Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ สอบถามการจัดตู้ , แฟรก คืออะไร คำถามมือใหม่มากมาย  (อ่าน 1540 ครั้ง)
y0u12duck ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/05/14, [09:16:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1.แฟรกคืออะไร
2.หินที่ซื้อมาจัดตู้สวยๆนี่ ซื้อมาเป็นก้อนๆแล้วนำมาติดเองหรือคับ ใช้อะไรติด ใช้หินเป็นหรือหินตาย
3.เวลาลงปะการัง ลงยังไงวางลงไปบนหินเฉยๆ หรือต้องหาอะไรมาติด
4.ถามเผื่อไว้ ผมจะลงก้นตู้ ผมคาดว่าอุณหภูมิ คงจะสูง ควรใช้ ชิลเลอรึป่าว หรือ พัดลมคงพอ สำหรับตู้ 24"
5.ผมจะปูพื้น ควรใช้อะไร สำหรับผู้เริ่ม(ผมคงปูนะ ชอบสวยๆ)
6.ผมไปสวน แนะนำร้านขายหิน หน่อยคับ
7.ผมไปสอบถามตู้มา 24" 1400 กระจก 6มิล มุมโค้ง เหมาะสมจะเลี้ยงก้นตู้ หรือป่าว (เพราะบางตัวต้องการคลื่นแรงๆ ถ้าใส่เครื่องทำคลื่นจะทนไหวไม๊คับ)

มือใหม่จิงๆ อย่าว่ากันนะคับ บางทีผมก้หาอ่านไม่เจอ หรือ ไม่เข้าใจบ้าง ถามซ้ำขออภัยพอดีอยากรู้ คับ [เจ๋ง]
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/05/14, [09:59:53] »

แฟรกคือการเพาะพันธ์ปะการังในระบบปิด(ตู้) โดยการตัดต่อ แบ่งตัว อะไรก็ว่าไป วิธีการหาในกูเกิ้ลเอา
แต่มีข้อดีคือ ของแฟรกราคาไม่แรง มีมาขายเรื่อยๆ เพาะง่ายๆก็จำพวกเห็ด กระดุม

2.หินที่ซื้อมาจัดตู้สวยๆนี่ ซื้อมาเป็นก้อนๆแล้วนำมาติดเองหรือคับ ใช้อะไรติด ใช้หินเป็นหรือหินตาย
ติดเอง จะหินเป็นหรือหินตายก็ได้ มือใหม่แนะนำหินตายครับ ถูกกว่า ต่อข้างนอกด้วยอีพ้อกซี่ กาวช้าง ได้หมด
ต่อจนได้รูปทรงที่ต้องการ ล้างน้ำจืด ตากแดด รอให้แห้ง แล้วค่อยไปวางในตู้
แล้วรันน้ำไป ใส่แบคทีเรียไป เดี๋ยวมันก็เป็นหินเป็นขึ้นมาเองครับ ไม่ต้องไปซื้อมาหรอกหินเป็น
รันน้ำไม่ดี เน่าคาตู้อีกตะหาก

3.เวลาลงปะการัง ลงยังไงวางลงไปบนหินเฉยๆ หรือต้องหาอะไรมาติด
ติดหรือไม่ติดก็ได้ แต่ถ้าชิ้นเล็ก กระแสน้ำแรง ของที่วางก็จะหล่นง่าย ติดไว้ก็ดี แต้มน้อยๆพอ
จะเอากาวช้างติด หรือ อีพ้อกซี่อย่างที่บอกด้านบนก็ได้ครับ ร้านขายวัสดุก่อสร้างมี ร้านในสวนอย่างน้องเอ๋ สีสันก็มี

4.ถามเผื่อไว้ ผมจะลงก้นตู้ ผมคาดว่าอุณหภูมิ คงจะสูง ควรใช้ ชิลเลอรึป่าว หรือ พัดลมคงพอ สำหรับตู้ 24"
ถ้าลงก้นตู้ (โดยเฉพาะของนอก) ยังไงก็ควรมีชิลเลอร์ เพราะมันชอบน้ำเย็น และอุณภูมิไม่แกว่ง
อะไรที่คุมได้ด้วยวัสดุอุปกรณ์มีไปเถอะครับ ดีกว่าไม่มี ไม่เสียหาย

5.ผมจะปูพื้น ควรใช้อะไร สำหรับผู้เริ่ม(ผมคงปูนะ ชอบสวยๆ)
ทรายเป็นในสวนมี ตู้ 24 ก็คง 1-2 ถุง ปูบางๆเพื่อความสวยงาม
ราคาไปถามเอาในสวนครับ พันต้นๆ สีขาว ดำ เล็ก ใหญ่ เลือกเอาครับ

6.ผมไปสวน แนะนำร้านขายหิน หน่อยคับ
หินตายเดินหาเอาตามซอยนรกครับ หินเป็นไม่รู้ครับ ไม่แนะนำ

7.ผมไปสอบถามตู้มา 24" 1400 กระจก 6มิล มุมโค้ง เหมาะสมจะเลี้ยงก้นตู้ หรือป่าว (เพราะบางตัวต้องการคลื่นแรงๆ ถ้าใส่เครื่องทำคลื่นจะทนไหวไม๊คับ)
ถ้าไม่โยกมากคงพอไหว แต่ 8 มม ดีกว่าครับ

มือใหม่จิงๆ อย่าว่ากันนะคับ บางทีผมก้หาอ่านไม่เจอ หรือ ไม่เข้าใจบ้าง ถามซ้ำขออภัยพอดีอยากรู้ คับ [เจ๋ง]
y0u12duck ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/05/14, [10:21:26] »

ขอบคุณมากๆคับ
 ขอสอบถามเพิ่มหน่อย สำหรับตู้ 24 " เนี่ย ควรเลือกใช้ชิลเลอร์ ขนาดไหน ประมาณไหนจะได้ไม่เกะกะ(เพราะมีพืื้นที่จำกัด) แบบขนาดกับราคา เหมาะสมกับ ตู้อะคับ
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/05/14, [10:49:25] »

ไฮหลี 66A ขึ้นไป ที่ผมไม่แนะนำตัวเล็ก เพราะว่ามันแพงกว่าไม่เท่าไร และตัวใหญ่ได้เปรียบครับ
ราคาไม่รู้ครับ ลองดูในห้องอุปกรณ์ซื้อขายก็ได้ครับ
เห็นมีมือ 2 มาขายเรื่อยๆนะ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=128.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/05/14, [10:51:24] โดย chatkana »
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/05/14, [22:43:51] »

-คือการเพาะขยายพันธ์ปะการัง
2.หินที่ซื้อมาจัดตู้สวยๆนี่ ซื้อมาเป็นก้อนๆแล้วนำมาติดเองหรือคับ ใช้อะไรติด ใหช้หินเป็นรือหินตาย
-กาวอีพ็อกซี่ หรือชั่งเรียกกาวเขียวขาวติดในนํ้าก้ได้ ใช้หินเป็น
 -วางเฉยๆ การติดจะมีปัญหาหากต้องการเปลี่ยนที
 - ใช้ชิลเลอร์อ27-28Cกำลังสวย ขนาดชิลเลอร์28Aราคา7300฿  ตัวนี้ผมใช้อยู่ทั้งตู้หลักเเละกรองล่างนํ้าประมาณ110ลิตรเอาอยู่ทำงาน35นาทีตัด2ชม.เเต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพอากกาศว่าร้อนเเค่ไหนด้วย ส่วนพัดลมจะทำให้นํ้าเเห้งวันละ5ลิตรโดยประมาณเเละถ้าอากศร้อนมากๆจะเอาไม่อยู่ ไม่ว่าปลาหรือก้นตู้ควรมีชิลเลอร์ เฉพาะปลาหากอุณหภูมิเเกว่งเยอะจะเป็นโรคง่ายมาก เเล้วก้ตาย เสียดายตัง
ทรายถุงละ1300฿ หรือ ปะการังเบอ0 กิโลละ40฿
-เลือกดูเเบบที่ถูกใจ ร้านไหนก็ได้ดูที่ม่วงๆ ยกมาดมไม่มีกลิ่นเหม็นเน่าเป็นอันใช้ได้
 -ตู้ถ้าจะให้ดีต้องมีกรองล่างด้วยทำอะไรได้สะดวก ทั้งปั้มนํ้า สกิมเมอ เลี้ยงสาหร่ายเป็นต้น เเละขาตั้งตู้ควรจะเป็นขาไม้ ถ้าเป็นขาเหล็กตัวSไม่นานสนิมขึ้นอาจถลุ่มยกตู้ ผมใช้ขาเหล็กได้1ปีต้องเปลี่ยนเป็นขาไม้เพราะสนิมขึ้นตรงที่เชื่อมกลัวหัก เเนะนำตู้24ตู้บน6มิล +กรองล่าง5มิล+ ขาไม้ ราคา3900฿ หรือจะเพิ่มขนาดตามต้องการราคาตามชั่งตี
  ส่วนทำคลื่นนั้นเเล้วเเต่จะเลือก มีตั้งเเต่หลักร้อย-พัน หลายเเบบ เเต่ผมไม่ใช้เพราะมันเเรงเกินก้นู้ปลิวเรียบ 036

เเถมเจอพอดี เครดิต bill2517
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=255342.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/05/14, [22:52:22] โดย Zyra »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์