Aqua.c1ub.net ห้องโชว์ตู้ไม้น้ำ
Pages: 123
ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ อัพรูปเพิ่ม 1 เดือน By: tt_dc Date: 11/07/10, [16:33:56]
สวัสดีครับ ผม ttdc หรือ บางคนเรียก นาย 2ที ครับ (ทีเดียวไม่เคยพอ แบบว่าชอบเบิล อิอิอิ  อ๊างงงงงงง ) เป็นคนขอนแจ๊น เอ้ย ขอนแก่นครับ เลี้ยงปลามาสิบกว่าปี พึ่งมีโอกาสทำตู้ไม้น้ำตู้แรกก็วันนี้ละครับ ไม่รู้ดี ไม่ดี ยังไงรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ตู้ 40*19*24 ซม.
รองพื้นด้วยพัมมีสเบอร์ 0
ดินปลูกใช้ Gex ถุงเขียว
ระบบกรองเป็นกรองแขวนของ RS
ไฟใช้ T5 8W 3 หลอด
คาร์บอนเป็น คาร์บอนยีส(สูตรก็จากที่นี่ละครับ)
ชนิดของไม้น้ำ : มี อนูเบียส(พันธุ์อะไรก็ไม่รู้ แต่แน่ๆ ผมจับมาพันขอน 555+  วะฮ่ะๆๆๆ ) โรทาล่า(มั้ง) กลอสโซ่ เทปเล็ก+ยักษ์ ลานไพริน ที่เหลือไม่รู้จักชื่อครับ คนขายเขายังไม่รู้เลยอะ  ร้องไห้วิ่งหนี
ปลา : ปลากัด * 1 ม้าแดง * 2 น้ำผึ้ง * 1 กุ้ง foy-cy(หรือกุ้งฝอยบ้านเรานั่นเอง  เหอออ?) กี่ตัวไม่รู้จำไม่ได้แล้วครับ ซวยแล้วกู!
เริมเซตตู้ 27/06/2010 วันที่ถ่ายภาพ 08/07/2010

ภาพอาจจะดูแสงสะท้อนมากหน่อยนะครับ ตู้มันอยู่หน้าบ้าน แถมหันหน้าไปด้านนอกอีก ไม่รู้จะหลบมุมแสงแบบไหน  เจ็บตูด

หลังจากถ่ายภาพชุดนี้ไป ผมก็ได้มีการปรับเปลี่ยนสะภาพภายในตู้เล็กน้อยนะครับ ทั้งพืชและสัตว์ ตามประสาบ้านนอก จะสั่งของแต่ละอย่าง บ้างก็ สั่งไม่ได้ บ้างก็สั่งไปแล้วกว่าจะได้ บ้างก็สั่งอย่างหนึ่ง ได้อีกอย่าง  ทำเค้าทัมมัย

ตอนนี้ได้เทปเล็กมาเพิ่ม และแฮร์กลาสมินิ มาอีกพอท ลงไปแล้ว วันไหนว่างๆ จะเอารูปมาให้ดูเพิ่มเติมนะครับ

กุ้ง foy-cy ครับ   อ๊างงงงงงง

เคยแต่ถ่ายรูปปลาตัวโตๆ มาถ่ายรูปตู้ไม้น้ำเล็กๆ แบบนี้ ยากเหมือนกันนะครับ หาจุดโฟกัสไม่ค่อยเจอ

อนาคตวางแผนไว้ว่า จะหามอสมาพันขอนดู สะภาพนี้ติดพัดลมไปซักตัว น่าจะพอไหว

ต้นนี้เรียก โรทาล่า ใช่ไหมครับ งงๆ อยู่ว่าทำไมใบใหม่ออกเขียวๆ เป็นปกติไหมครับ  เฮ้ย

รูปสุดท้ายแล้วครับ นี่ต้นเทปครับ งงๆ อีกละครับ อยู่ๆ ไป ทำไมใบมันออกสีแดงๆ อย่างนี้ละครับ เห็นว่าปกติใบอ่อนพวกนี้จะออกสีใสๆ ทำไมพวกนี้เป็นอย่างนี้ละครับ  เฮ้ย หรือมีสีตกจาก โรทาล่ามาติดหว่า  hah hah

สุดท้าย ฝากคำถามไว้ซักคำถามนะครับ พอดีอยากได้หลอด T5 8W.  10000K เอามาไว้เป็นอะไหล่ ซัก 2-3 หลอด พอจะทราบไหมครับ ร้านไหนมีขายบ้าง จะได้ฝากคนไปหามาไว้

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ ขอคำวิจารณ์ด้วยนะครับ  Beging

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: thepgung Date: 11/07/10, [17:21:58]
ผมว่าตู้น่ารักดีอ่ะ
Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: 1054hits Date: 11/07/10, [19:19:53]
เริ่มต้นได้ดีครับ ...  อ๊างงงงงงง แต่ระวังเทปเลื้อยทั่วตู้นะครับ
เคยเห็นคุณ ttdc จาก arohouse ใช่ไหมเนี่ย..
Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: crazycom Date: 11/07/10, [20:43:52]
 เจ๋งน้ำใสจริงๆ เลย
 กู้ดครับ!

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: taraveemesex Date: 11/07/10, [21:36:39]
สวยครับแต่เทปมันโตไวกลัวมันจะบังหมด ชอบกลอสโซครับ  เหอออ?
Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: tt_dc Date: 12/07/10, [10:27:04]
ผมว่าตู้น่ารักดีอ่ะ
ขอบคุณมากครับ  อั๊ยยยย!

เริ่มต้นได้ดีครับ ...  อ๊างงงงงงง แต่ระวังเทปเลื้อยทั่วตู้นะครับ
เคยเห็นคุณ ttdc จาก arohouse ใช่ไหมเนี่ย..
ใช่ครับ ผมสิงเว๊ปนั้นอยู่ครับ อิอิอิ  Wuuuu ขอบคุณครับ เรื่องเทป ผมคิดว่าคงพยายามตัดเรื่อยๆ นะครับ ชอบทรงต้นและใบมันครับ

เจ๋งน้ำใสจริงๆ เลย
 กู้ดครับ!
ขอบคุณครับ ดินมันดีมั้งครับ เห็นมันใสตั้งแต่ยังไม่ใส่กรองเลยครับ ทีแรกกะไม่ใช้กรอง แต่ลงปลาไม่ได้ ลงข้างขวานไป 7 ตัว ชักตายคาตาเลย  ง่า... สุดท้ายเลยต้องหากรองมาใส่  หมดกัน...

สวยครับแต่เทปมันโตไวกลัวมันจะบังหมด ชอบกลอสโซครับ  เหอออ?
ขอบคุณครับ ลองๆ ดูครับ คือใจผมชอบเทปนะครับ เลยอยากลองดูหน่อย  อั๊ยยยย!

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ตอบเรื่องหลอดไฟให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  โฮะๆๆ...

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: tt_dc Date: 12/07/10, [11:18:09]
อัพภาพเพิ่มเติมครับ ถ่ายเมื่อคืนที่ผ่านมา ไม่มีแสงสะท้อน ถ่ายรูปง่ายขึ้นแยะเลย 555+  วะฮ่ะๆๆๆ

ลงไม้ และปลาเพิ่ม อย่างละนิด อย่างละหน่อยครับ

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: Vintage Date: 12/07/10, [16:22:05]
น่าจะเป็น คุณ ttdc เดียวกับห้อง ninekaow ด้วย

ยินดีต้อนรับนะครับ

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: HS4-TES Date: 12/07/10, [16:37:48]
น้ำใสมากเลยครับ

ปล. ดีใจจังครับที่เจอคนขอนแก่นเลี้ยงไม้น้ำเหมือนกัน
Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: tt_dc Date: 12/07/10, [16:47:08]
น่าจะเป็น คุณ ttdc เดียวกับห้อง ninekaow ด้วย

ยินดีต้อนรับนะครับ

ขอบคุณครับ

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: tt_dc Date: 12/07/10, [16:58:38]
น้ำใสมากเลยครับ

ปล. ดีใจจังครับที่เจอคนขอนแก่นเลี้ยงไม้น้ำเหมือนกัน

ยินดีเช่นกันครับ  หล่อเลือกได้ว่ะ มีอะไร ก็แนะนำด้วยนะครับ

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: speedteacher Date: 12/07/10, [20:38:48]
ปลาสวยน้ำใสสวยเลยครับพี่  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: tt_dc Date: 13/07/10, [08:55:57]
ปลาสวยน้ำใสสวยเลยครับพี่  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ขอบคุณครับ  โฮะๆๆ...

Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: bunchai Date: 16/07/10, [11:50:34]
หวัดดีครับคุณ2ที(ก็)ดีซิ  ก๊ากกก
Re: ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลยครับ By: pokmusic Date: 16/07/10, [13:11:16]
ปลากัดมันกินกุ้งไหมอ่ะคับ