Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาการ์ตูนวางไข่  (อ่าน 1987 ครั้ง)
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/04/16, [08:36:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับ
ปลาการ์ตูนวางไข่...ควรทำอย่างไรบ้างครับ

รอบแรก..ผมมาเห็นก่อนมาทำงาน เลยไม่มีเวลาได้ทำอะไร ใจก็คิดว่า มันคงดูแลไข่ที่วางเองเป็นอย่างดี
กลับบ้านมา ไข่หายเกลี้ยงเลยครับ ไม่รู้มันตกใจกินไข่มันเอง หรือปลาตัวอื่นมากินหมด

รอบสอง วางจุดเดิมอีกครั้ง ผมเลยรีบแยกไข่ออกมาจากตัวพ่อและแม่ แต่เหมือนไข่มันไม่ฟักตัวครับ
นี่ก็10วันได้แล้วครับ

ถ้าวางไข่อีกรอบ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
Phayu99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/05/16, [14:48:45] »

ดีจังเลยครับเลี้ยงจนมันออกไข่ได้ ของผมเคยเลี้ยงจนมันจับคู่มาปีกว่าก็ไม่ยอมไข่ให้เห็นเลย ทั้งที่ตัวเมียก็อ้วนเอาๆ(ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงเพราะต้องทำงาน ต่างจังหวัดไปทีนานๆกลับครับ) จากที่เคยไปดูที่ศูนย์ประมงที่สงขลามา ถ้ามันวางไข่แล้ว แม่ปลาจะเฝ้าไข่ตลอดเลย มันจะคอยโบกไข่ให้ได้รับออกซิเจนด้วยครับ ถ้าอยากได้ลูกปลาควรหาตู้เล็กๆแยกออกมาต่างหากทั้งแม่ปลาและไข่ครับ ตู้ไม่มีกรองใส่ออกซีเจนเป่าฟองอากาศ เพื่อลูกปลาออกจากไข่มาแล้วจะไม่โดนน้ำดูดตกช่องกรอง อาศัยดูดขี้ปลาออกกับเปลี่ยนน้ำบ่อยเอาครับ ถ้าลูกปลาออกมาแล้วจำไม่ได้ว่ากี่วันเขาก็จะเริ่มให้กินโรติเฟอร์ ....ผิดถูกอย่างไรรอท่านที่มีประสบการณ์ตรงมาตอบดีกว่าครับ
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/07/16, [11:27:26] »

วันเสาร์ที่ผ่านมา วางไข่ รอบที่ 4 แล้วครับ
ก่อนหน้านั้น ไม่ฟักเป็นตัว ไม่รู้ครั้งนี้จะฟักเป็นตัวอีกไหม
ผมไม่ได้จับพ่อแม่ มันแยกออกมาจากไข่หรอกครับ คิดว่่่าปล่อยไว้น่าจะดีกว่า ผมเอาหัวฟูเป่าอ๊อกวางไว้ใกล้ๆ
แต่สามรอบที่ผ่านมา ผ่านไปไม่กี่วัน ไข่หายไปหมดเลยครับ รอบแรกสุดมันอาจจะกินไข่มันเองหรือเปล่า
รอบสองสาม นี่ไม่แน่ใจ แต่รอบที่สี่ ผมแบ่งโซนในตู้ ไม่ให้ปลาอื่นเข้ามายุ่งได้ แต่ตัวแม่ มันดุน่าดู
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์