Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องจำนวนปลาในตู้ครับ 36 นิ้ว  (อ่าน 690 ครั้ง)
tribalf ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/05/14, [01:55:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 36x18x18 มีกรองล่าง ตอนนี้ในตู้ผมมี่ เอมลายลูก 1 ตัว ส้มขาว 1 คู่ ตูนดำขาว 1คู่ แก้วเหลือง 1 คู่ เบบี้แท็ง 1 ตัว เบลนนี่หน้าผี 1 ตัว หอยนมสาว 1 ตัว ปูเสฉวน 1 ตัว กุ้งพยาบาลและกุ้งนักเลง อย่างละ 1ตัว ในอนาคตอันใกล้นี่ ผมอยากเลี้ยงพวกปะการัง กระดุม อะไรแบบนี้ ผมสามารถลงปลาได้อีกไหมครับ เพราะตอนนี้แลตู้มันอัดๆแล้ว (หรือว่ามีหินเยอะไม่รู้) ยังไงช่วยแนะนำทีครับ คิดว่าจะซื้อ แท็งอีกซัก 2 ตัว แล้วก็ปลาเล็กๆ อีก2 -3 ตัว มันจะเยอะเกินไปไหมครับ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/05/14, [02:12:26] »

ต้องดูระบบครับว่ากำจัดของเสียได้ดีแค่ไหน กระแสน้ำ สกิมเมอร์ก็ด้วย 
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/05/14, [02:51:15] »

วัดค่าno2ต่ำมากครับแทบไม่มี สกิมเมอร์ว่าจะใช้curve7 ครับ มีตัวทำคลื่น ดูจากพวกเศษตะกอน มันจะกองๆกันอยู่จดดียยวอ่ะครับ บริเวณหินข้างตู้
TraZerV Coral ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/05/14, [03:37:02] »

ผมเอาปั้มปิ้ง กะ กระดุม มา ปั้มปิ้งไม่บานนี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร สตาร์มาตอนแรกเหมือนจะขึ้นหลังๆหุบหมดเหลือ แต่ ฐานม่วงๆ   ไฟ led 150w อุณหภิมู 26 กะแสน้ำช่วงนั้น กลางๆ ยังวิเคราะห์ไม่ออกเท่าไร ครับ
ไนเตรทประมาน 10+
ไนไตรท์           0 ครับ
ph น้ำ 8.3
รบกวนด้วยคนครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/05/14, [09:09:29] »

ผมเอาปั้มปิ้ง กะ กระดุม มา ปั้มปิ้งไม่บานนี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร สตาร์มาตอนแรกเหมือนจะขึ้นหลังๆหุบหมดเหลือ แต่ ฐานม่วงๆ   ไฟ led 150w อุณหภิมู 26 กะแสน้ำช่วงนั้น กลางๆ ยังวิเคราะห์ไม่ออกเท่าไร ครับ
ไนเตรทประมาน 10+
ไนไตรท์           0 ครับ
ph น้ำ 8.3
รบกวนด้วยคนครับ

สตาร์ไม่บาน อาจมาจากตะไคร่ คุลมครับลองเอาแปรงปัดๆดูครับ ทิ้งไว้ที่กระแสน้ำแรงๆหน่อย เพราะสตาร์ชอบน้ำแรงๆ
ปั้มปิ้งไม่ปั้ม ลองล่อด้วยพวกแพลงตอนพืช หรือ สัตว์ ดูครับ แต่ผมว่าทางที่ดี ควรลดค่า no2 ให้ต่ำกว่านี้ก่อนจะดีกว่า เพราะถ้าใส่ แพลงตอน ลงไปอาจเพิ่ม no2 ขึ้นสูง
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/05/14, [11:56:06] »

วัดค่าno2ต่ำมากครับแทบไม่มี สกิมเมอร์ว่าจะใช้curve7 ครับ มีตัวทำคลื่น ดูจากพวกเศษตะกอน มันจะกองๆกันอยู่จดดียยวอ่ะครับ บริเวณหินข้างตู้
ค่อยๆถยอยลงครับ แล้วเช็คค่าน้ำดู้เริ่มคุมไม่อยู่ก็หยุดลงของใหม่ครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/05/14, [14:34:43] »

ค่อยๆถยอยลงครับ แล้วเช็คค่าน้ำดู้เริ่มคุมไม่อยู่ก็หยุดลงของใหม่ครับ

-.- ครับ คือหลักๆที่ผมอยากรู้คือ ผมสามารถลงได้อีกเยอะเท่าไหร่อ่ะครับที่ไม่ให้มันแน่นตู้เกินไป สำหรับเลี้ยงปลาและพวกก้นตู้ง่ะ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/05/14, [15:14:33] »

-.- ครับ คือหลักๆที่ผมอยากรู้คือ ผมสามารถลงได้อีกเยอะเท่าไหร่อ่ะครับที่ไม่ให้มันแน่นตู้เกินไป สำหรับเลี้ยงปลาและพวกก้นตู้ง่ะ
ถ่ายรูปมาลงครับ จะได้ช่วยดูได้
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/05/14, [16:22:47] »

พวกก้นตู้ถ้าเป็นของอ่อน ก็ลงจนไม่มีที่วางได้ครับ ถ้าพวก LPS ก็ให้วางห่างกันซัก 1 นิ้ว(ตอนบานเต็มที่นะ)
ส่วนปลา แนะนำให้ลง ไม่มากไม่น้อยครับ ถ้าตู้ 36 นิ้วผมว่า ซัก 10-15 ตัวว่าเยอะแล้วนะครับ ถึง no2 จะไม่ขึ้น แต่ถ้าปลาแน่นมากๆ มันก็เหมือนสะลัม ทำให้ปลาเครียดป่าวๆ แนะนำให้ลงกลางๆ ครับไม่น้อยไป ไม่มากไป (ในความเห็นส่วนตัวผมนะ คือปลาจะสลับกันว่ายไปมา โดยที่ไม่กัด หรือ เขม่นกัน ก็ OK ) ลองหาปลา กลางน้ำลงดูครับ เพราะจะทำให้ รู้สึก ว่ามีอะไร ว่ายกลางๆ ตู้ทำให้รู้สึกว่ามันไม่โล่ง แนะนำ พวก แองเจิ้ลซัก 2 ตัว ปลาทอง ซัก 4-5 ตัว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์