Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ปลาเป้นฝ้าเพราะน้ำเย็น ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 1974 ครั้ง)
shanazzaa ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 28/08/13, [11:09:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือตอนนี้น้ำในตู้อุนหภูมิ 20องศา แล้ววางตู้บนขาเหล็ก มันเป้นหยน้ำนอกตู้แล้วหยด ลง พอจะมีวิทียังไงบ้างครับ คือถ้ามันหยดออกมาแต่ไม่โดนขาเหล็กก็ยังไม่เป้นไร แต่นี้มันมาโดนขาเหล็กกลัวสนิมอะครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/08/13, [23:29:33] »

คือตอนนี้น้ำในตู้อุนหภูมิ 20องศา แล้ววางตู้บนขาเหล็ก มันเป้นหยน้ำนอกตู้แล้วหยด ลง พอจะมีวิทียังไงบ้างครับ คือถ้ามันหยดออกมาแต่ไม่โดนขาเหล็กก็ยังไม่เป้นไร แต่นี้มันมาโดนขาเหล็กกลัวสนิมอะครับ

นํ้าเย็นจนกระจกเป็นฝ้า เเละปลาก็ไม่ใช่ปลานํ้าเย็น ก็ใช้heaterเเท่งๆเลยครับ ส่วนถ้าจำเป้นต้องเลี้ยงเเบบเย็นๆ ก็หาผ้ามาพันตรงฐานตู้ครับ ปล.ผมว่าถ้านํ้าเย็นจากการใช้ชิลเลอร์ ก็เปิดเเอร์ไปด้วยเลยครับ ถ้าอุณหภูมินอกตู้กับในตู้ไม่ต่างกันมาก มันจะไม่เป็นฝ้าค้าบบ
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/09/13, [14:39:08] »

น้ำเย็นจังคับ

ต้องถามก่อน ว่าทำไมน้ำเย็น 20 องศาได้ แล้วอุณหภูมิห้อง เท่าไรคับ ไม่พอๆกันเหรอ?

หรือว่าใกล้ตู้ มีแหล่งความร้อนรึเปล่าครับ?

แล้วมันเป็นฝ้าตลอด หรือเป็นตอนไหนครับ

ผมเคยเป็น ตอนที่เปิดแอร์ แล้วก็รีดผ้า ด้วยเครื่องรีดไอน้ำ ปรากฎว่ามองไม่เห็นปลาเลย หุหุ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์