Aqua.c1ub.net
*
  Tue 07/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ขนาด 11x11x12" เลี้ยงปลาได้กี่ตัวครับ  (อ่าน 520 ครั้ง)
Omukung_RDbee ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/08/11, [21:13:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมมีตู้ขนาดตามที่บอกตอนนี้มีปลาแรมอายเจ็ดตัว และลูก ๆ ของมันครับ 10 กว่าตัว ก็สนุกสนานร่าเริงกันดีครับ มีตายไป 3 ตัวครับ ก็พยายามช่วยเค้าแล้วนะครับ แก้ไขเปลี่ยนน้ำ ดูดขี้ปลา  ขัดตู้ใหม่ ก็ดีขึ้นแล้วครับ คือผมสงสัยว่ามันจะแน่นเกินไปต่อการกำจัดของเสียโดยแบคทีเรียหรือเปล่า เท่าที่เคยอ่านหนังสือมาก็บอกว่าปลาน้ำจืดเขตร้อนเนี่ยถ้าไซส์ปลาขนาด 1" ควรมีพื้นที่ผิวประมาณ 10x10 ครับผม เลยลองคำนวณดูน่าจะได้สัก 7 ตัว (พอดีเลยอะ) แต่มีปัญหาอีกคือมีไฟยี่ห้อ dymax led มันมีจำนวนวัตต์แค 2.3 watt เองตอนนั้นยังไม่รู้ไงว่ามันดีหรือไม่ดีเห็นอยากได้เลยเอามา  แต่ปรากฎว่าไม่ดีแฮะ  เลยจะไปสอยไฟ pl ดีกว่า ราคาไม่แพงด้วย แถมมอสก็สวยดีด้วย ไฟ led อันนี้มอสเสื่่อมเลยอะครับแพงก็แพง   แบร้ๆๆๆ   แต่ไฟมันก็สวยดีนะครับ...คือมีดีก็มีเสียไงครับเลยจะไปสอย pl หรือไม่ก็ t5 มาลงประกบคู่ พัดลมจิ๋วสักตัว คงจะดีนะครับ ..... แนะนำหน่อยนะครับ  เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์