาหารของปะการังใช้ไฟ80%ทีเดียว  [on_abe]

ปรึษาแกอ่ะปรึษาได้ครับบางเรื่องใช่ว่าแกจะไม่มีความรู้แต่แกชอบแนะนำผิดๆแล้วหาว่าคนอื่นที่พูดไม่เหมือนแกอ่ะมั่ว

นั่นไง ขอบคุณมากนะคับ ที่มาเตือน เดี๋ยวต่อไปนี้ก็คงต้องไปกดตู้ข้างบ้านมาเติมแล้วหละ
 ที่จตุจักรตอนนี้ร้านปลาทะเลเหลือเปิดอยู่ร้านเดียวเอง ก็เลยต้องซื้อร้านนี้ แต่ที่เค้าบอกเอาน้ำประปาใส่นี่คนละร้านนะคับ
ตอนนี้ร้านนั้นปิดไปแล้ว ขอบคุณมากคับสำหรับความรู้ดีดี ตอนนี้ตู้ผมตั้งมา 1-2 ปีแล้วหละคับ ก็มีร่วงไปมั้งหลายตัว  suicide
ส่วนใหญ่ที่ตายไปก็พวกปลาการ์ตูน ซึ่งไม่น่าตาย งงคับ หายไปหลายตัวเลย [แหะๆ]
« ตอบ #102 เมื่อ: 26/04/13, [13:13:54] »

ทำตู้พักปลาสิครับ ราคาไม่เกิน1พันแต่ไม่ต้องเสี่ยงว่าปลาในตู้หลักจะติดโรคเพราะปลาใหม่ทีนำมาลง
ตอนนี้มี่สวนชลมีอยู่3ร้านครับกำลังจางอกใหม่มา1

ร้านปลาล้วนพี่ณัฐ หลังร้านมีก้นตู้แอบขาย กลัวตำรวจลงเส้นไม่ถึง มีน้ำทะเลขายno2 no3 0 แสมสาร ปลาถูกที่สุดในสวนระบบแกไม่ค่อยเก่ง

ร้านชลบุรีอควอเรียม รู้ทุกอย่างถามได้แต่อย่าเชื่อมากฟังหูไว้หลายๆหู

ร้านข้างชลบุรีออควอเรีนมเป็นน้ำจืดผสมร้านนี้แค่เดินผ่านๆพอไม่สนใจปลาในตู้ตายห่าหมดยังไม่สนใจเลย
Club Member
« ตอบ #103 เมื่อ: 26/04/13, [18:25:12] »

ตอนนี้ผมก็ซื้อเจ้าแอนพรมร้านพี่ณัฐมา ตัวละ 350 อะคับ ไม่รู้จะอยู่ถึงไหนเลย [on_024] ซื้อน้ำก็ร้านพี่เค้าหละคับ พี่เค้าคุยดีกันเองนะผมว่า [on_026] [on_026]
« ตอบ #104 เมื่อ: 27/04/13, [00:10:06] »

ร้านพี่ณัฐแกสายบู๊55555 แกทำฟาร์มกุ้งอ่ะ  ทำไมไม่ไปร้านพี่โน๊ตชลบุรีล่ะครับเลยไปนิดเนียวเอง ร้านที่ดีที่สุดในชลบุรีแล้วครับ  [on_026]
เวสป้า ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #105 เมื่อ: 27/04/13, [01:07:52] »

น้ำแข็งบ้านผมมี อย. กะ GMP นะฮ๊าฟฟฟ
 [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
« ตอบ #106 เมื่อ: 27/04/13, [01:30:33] »

น้ำแข็งบ้านผมมี อย. กะ GMP นะฮ๊าฟฟฟ
 [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
ยังไงก็ทำมาจาน้ำปะปาหรือไม่ก็บาดาล ลองดูรีวิวน้ำแข็งหลอดในเซเวนสิครับ มีผมแหละ อย   gim   g i jo  g string
 พอละลายแทบอยากอ้วกผมคนนึงโคตรต่อต้านน้ำแข็งเลย 55555 พวกน้ำแข็งมืออ่ะสกปรกสุดๆ
« ตอบ #107 เมื่อ: 27/04/13, [12:19:56] »

ยังไงก็ทำมาจาน้ำปะปาหรือไม่ก็บาดาล ลองดูรีวิวน้ำแข็งหลอดในเซเวนสิครับ มีผมแหละ อย   gim   g i jo  g string
 พอละลายแทบอยากอ้วกผมคนนึงโคตรต่อต้านน้ำแข็งเลย 55555 พวกน้ำแข็งมืออ่ะสกปรกสุดๆ

จริงๆน้ำประปาก็โคตรสะอาดแล้วครับ สามารถดื่มหรือเอามาทำน้ำแข็งได้โดยไม่มีอันตรายอะไร และก็ไม่สกปรกด้วย
ที่เห็นละลายแล้วมีฝุ่นมีอะไร ส่วนมากมันมาจากขั้นตอนการผลิต การขนส่งและการเก็บรักษาครับ
ไอ้น้ำนะมันก็สะอาดดีก่อนเข้าเครื่อง แต่เครื่องกับบริเวณรอบเครื่องมันไม่สะอาด น้ำแข็งมันก็เลยออกมาสกปรก
เวลาขนก็ใส่ท้ายรถกระบะ เอากระสอบคลุมๆ วิ่งฝ่าฝุ่นบนถนน ถึงร้านก็เอาลงไปเก็บในถังที่ล้างรึเปล่าก็ไม่รู้

ยังสะอาดได้อยู่ก็เหี้ยละครับ  [lol]

ส่วนน้ำแข็งเซเว่นมันสกปรก เพราะเครื่องทำน้ำแข็งในสาขามันไม่ค่อยได้ดูแล ล้างก็ไม่ค่อยล้าง มันก็เน่าน่ะสิ
เครื่องสเลอบี้ กาน้ำร้อน ตู้อุ่นซาละเปา เครื่องพวกนี้หลายที่ขาดการดูแลมากๆ แต่หลายที่เขาก็ดูแลสะอาดดีนะ ต้องดูเป็นสาขาไป ชื่อมันเซเว่นเหมือนกัน แต่คนละสาขาก็เหมือนคนละร้านนะจ๊ะ อย่าเหมาๆ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
« ตอบ #108 เมื่อ: 27/04/13, [12:36:48] »

จริงๆน้ำประปาก็โคตรสะอาดแล้วครับ สามารถดื่มหรือเอามาทำน้ำแข็งได้โดยไม่มีอันตรายอะไร และก็ไม่สกปรกด้วย
ที่เห็นละลายแล้วมีฝุ่นมีอะไร ส่วนมากมันมาจากขั้นตอนการผลิต การขนส่งและการเก็บรักษาครับ
ไอ้น้ำนะมันก็สะอาดดีก่อนเข้าเครื่อง แต่เครื่องกับบริเวณรอบเครื่องมันไม่สะอาด น้ำแข็งมันก็เลยออกมาสกปรก
เวลาขนก็ใส่ท้ายรถกระบะ เอากระสอบคลุมๆ วิ่งฝ่าฝุ่นบนถนน ถึงร้านก็เอาลงไปเก็บในถังที่ล้างรึเปล่าก็ไม่รู้

ยังสะอาดได้อยู่ก็เหี้ยละครับ  [lol]

ส่วนน้ำแข็งเซเว่นมันสกปรก เพราะเครื่องทำน้ำแข็งในสาขามันไม่ค่อยได้ดูแล ล้างก็ไม่ค่อยล้าง มันก็เน่าน่ะสิ
เครื่องสเลอบี้ กาน้ำร้อน ตู้อุ่นซาละเปา เครื่องพวกนี้หลายที่ขาดการดูแลมากๆ แต่หลายที่เขาก็ดูแลสะอาดดีนะ ต้องดูเป็นสาขาไป ชื่อมันเซเว่นเหมือนกัน แต่คนละสาขาก็เหมือนคนละร้านนะจ๊ะ อย่าเหมาๆ

เมื่อก่อนโน้นนน ผมก็เคยทำงานเซเว่นครับ
กาชงกาแฟผมไม่เคยล้างเลยชงต่อเนื่อง มันจะได้เจ้มจ้น

พอมาคิดตอนนี้รู้สึกว่ามันชั่วร้ายจริงๆ
iice_karin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #109 เมื่อ: 27/04/13, [18:22:11] »

อุฟไม่ได้เข้ามาอ่านนานยาวเบย   ส่วนตัวตู้ผมนะใช้น้ำบาดาลครับ ro ไม่รุจัก 5555 บาดาลบ้านผม ค่าน้ำดีมักๆๆ เอาไปเข้าแลปมาแล้ว 55
« ตอบ #110 เมื่อ: 27/04/13, [18:35:52] »

ได้น้ำบาดาลมันดีอยู่หรอกพี่บ้านแฟนผมทำโรงน้ำแข็งกับโรงงานน้ำขวด อร่อยที่สุดในคลองสาม 55555 อย่าลืมอุดหนุดล่ะของครูแป๋ว   [เจ๋ง]

เข้าเรื่องแล้วถ้าน้ำปะปามาทำน้ำแข็ง ฟอสเฟตมันไม่หายหรอครับ

ไอ้น้ำแข็งที่ผมบอกว่าในเซเว่นมันสกปรกคือน้ำแข็งหลอดถุงล่ะ7บาทครับ -*- เป็นอะไรที่โหดร้ายมากละปุ๊ปอะไรขาวๆไม่รู้เต็มไปหมดเลย  [on_009]

แล้วก็โรงงานน้ำแข็งมือส่วมมาก แทบจะทั้งหมดแรงงานต่างด้าวหมด -*- วิธีการทำมันก็บอกติดีแต่การเคลื่อนย้ายมันแจ่มมากใช้ตรีนถีบส่งอีกคนให้ใช้หน้าเท้ารับน้ำแข็งเบาเหมือนจับวางปานคริสติโน   [on_014]
« ตอบ #111 เมื่อ: 27/04/13, [18:43:24] »

บาดาลบ้านผม ค่าน้ำดีมักๆๆ เอาไปเข้าแลปมาแล้ว 55

น่าอิจฉาจุงเปย...บ้านที่นครปฐม ผ่านกรองบาดาล+กรองน้ำดื่ม 5 ระบบ แม่งยังมีหินปูนเกาะแก้วน้ำเซ็งประปาผ่านอีกฝั่งถนนลากมาไม่ได้

น้ำแข็งไทยสกปรกต้องทำใจครับ สมัยเป็นไกด์ลูกค้าผมจากยุโรปทุกคนจะต้องบอกว่าห้ามกินน้ำแข็ง รายไหนรายนั้นท้องเสียเกือบทุกราย

เรากินๆกันได้เพราะร่างกายชินแล้ว อยากกินน้ำแข็งสะอาดจัดน้ำแข็ง Import จากณี่ปุ่นโลดบาง 7-11 มีถุงละ 70-80 สะอาดครับ

ให้ลูกค้ากินยังไม่เคยมีปัญหาครับ... [เจ๋ง]
« ตอบ #112 เมื่อ: 27/04/13, [19:50:47] »

คนไทยเราชินแล้ว 555555 หน้าภูมิใจจริงๆเลยครับ [on_012]
iice_karin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #113 เมื่อ: 28/04/13, [01:45:50] »

คนไทยเราชินแล้ว 555555 หน้าภูมิใจจริงๆเลยครับ [on_012]
ในตัวคนไทยมี อีโคไล เต็มไปหมด 5555
« ตอบ #114 เมื่อ: 28/04/13, [01:49:55] »

ในตัวคนไทยมี อีโคไล เต็มไปหมด 5555
คนไทยแข็งแกร่งเนอะพี่
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #115 เมื่อ: 28/04/13, [12:29:35] »

hmmmm ผมไปนอนหาดทุ่งวัวแล่น เดินเล่นอ่าวบ่อเมา เล่นน้ำ snorkeling ที่เกาะไข่ก่อน 2 คืน
ขึ้นเรือ liveaboard ดำน้ำ กินนอนบนเรือมีขึ้นเกาะเต่าไปเดินเล่นเน้นอยู่ในทะเลอีก 3 คืน
กลับมานอนริมทะเลอีก 2 คืนค่อยกลับกรุงเทพค้าบ
ป.ล.ค่อนข้างเชี่ยวชาญแถว ชุมพร ระนอง จะสอบถามไรพอจะแนะนำได้อยู่โดยเฉพาะที่กิน [on_020]

ชุมพรคาบาน่า....อาจารย์ผมเลย   [เจ๋ง]
iyara ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #116 เมื่อ: 29/04/13, [00:04:28] »

มีใครลองตู้ทำน้ำเย็นหรือยังครับ

นั่งคิดมาหลายวันแล้ว ว่าจะโมท่อสแตนเลสใส่ลงไปยังไงดี
มันจะเปลืองไฟไหม??

วิ่งไปดูมาแล้ว กินไฟ 100 วัตต์

ถ้าสมมติว่าเครื่องทำงานวันละ 10 ชั่วโมง คำนวนออกมาแล้ว ตามนี้???  [งง] [งง]  [งง]
ตู้กดน้ำเย็น ราคาเริ่มต้นประมาณ 4000 บาท
โปรแกรมคำนวน จากที่นี่ ---> http://www.baanlaesuan.com/apps/electricitycharge.htm

ผมเห็นในเว็บ ดีลฟีส มันลงขายอยู่ตู้ทำน้ำย็นยังใหม่ๆอยู่เลย ขาย 500บาทเอง
inOng. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #117 เมื่อ: 29/04/13, [11:31:26] »

แช่เบียร์ได้ด้วย  [on_026]
« ตอบ #118 เมื่อ: 30/04/13, [15:42:23] »

ไอ้น้ำแข็งที่ผมบอกว่าในเซเว่นมันสกปรกคือน้ำแข็งหลอดถุงล่ะ7บาทครับ -*- เป็นอะไรที่โหดร้ายมากละปุ๊ปอะไรขาวๆไม่รู้เต็มไปหมดเลย  [on_009]

ถ้าขาวๆนั่นมันก็สารในน้ำตกตะกอนแหละครับ เป็นสารที่มีอยู่ในน้ำประปาอยู่แล้ว ไม่ได้อันตรายอะไร แค่กระดากปาก ถ้าใช้น้ำประปากรองธรรมดาทำกินเองที่บ้านก็มี ลองดูสิ ดูจากถาดทำน้ำแข็ง ใช้ไปนานๆตะกรันเกาะรึ่ม เป็นคราบเหลืองๆเต็ม ถ้าเป็น RO ก็จะไม่มี ที่ยอมติด RO ที่บ้านนี่ นอกจากเรื่องตะกรันในกาน้ำร้อน ส่วนนึงก็เพราะเรื่องตะกรันน้ำแข็งนี่แหละ เวลากินโค้กแล้วเหลือแต่น้ำแข็ง พอมันละลาย จะกินต่อซะหน่อยก็เห็นตะกอนเต็มก้นแก้ว กินไม่ลง
« ตอบ #119 เมื่อ: 30/04/13, [15:51:07] »

ถ้าขาวๆนั่นมันก็สารในน้ำตกตะกอนแหละครับ เป็นสารที่มีอยู่ในน้ำประปาอยู่แล้ว ไม่ได้อันตรายอะไร แค่กระดากปาก ถ้าใช้น้ำประปากรองธรรมดาทำกินเองที่บ้านก็มี ลองดูสิ ดูจากถาดทำน้ำแข็ง ใช้ไปนานๆตะกรันเกาะรึ่ม เป็นคราบเหลืองๆเต็ม ถ้าเป็น RO ก็จะไม่มี ที่ยอมติด RO ที่บ้านนี่ นอกจากเรื่องตะกรันในกาน้ำร้อน ส่วนนึงก็เพราะเรื่องตะกรันน้ำแข็งนี่แหละ เวลากินโค้กแล้วเหลือแต่น้ำแข็ง พอมันละลาย จะกินต่อซะหน่อยก็เห็นตะกอนเต็มก้นแก้ว กินไม่ลง
ถึงบางอ้อ  [เจ๋ง] ขอบคุณครับพี่
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
พิมพ์