Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระดุมยืดครับ  (อ่าน 3476 ครั้ง)
natapob ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/12/16, [18:46:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พึ่งไฟซื้อกระดุมมาเมือวานนี้ครับ มันบานแต่มันยืดอะครับ เพิงจะไปซื้อไฟ T5HO มาครั้ง 39w * 6 หลอด ฟ้า 3 ขาว 3 ครับซื้อแอนก้นม่วงมาครับพร้อมกับไฟ เปิดไฟมาประมาณ 5 วัน  เมื่อวานก็เลยไปซื้อกระดุมมาลองดู มันก็บานนะครับ วันนี้กลับจากทำงานมาดูก็ยังบานอยู่ แต่ว่า มันยืดครับ  ไม่รุ้ว่าจะไฟจะพอหรือป่าว ตอนนี้ตะไคร่มาบานเลยครับ

ตู้ ยาว36" สููง 24" กว้าง 18" ครับ
อุุณหภูมิ อยู่ที่ 27 - 29 เคยแตะ 30 บางวันครับใช้พัดลมช่วยลดอุณหภมฺครับ
โคมไฟสูงจาก กระดุมประมาณ 14" ครับ

ถามอีกหนึ่งอย่างครับ
ปลายหนวดแอนเป็นสีขาวๆอย่างในรูป มันเริ่มจะฟอกขาวหรือป่าวครับ
ถ่ายตอนปิดไฟครับ

ถ้าไฟไม่พอต้องใช้ประมาณกี่หลอดหรอครับ เพิ่มอีกกี่หลอดครับ
Ozava ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/12/16, [14:19:08] »

ตั้งตู้นานรึยังครับ มีสิ่งมีชีวิตอื่นๆนอกจากนี้ไหม ส่วนกระดุม แอน เขาอาจกำลังปรับตัวอยู่  พยายามคุมระบบให้นิ่งครับ ช่วงนี้อากาศหนาว ตอนเปิดไฟอุณหภูมิอาจแกว่งได้ ปล. ตะไคร่งามเชียว  [เอ๊ะ!!!]
natapob ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/12/16, [22:34:16] »

ตั้งตู้นานรึยังครับ มีสิ่งมีชีวิตอื่นๆนอกจากนี้ไหม ส่วนกระดุม แอน เขาอาจกำลังปรับตัวอยู่  พยายามคุมระบบให้นิ่งครับ ช่วงนี้อากาศหนาว ตอนเปิดไฟอุณหภูมิอาจแกว่งได้ ปล. ตะไคร่งามเชียว  [เอ๊ะ!!!]

ตอนนี้ในตู้ มี แอน กระดุม หนอนท่อ 2 ตัว เป็นท่ออ่อนครับ การ์ตูนปล่อง 2 ตัว ส้มขาว 2 ตัว(ตัวเล็กๆครับ) ไบคัลเลอร์ แก้วเหลือง และ เบบี้แท้ง ที่แรกก็กลัวๆว่า ไบคัลเลอร์กับเบบี้แท้งจะตอดกระดุมครับแต่ไม่สนเลยติดกินตะไคร่บนหินบ้าง กระจกบ้าง ส่วนหนอนท่อ 2 ตัว โดนรุมตอดน่าดูเลยสงสารต้องลงกรองล่าง  cryingrun
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/12/16, [21:15:27] »

ตอนตั้งตู้ถึงต้องเลือกก่อนไงครับว่าเราจะแนวใหน
ปลาล้วน ก้นตู้ล้วน ปลาปนก้นตู้ ปลาก้นตู้สาหร่าย ตอนลงปลาก็ศึกษาลักษณะนิสัยเขา พลาดไปแล้วไม่เป็นไรครับ สู้ๆ
กระดุมคงกำลังปรับตัวครับ อาจจะแสงไม่พอมาจากตู้เดิม
หรือตู้ลึกเกินไป ไฟไม่พอ

ตะไคร่ไม่ได้บอกว่าแสงแรงอย่างเดียวแต่บอกว่าน้ำไม่ดีด้วยครับ

แอนก็ดูอาการไม่ดี  ผมว่าตอนนี้เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย
ตอนเปลี่ยนน้ำก็ค่อยๆเททีละนิดป้องกันความต่างของอุณหภูมิ  แล้วก็รอดูอาการครับ
onewmanl ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/12/16, [01:51:13] »

ไฟไม่พอ กระดุมเลยยืด แอนเริ่มฟอก ครับ ถ้าน้ำดีไฟถึงเดี๊ยงก็ฟื้น
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/12/16, [11:56:30] »

ตู้ขาดกระแสน้ำขึ้นรุนแรงครับ ดูได้จากฟองอากาศที่เป็นบ่อเกิดของตะไคร่  asspain ส่วนเรื่องที่ถาม ก็ตามที่เพื่อนๆในตอบครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์