Aqua.c1ub.net
*
  Sat 18/May/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อชะตาลิขิตให้ต้องทำภาระกิจกู้ชีพ "ปลากัดมรกต" เดนตายที่ช่วยไว้จากไหปลาร้า!  (อ่าน 57168 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 07/10/11, [07:54:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_018] ผมมีเรื่องประทับใจเรื่องหนึ่ง มาเล่าสู่กันฟัง เกี่ยวกับความรักความผูกพันที่ผมมีต่อ "ปลากัดป่าอีสาน"
หรือ Betta smaragdina ซึ่งเป็นปลากัดพื้นเมืองตามแหล่งธรรมชาติของไทย ที่พบมากทางภาคอีสาน
ซึ่งผมบังเอิญได้มีโอกาสเข้าไปสัมผัสโลกอันน่าสนใจของพวกมันเข้า จากการเดินทางไปทำสารคดีหนังสือท่องเที่ยว
ที่ผมทำอยู่

คือเมื่อราวๆ ต้นเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ผมต้องไปจัดทำบทความสารคดีท่องเที่ยวให้กับนิตยสาร Nature Explorer
ของผม เกี่ยวกับแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติทางภาคอีสาน คืออุทยานแห่งชาติภูจองนายอย ในเขตจังหวัดอุบลฯ
ซึ่งในการเดินทางไปทำงานครั้งนี้ ผมเองได้ศึกษาเกี่ยวกับข้อมูลความหลากหลายทางชีวภาพเพื่อจะได้นำมาเขียน
ประกอบบทความ และในจำนวนสิ่งมีชีวิตที่น่าสนใจในบริเวณรอบๆ พื้นที่อุทยานฯ แห่งนั้น ก็มีรายชื่อของปลาตัวเล็กๆ
ซึ่งเป็นปลาพื้นเมืองท้องถิ่นแถบภาคอีสานที่ผมยังไม่เคยรู้จักหน้าตาเห็นตัวเป็นๆ มันมาก่อนเลย มันคือเจ้าปลากัดป่าอีสาน
หรือที่คนที่นั่นเรียกว่า "ปลากัดเขียว"

เจ้าหน้าที่อุทยานฯ ชี้จุดแหล่งบึงน้ำต่างๆ ที่รับน้ำจากน้ำลำโดมซึ่งมีต้นกำเนิดจากเทือกเขาภูจองนายอย
ซึ่งมีปลากัดป่าอีสานอาศัยอยู่ตามธรรมชาติเป็นหย่อมๆ บริเวรนี้เป็นจุดบรรจบของสามประเทศ คือไทย-ลาว-กัมพูชา ที่เรียกกันว่า "สามเหลี่ยมมรกต"

ผมเดินทางไปสำรวจปลากัดป่าอีสานตามแหล่งหนองน้ำต่างๆ ในเขตรอบๆ อุทยานฯ โดยสอบถามข้อมูล
จากชาวบ้านในท้องที่ และทราบว่าคนที่นั่นก็นิยมจับปลากัดเขียวตัวผู้มาเลี้ยงเพื่อกัดกันเล่นเป็นเกมกีฬา
จากนั้นก็ปล่อยคืนแหล่งน้ำ หรือในฤดูแล้งที่มีปลาตกคลั่กตามปลักควายและหาจับมาได้เยอะๆ ก็นำมาบริโภคเป็นอาหาร

ผมได้นำตัวอย่างที่ชาวบ้านช้อนตัวผู้มาให้กลับมาเลี้ยงที่กรุงเทพฯ เพื่อจะถ่ายภาพประกอบบทความ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/10/11, [11:18:52] โดย บัง! »
Tags: ปลา 
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/10/11, [08:11:56] »

[mo_001] และจากการที่ได้ลองเลี้ยงดูพวกมันเพียงช่วงเวลาสั้นๆผมก็รู้สึกประทับใจในความสวยงามแบบเหลือเชื่อของสีสันพวกมัน
ที่ยามอวดกางหางครีบเพื่อข่มขู่ตัวผู้ด้วยกัน มันดูราวกับ"มรกตที่มีชีวิต" จริงๆ
สมกับชื่อวิทยาศาสตร์ของพวกมัน โดยคำว่า "Smaragdina" ที่มีรากศัพท์มาจากภาษาลาติน แปลตรงตัวเลยว่า "Emerald" หรือ "มรกต" นั่นเอง  [on_066]

ลองดูบรรดาตัวผู้ของปลากัดป่าเหล่านี้ซิครับ มันมีความหลากหลายในสีสัน
ใครจะเชื่อว่าว่าปลาพวกนี้คือปลาป่าตามแหล่งน้ำธรรมชาติ มันช่างสวยงามจริงๆ

ตัวเมียของปลากัดป่าอีสาน ในยามปรกติที่ไม่ใช่ช่วงฤดูผสมพันธุ์จะมีสีออก
น้ำตาลทองๆ และมีแถบขีดยาวๆ มีเกล็ดเขียวแซมบ้างเล็กน้อย และครีบสั้นต่าง จากปลากัดตัวผู้อย่างชัดเจน

แต่หากช่วงฤดูผสมพันธุ์ ตัวเมียก็จะขับสีสันออกมาได้เกือบใกล้เคียงตัวผู้ เพียงแต่ไม่สดใสเท่า (ถ่ายภาพจากหน้าหนังสือต่างประเทศเกี่ยวกับ Betta smaragdina ที่ผมมีอยู่)

Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/10/11, [08:35:29] »

[on_065] หลังจากปลากัดป่าอีสานชุดแรกได้สร้างความสนใจให้ผมหันมาหลงใหลปลากัดพื้นเมืองของไทยเข้าแล้ว
ผมก็เริ่มศึกษาหาข้อมูลดูในเรื่องความหลากหลายของสายพันธุ์ปลากัดป่าอีสาน และพบว่าปลากัดป่าในเมืองไทยนั้นยังมีอีกหลายชนิด นอกจากนี้ยังขยายวงความสนใจของผมไปยังพวกปลากัดกลุ่มอมไข่ รวมทั้งญาติสนิทของพวกปลากัด คือพวกสกุลปลากริม (Trichopsis spp.) อีกด้วย

จากนั้นไม่นาน ราวๆ ช่วงเกือบปลายเดือนสิงหา ผมก็ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนผมที่อุบลฯ ซึ่งช่วยไปหาช้อนปลากัดป่าอีสาน
จากแหล่งน้ำต่างๆ เป็นตัวอย่างแหล่งละนิดหน่อยเพื่อส่งมาให้ผมและเพื่อนที่กำลังทำวิจัยปลากัดป่าของไทยอีกคนได้ศึกษาเปรียบเทียบ
โดยบอกว่าช่วงนั้นฝนตกน้ำหลากท่วมบึง หาปลาไม่ได้แต่ไปเจอปลาเดนตายจากแหล่งบ้านหนองเม็ก ใกล้เขตอำเภอน้ำยืน
ที่เด็กในหมู่บ้านช้อนมาขังไว้ในไห โดยไม่ได้ให้อาหารอะไรกินจนตัวผอมแห้งหัวโต
เหลือแต่หนังหุ้มกระดูกแล้ว
ซึ่งประเมินว่าคงจะตายแน่ๆ หากปล่อยเทลงน้ำ เพราะไม่มีแรงว่ายหาอาหาร หรือหนีปลาล่าเหยื่อได้แล้ว จะเอายังไง ...?!
 [on_abe]
ผมตัดสินใจทันทีว่าให้ขอซื้อเด็กมา อยากลองช่วยชีวิตพวกมันดู

แล้วให้เพื่อนจัดการแพ็กแบบพิเศษโดยให้หาสาหร่ายใส่ประคองมาในถุงด้วยเพื่อกันปลาแกว่งกระแทก
แล้วให้หากล่องโฟมส่งด่วนขึ้นรถทัวร์แบบคืนเดียวถึงกรุงเทพฯ...เมื่อแรกมาถึง ซึ่งพร้อมตัวอย่างปลากัดจากแหล่งหมู่บ้านใกล้เคียงอีกสองที่

สภาพพวกเดนตาย 3 ใน 4 ตัว ที่ผมขอซื้อเพื่อจะกู้ชีพนั้น ดูแล้วน่าสงสารมาก ตัวนี้หางแหว่งวิ่น ดูแล้วก็ไม่แน่ใจเลยว่าจะช่วยให้มันกลับฟื้นคืนสภาพได้ดังเดิม

ผมเรียกเจ้านี่ว่า "น้องไม้ขีด" เพราะเหลือแต่หนังหุ้มกระดูก หัวโต ได้แต่นอนนิ่งๆ แววตาแทบไร้สัญญาณชีพ ครีบและแค่ไหน คิดในใจว่าอาจจะหมดหวัง!

อีกตัวที่แย่ไม่แพ้กัน ลูกตาเริ่มยุบลงไปในเบ้าแล้ว และนิ่งซึมแทบไม่ยอมว่าย

อย่างไรก็ตาม ผมรีบนำพวกมันแช่ในน้ำใส่ยาป้องกันการติดเชื้อสองคืน โดยพวกมันก็ไม่ยอมกินอาหารอะไรที่ให้เลย
แต่ก็ดูท่าทีดีขึ้นเล็กน้อย จากนั้นผมก็ นำพวกมันไปเลี้ยงแยกใส่ในโหลที่ใส่น้ำหมักใบหูกวาง

รอดูอาการอีกคืนปรากฏว่ามันดูมีเรี่ยวแรงขึ้น และดีใจมากเมื่อเห็นพวกมันสองตัว ยอมกินหนอนแดงแบบแช่แข็งที่ผมทดลองมาหย่อนให้ [on_055]

n032 กินซะพุงกางเลย มันคงเป็นมื้อแรกในรอบหลายอาทิตย์ที่โดนขังอยู่ในไหอันมืดมิดไร้ซึ่งอาหารและแสงตะวัน!

หลังจากหนึ่งสัปดาห์ผ่านไป เจ้าปลากัดเดนตายตัวน้อยสองตัวผู้น่าสงสาร ก็ดูค่อยมีเรี่ยวแรงเมื่อได้โปรตีนจากหนอนแดงเข้าไปสภาพของมันสองตัวดูดีขึ้น นี่เจ้าไม้ขีด สดใสขึ้นทันตา

นี่เจ้าครีบแหว่ง ครีบกลับเต็มอย่างรวดเร็วภายในสองอาทิตย์ที่ผมอัดอาหารเต็มที่

แต่ยังคงมีอีกตัวที่ไม่ยอมกินอะไรเลย ได้แต่นอนนิ่งก้นโหลนานๆ ทีจึงจะขึ้นมาฮุบอากาศ ซึ่งผมคาดว่ามันคงไม่รอดแน่ หากยังไม่ยอมกินอะไรเข้าไป! [on_008]
 [on_062] แต่แล้วในที่สุด เหมือนมันคงจะรับรู้ได้ถึงพลังใจที่ผมเอาใจช่วย อยากให้มันมีชีวิตรอดกลับมาอีกครั้ง เจ้าเดนตายตัวนั้นก็ยอมกินลูกไร
ที่ผมต้องใช้เวลาหลังเลิกงานรีบบึ่งแวะมาซื้อลูกไรให้ทันร้านปิดจากตลาดปลาจตุจักร

036 รอดตายแล้วเจ้าตายุบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/11, [13:58:09] โดย Dyckia »
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/10/11, [08:53:25] »

[on_066] หลังจาการพักฟื้นราวๆ สามสัปดาห์ผ่านไป แทบไม่น่าเชื่อว่าเจ้าพวกเดนตายสามารถกลับมาแหวกว่าย
ดูมีชีวิตชีวาได้อีกครั้ง ทว่าพวกมันก็ยังคงดูซีดเซียวไร้สีสันแบบที่ปลากัดตัวผู้ควรจะเป็น หรือที่ถูกคือ ที่มันเคยเป็นมาก่อน

และแล้ววันที่ผมดีใจที่สุดในชีวิตอีกวันก็คือ วันที่ผมบังเอิญจะเปลี่ยนน้ำให้เจ้าปลากัดเดนตายของผม
แล้วต้องดึงกระดาษกั้นโหลออก เจ้าหัวไม้ขีดที่พอหันมาเห็นเพื่อนเดนตายอีกตัวในโหลข้างๆ วิญญาณนักสู้แห่งลุ่มน้ำมูลก็ฉายแววออกมาอีกครั้ง

มันทำท่ากางครีบและหาง และขับสีเขียวมรกตสดใสขึ้นต่อหน้าต่อตาผม

cryingrun โอ้...น้ำตาแห่งความปิติมันซึมออกมาอย่างช่วยไม่ได้จริงๆ ครับ

พวกมันฟื้นคืนสภาพได้อย่างรวดเร็ว ผมให้พวกมันกินหนอนแดงแบบแช่แข็งวันละสองมื้อ เช้า/เย็น
ให้ดูภาพเปรียบเทียบการพัฒนาการฟื้นสภาพของแต่ละตัวในช่วงเพียงราวๆ หนึ่งเดือนครับ

เจ้าไม้ขีด

เจ้าครีบแหว่ง

เจ้าตายุบ

จากปลาเดนตายแทบไร้สัญญาณชีพ และคงจะจากโลกนี้ไปอย่างไร้คนเหลียวแลในไหปลาร้าอันมืดมิดเมื่อสองเดือนก่อน

ก็สามารถฟื้นคืนสภาพกลับมาดูงามสง่าใกล้เคียงอย่างที่มันเคยเป็นเมื่อหลายเดือนก่อน

[on_018] ผมรู้สึกยินดีที่ได้ทำภาระกิจกู้ชีพปลาน้อยนักสู้ผู้อดทนแห่งแดนอีสานเหล่านี้จริงๆ

บางครั้งผมคิดว่า ชะตาชีวิตของพวกเรานั้น หากได้ลิขิตให้มาพบพานกันแล้ว มันก็หมายถึงว่า
ต่างย่อมมีผลต่ออีกฝ่ายไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง และมันอาจหมายถึงการต้องก้าวข้ามไปอยู่คนละภพแดน
ระหว่างความตาย หรือชีวิตที่สวยงามร่วมกันบนโลกใบนี้เลยทีเดียว

จงอย่าละทิ้งโอกาสที่จะช่วยเหลือผู้ที่ทุกข์ยากกว่า มันคือความสุขที่เราสามารถหยิบ
ยื่นให้ทั้งตัวเองและผู้อื่นได้อย่างไม่ยากจริงๆ ครับ

pyloveyou ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/10/11, [10:44:48] »

น้ำตาซึมเลยครับ....พี่เป็นไอดอลของผม[on_045]
SLEiPNiR14 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/10/11, [11:26:21] »

ซึังใจมากครับ  cryingrun  ขอชื่นชมใจ จริงๆ
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/10/11, [22:33:09] »

สุดยอดเลยครับ นับถือความพยายามพี่จริงๆ

ว่าแล้วก็ + ไป
artKMUTNB ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/10/11, [23:13:28] »

[เจ๋ง]ปลากัดไทยเรานี่สวยจริงๆครับ  +ให้เลยครับ บ้านผมมีแต่ปลากริม ไม่เคยสัมผัสปลากัดป่าอีสาน กับปลากัดมหาชัยเลยครับ เคยเห็นแต่ในรูปเท่านั้นเอง
Hal2DCol2E[กุ้ง] ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/10/11, [23:43:18] »

สุดยอดเลยพี่ อ่านแล้วประทับใจคับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/10/11, [15:22:44] »

อ่านจบขนลุกขึ้นมาเองเลย ครับผม

อ้างถึง
บางครั้งผมคิดว่า ชะตาชีวิตของพวกเรานั้น หากได้ลิขิตให้มาพบพานกันแล้ว มันก็หมายถึงว่า
ต่างย่อมมีผลต่ออีกฝ่ายไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง และมันอาจหมายถึงการต้องก้าวข้ามไปอยู่คนละภพแดน
ระหว่างความตาย หรือชีวิตที่สวยงามร่วมกันบนโลกใบนี้เลยทีเดียว

จงอย่าละทิ้งโอกาสที่จะช่วยเหลือผู้ที่ทุกข์ยากกว่า มันคือความสุขที่เราสามารถหยิบ
ยื่นให้ทั้งตัวเองและผู้อื่นได้อย่างไม่ยากจริงๆ ครับ

คมคายมากครับ  สองบรรทัดที่สอนผมได้มากมายจริงๆ นับถือเลยครับ
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/10/11, [15:56:31] »

ขอบคุณพี่มากครับ
ahorizon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/10/11, [15:59:36] »

สุดยอดเลยครับ ทั้งบทความดีๆ  และ น้ำใจอันงดงามของคุณครับ   
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/10/11, [16:10:05] »

สุดยอดครับพี่ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/10/11, [16:15:37] »

สุดยอดบทความดีๆอีกแล้ว คุ้มค่ากับการเฝ้าติดตามผลงานมาหลายปี [เจ๋ง]
Noyes ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/10/11, [16:51:43] »

ดีมากคับ เยี่ยมมากคับ
AM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/10/11, [18:00:23] »

คิดถึงวัยเด็กของตัวเองเลย
อยู่ในกทม.  แถวพระโขนง เมื่อ นาน น น น มาแล้ว
ผมและเพื่อน ๆ ก็หาช่อนปลากัดป่ามาเลี้ยงเหมือนกัน
กลับไปดูอีกที มีแต่ตึก บ้านจัดสรร และทางด่วน
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/10/11, [18:03:59] »

ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความดีๆ
AuN 27 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/10/11, [20:07:08] »

[สาวน้อยร้องไห้]
chatpon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/10/11, [20:24:09] »

เยี่ยมจริงจริง [เจ๋ง]
pipeky ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/10/11, [20:41:50] »

แบบนี้เรียก ยอดปลา ยอดคน

[เจ๋ง]
parukoh ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/10/11, [22:17:12] »

บทความดีมากครับ  [on_066]
awin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/10/11, [23:22:44] »

+1 ให้กับ สิ่งที่คุณ ทำครับ [เจ๋ง]
+Panda+ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 08/10/11, [23:33:47] »

สุดยอดครับถึงจะเป็นชีวิตเล็กๆแต่ก็มีค่าครับ [สาวน้อยร้องไห้]
KoNGxoO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 08/10/11, [23:41:25] »

+ให้ครับ ยอดเยี่ยมจริงๆ
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/10/11, [00:10:52] »

ยอดเยี่ยมครับพี่
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 09/10/11, [10:35:03] »

เยี่ยมมากครับ +ให้  [เจ๋ง]
A`uRoRaz ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/10/11, [13:52:28] »

[on_066]
สุดยอดครับพี่
หนึ่งชีวิตเล็กๆ ก็สามารถแต่งเติมและเพิ่มสีสันให้กับโลกที่โหดร้ายใบนี้สวยงามขึ้นอีกเยอะ
สู้ๆนะครับ
AnimalsSCI ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 09/10/11, [14:03:05] »

เยี่ยมเลยพี่ ปั้นดินให้เป็นดาว  [เจ๋ง]
เอ็มชากังราว ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 09/10/11, [20:33:43] »

เป็นบทความที่ให้ข้อคิดดีเน้อ emb01
JayCho ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 09/10/11, [22:00:57] »

สุดยอดครับ +1 ให้ครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์