Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยครับ ปลา Powder Blue tang เป็นโรคจุคขาวเต็มตัวเลย รักษายังงัย ( มีรุป)  (อ่าน 1870 ครั้ง)
sudhor ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/02/16, [23:16:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 24 นิ้ว
กรองข้างแบบ 2 อัน ของ Atman ( ไม่ทราบรุ่น)
พร้อมสกิมเมอร์ ของ Resun แบบแขวน ครับ

ค่านํ้าที่วัดได้  NH3/NH4 = 0
                    No2 = 0
                   No3 = 50

ในตู้มี การ์ตูน 2 ตัว ปลาแก้วเหลือ ไบคัลเลอร์ และสิงโตตัวเล็ก
อายุตู้ 4 เดือนครับ

ตามรูป

ปลา Tang เพิ่งลงได้ 2 อาทิตย์แล้วครับ ตอนนี้จุดขาวเต็มตัวเลย
แต่ก็กินอาหารปกติ แถมกินเยอะมากๆๆๆ

มีวิธีรักษายังงัยครับ
มีการ์ตูน ด้วยที่เป็น แต่จุดเล็กๆ

tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/02/16, [07:28:41] »

อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ เป็นมากี่วันแล้วครับ
แยกออกมารักษาอีกตู้ก่อนครับ ใช้คอปเปอร์ 1หยด/30l
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/02/16, [08:57:13] »

อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ เป็นมากี่วันแล้วครับ
แยกออกมารักษาอีกตู้ก่อนครับ ใช้คอปเปอร์ 1หยด/30l

อุณหภูมิ 29-30 ครับ
ได้มาจะ2อาทิตย์ละครับ
ตื่นมาเช้านี้ จุดขาวหลุดออกบางส่วน แต่ผิวหนังของปลา มันขุระครับ

tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/02/16, [11:16:40] »

ถ้ากินเก่งอยู่ ลองหาปลาพยาบาลหรือกุ้งพยาบาลมาใส่ครับ พอช่วยได้ครับ  ถ้าเป็นไปได้พยายามหาปลาหรือกุ้งพยาบาลที่ดูแข็งแรงๆนะครับ จริงๆไม่อยากให้ย้ายออกมารักษาเพราะอาจจะทำให้เขาเครียดหนักกว่าเดิม แต่เป็นตู้ปะการังเลยใส่ยาลงตู้ไม่ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/02/16, [20:47:48] »

ถ้ากินเก่งอยู่ ลองหาปลาพยาบาลหรือกุ้งพยาบาลมาใส่ครับ พอช่วยได้ครับ  ถ้าเป็นไปได้พยายามหาปลาหรือกุ้งพยาบาลที่ดูแข็งแรงๆนะครับ จริงๆไม่อยากให้ย้ายออกมารักษาเพราะอาจจะทำให้เขาเครียดหนักกว่าเดิม แต่เป็นตู้ปะการังเลยใส่ยาลงตู้ไม่ได้ครับ
ตอนนี้มีกุ้งพยาบาล1ตัวครับ
แต่มันกลัวกุ้งพอสมควร
มีแต่เจ้า bicolor ใช้บริการเจ้าเดียว 55

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/02/16, [20:50:07] »

ขอถาม ข้อหนึ่งนะครับ
ถ้าผมซื้อหลอด uv แบบมีกระบอกสีดำ พร้อมปั้มมาใส่ในตู้เลย พอจะช่วยได้มัยครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/02/16, [09:42:51] »

สภาพตู้ยังไม่เหมาะสมกับสิ่งที่เลี้ยงครับ
1. ตู้เล็กน้ำน้อย กรองเล็ก สกิมเล็ก ปลากินเก่ง คุณภาพน้ำเสียเร็ว ระบบกรองยังเซตตัวไม่ดีพอ
2. ก้นตู้ ก้ับคุณภาพน้ำ ทั้งเรื่องของเสียและอุณหภูมิ ยังไม่ดีพอ ต้องรีบปรังปรุงก่อนหน้าร้อนมาถึง จะเพิ่มปัญหาให้กับตู้ครับ

ปรับปรุงเรื่องอุณหภูมืให้ได้คงที่ แกว่งตัวน้อยในระหว่างวัน และ ในช่วงสัปดาห์ครับ  อากาศช่วงนี้ขึ้นๆลงๆ จึงมีผลกับตู้นี้มากน้อยโดยเฉพาะแทงก์ซึ่งเป็นจุดขาวได้ง่ายมาก

** เพิ่มเติม ไซยาโน แดงๆที่พื้นตู้ดูดทิ้งไปเลยครับ  ยูวี ถ้ามีก็ติดไปครับ ดีกว่าไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/16, [09:45:44] โดย bill2517 »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์