Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะใส่เศษปะการังเบอร์ 0 ดพิ่มคับ เเต่  (อ่าน 757 ครั้ง)
peerawatty ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/02/16, [11:15:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้24 นิ้ว   รันน้ำเลี้ยงปลาแล้ว 5-6เดือน  
ทรายในตู้น้อย คับ
เลยอยากใส่เพิ่ม  เป็นเศษปะการัง 0  เเบบตาย
จะใส่ล้างเเล้วใส่ลงตู้ได้เลย หรือต้องทำให้  เป็น ก่อนหรือป่าวคับ
ขอบคุณรคับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/03/16, [19:35:29] »

ถ้าใส่ทรายหรือเศษปะการังก็ระวังเรื่องกระแสน้ำจะไปพัดทำให้ทรายฟุ้ง
พอได้สักระยะให้ดูดทรายออกมาทำความสะอาดแล้วเทกลับลงไปใหม่
ระวังอย่าให้ทรายฟุ้งก็พอครับ
สัตว์กลับหน้าทรายก็ช่วยได้ แต่ถึงเวลาก็ต้องเอาออกมาทำความสะอาดอยู่ดีเพราะตะกอนจะเข้าไปหมักหมม
ตามช่องว่างของเม็ดทรายหรือเศษปะการัง
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/03/16, [12:06:55] »

ถ้ามีรูปตู้ประกอบด้วยจะดีเลยครับ ตอบแบบเบื้องต้นตามความเข้าใจผมคืออยากใส่ปะการังเพิ่ม ส่วนตัวแนะนำว่าให้เอาน้ำที่เปลี่ยนนั้นแหละครับไปบำบัดเศษปะการังก่อน จากนั้นจึงล้างด้วยน้ำเค็ม (ที่เปลี่ยนถ่ายน้ำทิ้งนั้นแหละ) ก่อนเอาลงตู้จะทำให้ระบบเปลี่ยนแปลงไม่มากครับ น่าจะรบกวนต่อสิ่งมีชีวิตน้อยที่สุด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์