Aqua.c1ub.net
*
  Sat 18/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชิลเลอร์จากตู้เย็น ราคาไม่ถึง 1500  (อ่าน 5526 ครั้ง)
newnyzaa ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/03/17, [20:58:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เริ่มเข้าหน้าร้อนละ หลายคนที่ไม่มีชิลเลอร์ งบน้อย คงจะประสบปัญหาเรื่องอุณหภูมิตู้ปลากัน ผมเลยเอาวิธีทีผมใช้ลดอุณหภูมิ

ราคาประหยัดมาเสนอ ซึ่งผมใช้มาปีนึงละ ไม่เคยมีปัญหาอะไร ซึ่งผมเองก็เหนจากเวปนี้เลยเอาไปลองทำบ้าง ซึ่งเค้าใช้กะละมัง

พลาสติก แต่ผมทำดูแล้วไม่เวิก เลยเปลี่ยนเปนหม้อสแตนเลสแทน ปรากฏว่าได้ผมดีเยี่ยม ใช้มาปีนึง อุณหภูมิไม่เคยเกิน 27

องศา อ้อลืมไป ผมอยู่ปัตตานี คงไม่ต้องบอกว่าร้อนแค่ไหน ตู้เย็นผมเปิด ความเย็นต่ำสุดที่ min อีกอย่างตู้เย็นนี้ผมซื้อมือสองมา

ราคา 1000 บาท จากร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า เลยอยากจะแนะนำเพื่อนๆที่ไม่มีชิลเลอร์ลองไปหาซื้อตู้เย็นมือสองมาลองใช้ดู

ซึ่งโดยทั่วไปราคาไม่เกิน 1500 แล้วใช้สายยางขดไว้ในหม้อสแตนเลส สายยางขนาดเล็กที่เสียบปั้มได้ ผมใช้ปั้ม 600 l/h มัน

จะได้ไหลไม่แรงเกิน จะได้รับความเย็นเยอะๆ ค่าไฟก็ไม่ได้แพง ตู้เย็น 100 w เปิดต่ำสุด พอความเย็นตู้เย็นได้ที่ ตู้เย็นมันก็ตัด

การทำงานมันเอง แล้วผมก็ใช้ทามเมอร์ตั้งเวลาปิดตู้เย็นตอนกลางคืน วันละ 1 ชม เพื่อไม่ให้น้ำแข็งเกาะช่องฟรีส ส่วนปั๊มน้ำ

พออุณหภูมิ 27 องศา จะเริ่มทำงาน และหยุดทำงานที่อุณหภูมิ 26.5 องศา เพื่อนๆลองทำดูครับ ประหยัด แล้วก็ได้ผล

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ในหม้อสกปรกไปหน่อย ไม่ได้ดูดน้ำล้างเลย แต่ก็ไม่มีผลอะไร

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์