Aqua.c1ub.net
*
  Sat 04/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โมดิฟายมีดคัตเตอร์ ...ใบตัดอะครีลิกคนยาก... by DIY MAN  (อ่าน 27720 ครั้ง)
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 08/11/13, [21:53:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องมาจาก มีดที่ใช้ตัดอครีลิก หาซื้อยากราคาสูง 200+ ก็เลยคิดทำใบตัดขึ้นมาเอง  ปรากฏว่าได้ผลดี ตามภาพครับ กรีดหลายๆรอบ แม่นยำและรอยลึกมาก  กดทีเดียวงานเนี๊ยบสวย   ถ้าเป็นใบมีดแบบธรรมดา แน่นอนที่สุดปัญหาที่พบได้บ่อยคือ กรีดแล้วใบหัก  ถ้าทำวิธีนี้ ใบจะเหนียวกว่าเดิมไม่หักง่าย  ถึงคมจะหักไป ก็ทำใหม่ได้  ใช้งานได้หลายรอบมาก กว่า คมจะหัก

อุปกรณ์การทำ
1. ตะไบหางหนู  ขนาดเล็ก (ตะไบกลม)
2. ตะไบเรียบธรรมดาขนาดเล็ก
3.ใบมีดคัตเตอร์อย่างดีสำหรับมีดคัตเตอร์ไซต์ใหญ่แบบองศาธรรมดา 45 องศา  เลือกเอาแบบใบเหนียวๆ
4.คีมตัด

ลงมือดัดแปลง ตามภาพ ครับ ใช้เวลาไม่ถึงนาทีในการหัก และตะไบ  แต่ผลที่ได้คุ้มค่ามากๆ

อะครีลิกที่ลองกรีดดูในภาพ  หนา 2 มิล  ยาว 8 นิ้ว  แถบที่ลองกรีดออกมา แล้วกดให้หัก  มีความกว้าง 1 นิ้วครับ  ไม่เสียใบมีดเลย และรอยที่ทำการกดหัก ตรงมากๆ และเรียบมาก

ทำการทดลองตัดเรื่อยๆ   ด้วยความหนา 1 - 2 - 3 - 4 - 5 มิลลิเมตร  สรุป ตัดได้หมด รอยหักเรียบสวยงาม และที่ทำคัญ ใบมีด เหมือนเดิมไม่ได้หักเลย  ครับทดลองสนุกเลย  [อ่ะแหะๆ]

ขอบคุณที่ติดตามผลงานคับ [bitch_please]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/11/13, [20:26:00] โดย Bankcaramel »
mincontrol ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/11/13, [00:50:20] »

แจ่มจริง [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/11/13, [16:23:36] »

แจ่มจริง [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ  เพิ่งคิดได้เมื่อวาน  กรีดๆด้วยมีก เด๋วก็หักเด๋วก็หัก  เลยจับออกแบบใหม่ซะเลย  [on_018]
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/11/13, [17:31:08] »

อันนี้รูปการตัด แผ่นหนา 5มิลครับ ชิวๆเลย คมมีดเดิมๆ ยังไม่หักน๊ะจ๊ะ อิอิ   [อ่ะแหะๆ]

[bitch_please]
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/11/13, [10:27:39] »

ขอบคุณครับกำลังหาวิธีอยู่เลยครับ แต่ถ้าเราใช้ใบเลื่อยตัดเหล็กมาทำ มันจะดีกว่ารึเปล่าครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/11/13, [11:59:27] »

ขอบคุณครับกำลังหาวิธีอยู่เลยครับ แต่ถ้าเราใช้ใบเลื่อยตัดเหล็กมาทำ มันจะดีกว่ารึเปล่าครับ

ใบเลื่อยผมว่าไม่เหมาะนะ เพราะลักษณะใบไม่ตรง

แต่จริงๆไอ้มีดตัดอคิลิคนี่200+ผมว่าไม่แพงแล้วนะ ซื้อครั้งเดียวใช้ได้นานมาก ผมมีอยู่อันใช้มา6ปีแล้ว(นานๆหยิบมาตัดซักที)

แถมรู้สึกว่าหาซื้อไม่ยาก ตามแผนกเครื่องเขียนใหญ่ๆมีทั้งนั้น
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/11/13, [08:45:01] »

ผมว่าไม่เหมาะคับ.  ใบเลื่อยตัดเหล็ก
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/11/13, [09:04:04] »

ผมว่าไม่เหมาะคับ.  ใบเลื่อยตัดเหล็ก

ลองแล้วครับ ไม่เหมาะจริง ๆครับ
maytaln ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/02/14, [17:13:38] »

ชอบเลยคับ ว่าจะทำกล่องแยกปลาซักอัน ไม่อยากซื้อคัตเตอร์ใหม่ เด๋วลองดู                                                                             
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์