Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาตะไคร่เป็นเพราะเกลือหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1384 ครั้ง)
Rush ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/08/16, [16:59:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ผมมีปัญหาตะไคร่ขึ้นตามพื้นทราย แต่หินเป็นไม่มีตะไคร่ แถมยังม่วงด้วยครับ
ก็เลยว่าจะเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ ครั้งละ 20% จนกว่าตะไคร่จะหาย

ผมใช้น้ำ RO+DI ใช้เครื่อง TDS วัดค่าได้ 0 แต่พอตีเกลือเสร็จวัดค่ามันชึ้น Error
อย่างนี้มันเป็นที่เกลือหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ ต้องเปลี่ยนเกลือหรือไม่ ช่วยแนะนำเกลือด้วยครับ
onewmanl ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/08/16, [21:36:21] »

มีไฟ มี no3 มี po4 ตะไคร่มาก็ปกติครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/08/16, [19:52:54] »

ขนาดตู้
ขนาดปั๊มหลัก
ขนาดกรอง
สกิมเมอร์
จำนวนสิ่งมีชีวิตในตู้

ผมว่าพวกนี้น่าจะมีส่วนมากกว่า

น้ำ RO ผมตั้งในร่มโดนแดดอ่อนๆ ตะไคร่ก็มาเหมือนกัน หรืออาจเพราะผมไม่ได้เปลี่ยนใส้กรองมานาน
แต่ในตู้ผมไม่มีไซยาโนนะครับ มีแต่ตะไคร่เขียวกับน้ำตาล เพราะตอนนี้กำลังลองไฟ D.I.Y. เลยจัดหนักให้ sps เลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์