Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเติมน้ำอัตโนมัติ  (อ่าน 33164 ครั้ง)
Thom ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 27/02/09, [17:58:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

การใช้พัดลมระบายความร้อนให้ตู้ไม้น้ำ ก็ต้องแลกเปลี่ยนกับปริมาณน้ำที่ต้องระเหยไปตลอดเวลา
ตู้ 36 นิ้ว ใช้พัดลมกรงกระรอกตัวใหญ่ เย็นสะใจ แต่ต้องเติมน้ำวันละ 4 ลิตร  036 ไม่ไหว ยิ่งถ้าไม่อยุ่บ้าน3-4วัน น้ำหายเพียบ
ด้วยความขี้เกียจเติมน้ำลงตู้ไม้น้ำ จึงต้องพึงเทคโนโลยีหน่อย
ก็ทำระบบเติมน้ำอัตโนมัติ ด้วยลูกลอยไฟฟ้า ควบคุม Relay ให้เปิด pump เติมน้ำ เมื่อระดับน้ำต่ำ และปิด Pump เมื่อน้ำใกล้ล้นแล้ว

ไอ้ตัวขาวๆ2ตัวมุนล่างซ้ายเนี้ยแหละ ค้นหาในเวปจนเจอ ว่ามีบริษัทนำเ้ข้าจากสิงคโปร ก็เลยสั่งซะเลย 2 ตัว

การทำงานของสวิทช์ลูกลอย

โดยลูกลอยที่ใช้เป็นแบบ Normally Close (NC)  มีสวิทช์อยู่ข้างในตัวลูกลอย
ที่สภาวะปกติ เมื่อลูกลอยหล่นมาอยู่ด้านล่าง ตัวSwitch จะปิดวงจร (Close Circuit) หรือกระแสไฟฟ้าจะสามารถไหลผ่านได้
หากลูกลอย ลอยขึ้นตามระดับน้ำที่ระดับนึง Switch จะเปิดวงจร (Open Circuit) กระแสไฟฟ้าไหลผ่านไม่ได้

การติดตั้งลูกลอย
ลูกลอยแต่ละตัวจะมีคนละหน้าที่
ตัวแรก SL ทำหน้าที่เปิดปั๊มน้ำ เมื่อระดับลดต่ำ จนถึงระดับที่เราคิดว่าควรจะเติมได้แล้ว
ตัวที่สอง SH ทำหน้าที่ปิดปั๊มน้ำ เมื่อเติมน้ำจนใกล้ล้นแล้ว
ระดับเติมน้ำกับหยุด ก็กะประมาณ ครึ่งเซนแหละ

สถานะของ Float Switch ที่ระดับน้ำต่างๆ

1)ระดับน้ำสูงสุด SL และ SH จะลอยสูง Switch ทั้งสองตัวจะ Open
2)เมื่อระัดับน้ำลดต่ำลง จนถึงระดับหยุดเติมน้ำ SL ยังคงเปิด แต่ SH ปิดแล้ว
3)ระดับน้ำลดมาถึงระดับที่ควรเติมน้ำได้แล้ว SL ปิดวงจรไฟผ่านไปสั่งให้เปิด Pump ให้เติมน้ำได้แล้ว
4)เมื่อระดับน้ำสูงขึ้นมานิดนึง SL เปิดวงจร แต่ SH ยังคงปิดอยู่ ไฟยังสามารถไหลผ่าน SH เพื่อปั๊มยังคงดูดน้ำต่อไป
5)ระดับน้ำสูงขึ้นมากแล้ว จน SH ลอย เปิดวงจร ไม่มีไฟผ่าน SH ปั็มน้ำก็จะหยุดทำงาน

วัฐจักรก็จะวนเวียน 2 3 4 5 อยู่อย่างนี้แหละครับ

เดี๋ยวมาต่อเด้อ.......

การทำงานของ Relay ตัวช่วยในการเปิดปิดปั๊ม โดยรับสัญญานควบจากสวิทช์ลูกลอย

Relay ที่เลือกใช้เป็นไฟกระแสตรง 24 Volt ไม่อยากเสี่ยงกับ 220 Volt

ภายในตัวของ Relay จะประกอบไปด้วย สวิชต์ NC และ NO
ในขณะที่ยังไม่มีไฟ 24 Volt ผ่านเข้าไป
  NC จะปิด วงจร
  NO จะเปิด วงจร
เมื่อมีไฟเข้าไปเลี้ยง coil ก็จะเกิดสนามแม่เหล็กไปดูด NC และ NO ให้เปลี่ยนสถานะ
 NC จะเปลี่ยนเป็น เปิด
 NO จะเปลี่ยนเป็น ปิด
การใช้งานเราจะใช้ NO 2 ตัว

การต่อวงจรควบคุมปั๊มน้ำ

เมื่อระดับน้ำลดต่ำลง SL ปิดวงจรไฟ 24 Volt จะไหลผ่าน SL และ ไหลไปยัง Coil แม่เหล็ก ที่เป็นแท่งสี่เหลี่ยมขาวๆ พันด้วยขดลวด
 Coil เกิดสนามแม่เหล็ก ดูดให้ NO1 และ NO2 ปิดวงจร
เมื่อ NO1 ปิดวงจร ไฟ220 Volt ก็จะผ่านไปถึงปั็มน้ำ ก็จะดูดน้ำไปเติมในตู้

เมื่อระดับน้ำลอยมาจนถึงระดับที่ SL เปิด แต่ SH ยังปิดอยู่ ไฟ 24 Volt ก็ยังไปเลี้ยง Coil ได้ โดยผ่านทาง SH

น้ำใกล้ล้นแล้ว SH เปิดวงจร ไฟไปไม่ถึง Coil ไม่มีสนามแม่เหล็ก NO1 และ NO2 เปิดวงจร ปั๊มก็หยุดทำงาน

ปลายท่อเติมน้ำ ก็ควรให้อยู่เหนือระดับน้ำเล็กน้อย ไม่งั้นเมื่อปั๊มหยุดทำงาน ก็จะเกิดกาลักน้ำ ขโมยน้ำกลับถัง น้ำก็ไม่เติมสักที

deepkiss

กล่องใส่ Relay

กล่องสีเหลี่ยมใสๆ ก็คือ Relay ที่ผมใช้ ยี่ห้อ Omron รุ่น MY2 ใช้ไฟกระแสตรง 24 โวล์ท
เวลาปั๊มทำงานไฟก็จะติด
หากต้องการให้ปั๊มทำงาน ก็สามารถสั่งผ่าน ปุ่มBypass ได้

พยายามเปิดภายในให้ดูแต่ไม่สารถเปิดได้ จนปัญญาครับ

มารู้จักตัว Relay ตัวนี้กันดีกว่า

ภายใน Relay ตัวนี้ประกอบไปด้วยขาต่างๆ 8 ขาด้วยกัน

ขา13-14 เป็นขาที่ต่อไปถึง Coil เมื่อมีไฟ 24 Volt เข้ามา Coil จะดูดให้ สวิทช์ภายในเปลี่ยนสถานะ

เมื่อยังไม่มีไฟ 24 Volt เข้าขา 13 - 14 
   - ขา 1 จะ ต่อถึงขา 9
   - ขา 4 จะต่อถึงขา 12
   เรียกว่า NC (Normally Close)
   - ขา 5 จะไม่ต่อกับขา 9
   - ขา 8 จะไม่ต่อกับขา 12
   เรียกว่า NO (Normally Open)

เมื่อมีไฟ 24 Volt เข้าขา 13 - 14  สวิตช์จะเปลี่ยนสถานะ
   - ขา 1 จะหลุดจากขา 9
   - ขา 4 จะหลุดจากขา 12
   - ขา 5 จะต่อกับขา 9
   - ขา 8 จะต่อกับขา 12

ส่วนตัวด้านขวามือเป็น Socket สำหรับเสียบ Relay จุดขาวๆคือตำแหน่งที่จะต่อสายไฟและขันด้วยไขควงให้แน่น

ภาพนี้เป็นการต่อสำหรับผู้ที่ใช้ สวิตช์ลูกลอยตัวเดียว

มี Adapter 24 Volt จ่ายไฟผ่านสวิตช์ลูกลอย  ลูกลอยเป็นตัวเปิดปิด Coil ภายในตัว Relay
เมื่อลูกลอย ตกลงถึงตำแหน่งล่างสุดจะปิดวงจร ให้ไฟ 24 Volt เข้าสู Relay
และดูดให้ ขา 8 ต่อเข้ากับ ขา 12
ขา 5 ต่อเข้ากับ ขา9
ไฟ 220 Volt ก็จะผ่านไปถึงปั๊ม

ภาพการต่อจริงก็เหมือนแบบนี้ (ภาพตัวอย่าง)

สายดำมาจากลูกลอย
สายขาวเสียบเข้าไฟบ้าน 220 Volt
สายแดงต่อไปยังปั๊มน้ำ

การต่อแบบใช้ สวิชต์ลูกลอย 2 ตัว

จบ....

ขอให้สนุกกับการเลี้ยงไม้น้ำ เลี้ยงปลานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/09, [16:55:08] โดย Thom »
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/02/09, [18:00:08] »

มาทำให้ เค้าด้วย

ไม่งั้นเดี๋ยวจะขอไปดูที่บ้านพี่ นะครับ   emb01
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/02/09, [18:17:19] »

ทำไมไม่ใช้ตัวเดียวล่ะครับ หรือว่ากลัวปั๊มมันเดินบ่อย

ใช้นานๆระวังมันเบี้ยวนะครับ เช็คบ่อยๆ บ้านผมเป็นทะเลไปรอบละ
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/02/09, [18:23:58] »

มาทำให้ เค้าด้วย

ไม่งั้นเดี๋ยวจะขอไปดูที่บ้านพี่ นะครับ   emb01

แลกกะอะไรดีหนอ...  hide2
ทำไมไม่ใช้ตัวเดียวล่ะครับ หรือว่ากลัวปั๊มมันเดินบ่อย

ใช้นานๆระวังมันเบี้ยวนะครับ เช็คบ่อยๆ บ้านผมเป็นทะเลไปรอบละ

ใช่ครับ ไม่อยากให้มันเปิดปิด บ่อยๆ
จุดยึดแน่นหนาขนาดนั้นเบี้ยวก็ให้มันรู้ไป
แต่ใช้มา 8 เดือนแล้ว ไม่มีปัญหา

kittynoy ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/02/09, [18:26:40] »

เท่จะเลย มาทำให้มั๊งทำไม่เป็น อิอิ
อุปกรณ์ซื้อที่ไหน งบ อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่นะครับ
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/02/09, [18:39:32] »

เท่จะเลย มาทำให้มั๊งทำไม่เป็น อิอิ
อุปกรณ์ซื้อที่ไหน งบ อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่นะครับ

จำ Web ไม่ได้
บริษัทเค้าสั่งมาจากสิงคโปร
แล้วจะค้นมาให้นะครับ
   ลูกลอยตัวละ 330 บาท ซื้อเยอะลดอีก
   Relay + ขา 160 มั้ง
   ปั๊มน้ำแล้วแต่ขนาด ที่ใช้
   สายยาง
   สายไฟ
รวมแล้วประมาณพันนึงครับ

เจอแล้วครับ
ตามนี้

http://th.farnell.com/jsp/search/browse.jsp;jsessionid=GONMJGJH0S0MQCWNBBSLYFQ?N=0&Ntk=gensearch_001&Ntt=59630-4-T-02-A&Ntx=&suggestions=false&_requestid=78674
แต่ราคามันขึ้นบานเลย ถ้าตอนนั้นเป็นราคานี้ คงจะยกถังต่อไปแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/09, [19:07:21] โดย Thom »
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/02/09, [18:39:41] »

ใช่ครับ ไม่อยากให้มันเปิดปิด บ่อยๆ
จุดยึดแน่นหนาขนาดนั้นเบี้ยวก็ให้มันรู้ไป
แต่ใช้มา 8 เดือนแล้ว ไม่มีปัญหา

เบี้ยวที่ว่าคือ ไม่ยอมทำงานน่ะครับ แต่เค้าว่ามันจะไม่ติด มากกว่าติดไม่ดับนะ อันนี้ไม่ค่อยเคยใช้

แต่มีตั้งสองตัว คงเซฟ การต่อก็เนียนดี คงไม่พลาด ถ้าไม่ซวยสนิทจริงๆ ประมาณรีเลย์ค้าง :-D
ritt ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/02/09, [20:01:43] »

ว่าจะลองทำดูอยู่เหมือนกัน  [เจ๋ง] แต่จะต่อแล้วก็มีระบบปั้มที่ปั้มน้ำออกแยกอีกชุด จะได้เป็นระบบเปลี่ยนน้ำอัตโนมัติ 

ใครจะสั่งซื้อบอกด้วยนะครับ ซื้อหลายๆอันราคามันจะได้ถูกลงหน่อย  asspain
joerock007 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/02/09, [20:20:04] »

ในเวปปลาทะเลเห้นใช้กันเยอะเลย ลองไปดูสิครับ สยามรีฟ มั้งครับ [เย้ะ]
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/02/09, [20:23:20] »

อยากทำนะครับ เพราะน้ำที่หอมันเหมาจ่ายอ่ะ   [ปิ๊งๆๆ]  [ปิ๊งๆๆ]

แต่ว่าทำไมดูไปดูมามันดูทำยากๆ ล่ะครับ แต่สวยนะ ดูแข็งแรงดี   [เจ๋ง]  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/09, [20:26:13] โดย 【 Eνєяפяєєи™ 】 »
Plecory ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/02/09, [22:04:23] »

ทำเรียบร้อยจัง  lau01

ผมใช้ตัว mini float switch ตัวเดียวครับ แต่ผมใช้ตัวตั้งเวลามาต่อเพิ่ม เพื่อให้ในหนึ่งวันให้มันเติมแค่ครั้งเดียว
ไม่งั้นมันปั๊มกันทั้งวัน

ส่วน Float switch นี่ร้าน สีสันก็มีขาย ebay ก็เยอะ

คนเดินทาง.. ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/02/09, [14:59:38] »

ทำยังไงหว่า.. n032 ผมทำไม่เป็นเรื่องไฟๆเนี่ย asspain แต่จะลองดู [เจ๋ง]
+ให้ครับ
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/02/09, [15:22:02] »

ขอบคุณคับ  ดูเข้าใจง่ายดี จะลองทำดูมั้งแต่คงอีกนานขี้เกียจชิ   hawaii
slam ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/03/09, [00:13:02] »

โคตร เทพหล่ะ
auntty ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 01/03/09, [07:22:48] »

เก่งจังเลย...
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/03/09, [12:39:55] »

เบี้ยวที่ว่าคือ ไม่ยอมทำงานน่ะครับ แต่เค้าว่ามันจะไม่ติด มากกว่าติดไม่ดับนะ อันนี้ไม่ค่อยเคยใช้

แต่มีตั้งสองตัว คงเซฟ การต่อก็เนียนดี คงไม่พลาด ถ้าไม่ซวยสนิทจริงๆ ประมาณรีเลย์ค้าง :-D

เท่าที่ลองเล่งดู ก็ห่วงแต่ใบ คลิปบาลานเซ่นี่แหละ กลัวว่ามันจะไปกดตัวลูกลอยไม่ให้มันลอยขึ้นมา
ตามระดับน้ำที่มันเติม คราวนี้น้ำท่วมแน่  n032

ทำเรียบร้อยจัง  lau01

ผมใช้ตัว mini float switch ตัวเดียวครับ แต่ผมใช้ตัวตั้งเวลามาต่อเพิ่ม เพื่อให้ในหนึ่งวันให้มันเติมแค่ครั้งเดียว
ไม่งั้นมันปั๊มกันทั้งวัน
ส่วน Float switch นี่ร้าน สีสันก็มีขาย ebay ก็เยอะ

ตอนแรกก็กะจะใช้ ลูกลอยตัวเดียวแหละ
แต่ตำแหน่งที่ผมติดตั้ง
จะมีคลื่นที่เกิดจากพัดลมตัวใหญ่มันแรงมาก น้ำกระเพื่อม
ทำให้ Relay มันเปิด-ปิดถี่ เดี๋ยวปั๊มจะพังซะก่อน

ว่าจะลองทำดูอยู่เหมือนกัน  [เจ๋ง] แต่จะต่อแล้วก็มีระบบปั้มที่ปั้มน้ำออกแยกอีกชุด จะได้เป็นระบบเปลี่ยนน้ำอัตโนมัติ 

ใครจะสั่งซื้อบอกด้วยนะครับ ซื้อหลายๆอันราคามันจะได้ถูกลงหน่อย  asspain
ทำยังไงหว่า.. n032 ผมทำไม่เป็นเรื่องไฟๆเนี่ย asspain แต่จะลองดู [เจ๋ง]
+ให้ครับ
อยากทำนะครับ เพราะน้ำที่หอมันเหมาจ่ายอ่ะ   [ปิ๊งๆๆ]  [ปิ๊งๆๆ]

แต่ว่าทำไมดูไปดูมามันดูทำยากๆ ล่ะครับ แต่สวยนะ ดูแข็งแรงดี   [เจ๋ง]  [เจ๋ง]

ลองทำดูนะครับ มัปัญหาอะไรถามได้นะครับ

เก่งจังเลย...

ไม่ขนาดนั้นหรอก ก็แค่คนขี้เกียจคนหนึ่ง

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/09, [12:42:34] โดย Thom »
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/03/09, [13:51:25] »

ตอนนี้ซื้อมาต่อลองดูแล้วทำงานได้ดีครับติดปัญหาอีกหน่อย อยากเห็นรูปตัว Relay หน่อยครับว่าหน้าตาเป้นไง
ยังงงๆตรงนั้นอยู่ ตอนนี้ล่อ 220v เลยอิอิเวลาจะเอามือลงน้ำสั่นๆทุกที รบกวนรูปจริง Relay หน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/09, [15:40:59] โดย kittynoy »
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/03/09, [14:11:15] »

ตอนนี้ซื้อมาต่อลองดูแล้วทำงานได้ดีครับติดปัญหาอีกหน่อย อยากเห็นรูปตัว Relay หน่อยครับว่าหน้าตาเป้นไง
ยังงงๆตรงนั้นอยู่ ตอนนี้ล่อ 220v เลยอิอิเวลาจะเอามือลงนือสั่นๆทุกที รบกวนรูปจริงตรงนี้หน่อยนะครับ

ไวดีจริงๆ ต่อแล้วเหรอครับ
ใช้ 220 Volt เสี่ยงไปหน่อยนะ

รูปต่อจริงตอนนี้ไม่มี แล้วพรุ่งนี้เอามาให้ดูครับ

ถ้าจะหาซื้อรีเลย์ ผมไปซื้อที่บ้านหม้อมา ยี่ห้อ Omron เป็นคอล์ย 24 Volt
หรือจะใช้ 12 Volt ก็ได้ครับ หาหคุณมี Adapter 12 Volt อยู่
ลองเดินถามตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าโดยเฉพาะก้น่าจะมีครับ

Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/03/09, [16:51:12] »

ไม่ลองหาพวกเซ็นเซอร์ที่เป็นขั้วไฟฟ้าสองขั้ว (โลหะดีๆหน่อย) เวลาจุ่มน้ำแล้ว น้ำจะเป็นตัวนำไฟฟ้า (กระแสน้อยๆ)
แล้วเอาไปขับไดร์เวอร์แล้วต่อไปขับรีเลย์อีกที เคยมีวงจรอยู่แต่ไม่รู้หายไปไหนแล้วเด๋วลองเอามาทำเล่นบ้างดีกว่า
เคยเห็นเป็นสัญญาลักษณ์ในตู้ใหญ่ (4 m.) ของอามาโน่ ไม่รู้อันเดียวกันหรือเปล่า แต่เห็นเค้าออกแบบให้อยู่ที่ระบบกรองใต้ตู้ใหญ่นั้นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/09, [16:57:44] โดย Mr.F »
คนเดินทาง.. ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/03/09, [21:24:58] »

ยังงงๆตรงนั้นอยู่ ตอนนี้ล่อ 220v เลยอิอิเวลาจะเอามือลงน้ำสั่นๆทุกที รบกวนรูปจริง Relay หน่อยนะครับ
หมดไปเท่าไหร่ครับ รบกวนแจ้งราคาทีนะครับ จะไปซื้อแล้ว อิอิ
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/03/09, [21:27:25] »

รีเลย์ สองตัวป่ะครับ ใช้ตัว 12 ไปขับ 220 รึป่ะ?
« ตอบ #21 เมื่อ: 02/03/09, [23:59:52] »

หมดไปเท่าไหร่ครับ รบกวนแจ้งราคาทีนะครับ จะไปซื้อแล้ว อิอิ

pm แจ้งราคาไปแล้วนะครับร้านที่ซื้อ สีสัน ครับ ไม่แจ้งราคาในนี้เพราะไปต่อรองราคากับทางร้านเองจากราคาป้ายที่เขาติดไว้
มีหลายแบบให้เลือกครับเขา test ให้ดูด้วยด้วยตัววัดอะไรสักอย่างผมก็เรียกไม่ถูก ต้องเลือกเอาแบบที่เหมาะกับตู้เราครับ

ตอนนี้มีปัญหาสองเรื่องคือ
  relay ไม่เคยต่อกำลังหาข้อมูล
  ปั๊มน้ำครับผมมีสองตัวตัวเล็ก ประมาณ 300l/hr กับ 1000l/hr พอใส่ตัวเล็กก็ดีครับน้ำไหลเบาๆไม่แรงเวลาลงตู้ก็ไม่มีปัญหาแต่ว่าถังน้ำต้องเอาไว้สูงเท่าตู้เลยเพราะ
มันมีแรงดันน้อยพอเอาถังน้ำไว้ต่ำลงมาหน่อยก็ไม่มีแรงส่งน้ำ อีกตัวที่แรงกว่าก็แรงดีจริงๆปล่อยน้ำทีฝุ่นคลุ้งไปหมดยังไม่รุ้ว่าจะจัดการยังไงกับปั๊มน้ำดีหาทางอยู่ อาจจะปล่อยลงตรงน้ำออกจากกรองนอก

ตอนติดตั้งเรื่องการจัดระดับน้ำใช้เวลานานมากกว่าจะติดตั้งได้เพราะต้องดูดน้ำออกจัดความสูงต่ำของสวิทลองเปิดน้ำใส่ว่าตัดพอดีมั๊ย
ลองหลายครั้งมากเพราะก้านสวิทสั้น แต่ตู้ผมมีขอบมีคานแล้วมี เจาะรูไว้ทั้งทางซ้ายและขวา ตู้ของนิศาชล มันพอดีให้ลูกลอยผ่านรูนั้นได้พอดีมากๆ
เลยใส่เข้าไปตรงนั้นแล้วใช้แผ่นพลาสติกใสเอาไฟลนให้งอเป็นตัวยู หนีบกับคานไว้แล้วค่อยๆวัดความสูงที่พอดีกับระดับน้ำ เล่นเอาหมดวันเลยกับการติดตั้งเข้าตู้
ลองใช้งานมา 1 วันแต่หลายครั้งสนุกสนานกับการดูดน้ำออกแล้วให้ปั๊มสูบน้ำเข้าไปใหม่

มาลงเอยที่ใช้ timer คุมให้ทำงานวันละครั้งโดยให้ทำงานไม่เกิน 2 นาที(ใช้ timer ดิจิตรอน) เพื่อไม่ให้ปั๊มทำงานบ่อยเหมือนที่คุณ Plecory บอกไว้ไม่งั้นปั๊มจะทำงานบ่อยมากเพราะผมใช้สวิทตัวเดียว
9PSB ^__^ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/03/09, [14:53:10] »

เทพโคตร   Correct!
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/03/09, [16:45:45] »

pm แจ้งราคาไปแล้วนะครับร้านที่ซื้อ สีสัน ครับ ไม่แจ้งราคาในนี้เพราะไปต่อรองราคากับทางร้านเองจากราคาป้ายที่เขาติดไว้
มีหลายแบบให้เลือกครับเขา test ให้ดูด้วยด้วยตัววัดอะไรสักอย่างผมก็เรียกไม่ถูก ต้องเลือกเอาแบบที่เหมาะกับตู้เราครับ

ตอนนี้มีปัญหาสองเรื่องคือ
  relay ไม่เคยต่อกำลังหาข้อมูล
  ปั๊มน้ำครับผมมีสองตัวตัวเล็ก ประมาณ 300l/hr กับ 1000l/hr พอใส่ตัวเล็กก็ดีครับน้ำไหลเบาๆไม่แรงเวลาลงตู้ก็ไม่มีปัญหาแต่ว่าถังน้ำต้องเอาไว้สูงเท่าตู้เลยเพราะ
มันมีแรงดันน้อยพอเอาถังน้ำไว้ต่ำลงมาหน่อยก็ไม่มีแรงส่งน้ำ อีกตัวที่แรงกว่าก็แรงดีจริงๆปล่อยน้ำทีฝุ่นคลุ้งไปหมดยังไม่รุ้ว่าจะจัดการยังไงกับปั๊มน้ำดีหาทางอยู่ อาจจะปล่อยลงตรงน้ำออกจากกรองนอก

ตอนติดตั้งเรื่องการจัดระดับน้ำใช้เวลานานมากกว่าจะติดตั้งได้เพราะต้องดูดน้ำออกจัดความสูงต่ำของสวิทลองเปิดน้ำใส่ว่าตัดพอดีมั๊ย
ลองหลายครั้งมากเพราะก้านสวิทสั้น แต่ตู้ผมมีขอบมีคานแล้วมี เจาะรูไว้ทั้งทางซ้ายและขวา ตู้ของนิศาชล มันพอดีให้ลูกลอยผ่านรูนั้นได้พอดีมากๆ
เลยใส่เข้าไปตรงนั้นแล้วใช้แผ่นพลาสติกใสเอาไฟลนให้งอเป็นตัวยู หนีบกับคานไว้แล้วค่อยๆวัดความสูงที่พอดีกับระดับน้ำ เล่นเอาหมดวันเลยกับการติดตั้งเข้าตู้
ลองใช้งานมา 1 วันแต่หลายครั้งสนุกสนานกับการดูดน้ำออกแล้วให้ปั๊มสูบน้ำเข้าไปใหม่

มาลงเอยที่ใช้ timer คุมให้ทำงานวันละครั้งโดยให้ทำงานไม่เกิน 2 นาที(ใช้ timer ดิจิตรอน) เพื่อไม่ให้ปั๊มทำงานบ่อยเหมือนที่คุณ Plecory บอกไว้ไม่งั้นปั๊มจะทำงานบ่อยมากเพราะผมใช้สวิทตัวเดียว

ใส่รายละเอียดเพิ่มเข้าไปแล้วนะครับ ที่หน้าแรก
ลองดู สงสัย ถามได้   [ฮึ๊ยยย]

« ตอบ #24 เมื่อ: 03/03/09, [20:53:29] »

ขอบคุณครับ ไม่เคยเล่น relay เดียวต้องไปบ้านหม้อหามาลอง
จะได้คุ้นหน้าตามัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/09, [21:17:07] โดย kittynoy »
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/03/09, [21:55:47] »

ท่าทางพี่ทอมจะเหนื่อยกะการวาดรูปน่าดู  ้hahaha
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/03/09, [22:02:45] »

จัดไป 5000 เน้นๆ
Hot Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 04/03/09, [08:38:33] »

ท่าทางพี่ทอมจะเหนื่อยกะการวาดรูปน่าดู  ้hahaha
โคตรเหนื่อยเลยโอห์ม.. surrender

จัดไป 5000 เน้นๆ

ขอบคุณค้าบบบ hawaii

Hot Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 04/03/09, [08:46:20] »

ขอบคุณครับ ไม่เคยเล่น relay เดียวต้องไปบ้านหม้อหามาลอง
จะได้คุ้นหน้าตามัน
ทำเสร็จแล้วถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะครับ
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/03/09, [00:05:09] »

ได้ relay มาแล้วครับไปบ้านหม้อมา อุปกรณ์ครบละ
อุปกรณ์หลักๆ สวิทลูกลอย ฐาน relay ตัว relay ผมใช้ 12v เพราะว่ามีอแด็ปเตอร์ 12v พอดี

ประกอบ relay เข้ากับฐานง่ายมากครับเสียบผิดด้านเสียบไม่ลงต้องถูกด้านถึงจะลง

ต่อสายจากสวิทลูกลอยให้ยาวขึ้นแล้วเอาท่อหด (เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้) พันไว้เอาไฟลนนิดๆ มันจะแน่นมากกันน้ำได้เลย

ประกอบเสร็จ จากรูปไล่จากบนลงล่าง สายจากอแด็บเตอร์ข้างที่ 1 เข้าเบอร์ 14
สายแดงจากลูกลอย เข้าเบอร์ 13
สายดำจากสวิทลูกลอยต่อเข้ากับสายดำจากอะแด็บเตอร์
ทดลองเสียบอะแด็ปเตอร์แล้วค่อยๆขยับลูกลอยเพื่อดูว่า relay จะตัดไฟเมื่อไหร่ก็ mark จุดไว้ที่เห็นผมขีดสีดำๆที่ก้านของสวิทลูกลอยจะได้ไว้วัดระดับน้ำได้

ต่อสายไฟเข้าขาเบอร์ 8 ,  5 แล้วต่อเข้าปลั๊ก

ต่อสายไฟที่มีปลั๊กตัวผู้เข้าขาเบอร์ 12, 9 แล้วทดลองเสียบปลั๊กไฟ และ อะแด็ปเตอร์ เอาลูกลอยลงล่างสุด เย้ ไฟติด

เอาลูกลอยขึ้นไฟดับสำเร็จแล้วพรุ่งนี้ประกอบปั๊มน้ำกับสายกันน้ำล้นแล้วจะมา up รูปใหม่ครับ

ขอขอบคุณ คุณ Thom มากๆครับไม่งั้นคงทำแบบนี้ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/09, [00:07:16] โดย kittynoy »
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์