Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำในตู้มีกลิ่นเหม็นมาก  (อ่าน 4263 ครั้ง)
thaitanumber ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/02/16, [16:57:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมตั้งตู้ได้ 3 เดือน แล้วครับ ในเดือนแรกเซตระบบปกติ 1เดือนครึ่ง ผม เอาปลาการตูนมาลง 2ตัว สาหร่าย พวงองุ่นไว้ระบบกรองในเดือนที่2 ผมเอา เกรปมากอนึง ตอนนั้นผมเช็คค่า ไนไตร เป็น0  ในเดือนที่3 ผมเอาเห็ด 2ปากมาลง ในเดือนที่3 เกรป ตาย เนื่องจาก อุณภูมิแกว่งมากๆ เพราะ ช่วงที่ตายตรงกับ ช่วงอากาศ หนาวสุด ๆ ทั้งอาทิตย์ จากนั้น1อาทิตย์ น้ำเหม็นมาก วัดในไตร เป็น0  ตะไคร่แผ่นฟิมสีเขียว ขึ้นไวมากๆณ ปัจจุบัน ปลาก้อยังกินอาหารอยู่ เห็ดก้อบานปกติ แต่น้ำมีกลิ่นเหม็น ผมต้องทำไงครับ
ลายละเอียด
ตู้30*19*18กรอง ล่าง 24**12*10 สกิมเมอร์ DIY  (ใช้งานได้ปกติ ปั่นฟองออกมาเยอะมาก)
สาหร่าย กรองล่าง  [on_051]
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/02/16, [21:02:13] »

น้ำมีกลิ่น ใส่คาร์บอน ใส่ถุงตาข่ายวางที่น้ำไหลๆ สักคืนกลื่นก็หาย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/02/16, [21:18:46] »

ผมใส่อยู่แล้วครับ ถ่านคาบอน แต่ไม่แน่ใจว่าหมดอายุหรือยัง ซื้อมาใส่ตั้งแต่ตั้งตู้ใหม่ๆแล้วคับนี่ก้อ3เดือนละ
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/02/16, [23:02:41] »

นานไปครับ อย่างน้อยควรเปลี่ยนเดือนละครั้ง
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/02/16, [05:53:02] »

เหม็นนี่เหม็นแบบไหนครับ เหม็นคาวๆ หรือเหม็นเน่า

- เหม็นเน่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ตู้ไม่ใหญ่ สิ่งมีชีวิต ก็คงจะไม่ใหญ่ตาม หากตาย คงไม่สงผลกระทบเรื่องเหม็นเน่า คิดว่าตัดทิ้งไป

- หากเหม็นคาวอาจจะเกิดจากช่วงหน้าหนาวจัดๆที่ผ่านมา ประการังทีทานอุณหภูมิไม่ไหว ก็จะตาย หรือหากทนไหว เขาจะปรับตัวเองโดยการ หุบ เหี่ยว บานไม่เต็มที่ และจะคายเมือกออกมาเพื่อป้องกันตนเอง หากน้ำเหม็นคาว ขอแนะนำของผมก็คือขัดตระไคร่ และตะกอนที่หมักหมม ไม่ว่าจะในตู้หลักและตู้กรอง+ถ่ายน้ำหนักๆ สัก 1 หน พร้อมเติมแบคทีเรียเข้าไปเพิ่ม น้ำที่ถ่ายควรจะประมาณสัก 50-70% เพื่อให้เมือกต่างๆ ที่ปะปนอยู่ในระบบ ออกให้ได้มากที่สุด และควรตั้งสกิมเมอร์เป็นแบบ Wet

ระบบที่ร้านผมไม่มีคาร์บอนเป็นตัวช่วยในการทำให้น้ำใสหรือขจัดกลิ่น มีเหม็นคาวอยู่เหมือนกันในช่วงหนาวจัดๆที่ผ่านมา ลองนำวิธีนี้ไปใช้ดูละกันนะครับ ได้ผลอย่างไร มาอัพเดตด้วยแล้วกันครับ ผมใช้แล้วได้ผลครับ

ลองดูแล้วกันครับ รอท่านอื่นเสริมต่อครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/02/16, [08:21:51] »

เหม็นนี่เหม็นแบบไหนครับ เหม็นคาวๆ หรือเหม็นเน่า

- เหม็นเน่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ตู้ไม่ใหญ่ สิ่งมีชีวิต ก็คงจะไม่ใหญ่ตาม หากตาย คงไม่สงผลกระทบเรื่องเหม็นเน่า คิดว่าตัดทิ้งไป

- หากเหม็นคาวอาจจะเกิดจากช่วงหน้าหนาวจัดๆที่ผ่านมา ประการังทีทานอุณหภูมิไม่ไหว ก็จะตาย หรือหากทนไหว เขาจะปรับตัวเองโดยการ หุบ เหี่ยว บานไม่เต็มที่ และจะคายเมือกออกมาเพื่อป้องกันตนเอง หากน้ำเหม็นคาว ขอแนะนำของผมก็คือขัดตระไคร่ และตะกอนที่หมักหมม ไม่ว่าจะในตู้หลักและตู้กรอง+ถ่ายน้ำหนักๆ สัก 1 หน พร้อมเติมแบคทีเรียเข้าไปเพิ่ม น้ำที่ถ่ายควรจะประมาณสัก 50-70% เพื่อให้เมือกต่างๆ ที่ปะปนอยู่ในระบบ ออกให้ได้มากที่สุด และควรตั้งสกิมเมอร์เป็นแบบ Wet

ระบบที่ร้านผมไม่มีคาร์บอนเป็นตัวช่วยในการทำให้น้ำใสหรือขจัดกลิ่น มีเหม็นคาวอยู่เหมือนกันในช่วงหนาวจัดๆที่ผ่านมา ลองนำวิธีนี้ไปใช้ดูละกันนะครับ ได้ผลอย่างไร มาอัพเดตด้วยแล้วกันครับ ผมใช้แล้วได้ผลครับ

ลองดูแล้วกันครับ รอท่านอื่นเสริมต่อครับ
ขอบคุณครับ กลิ่นมันเหม็นเหมือน เหมือนหอยนารมที่อยุ่ในกระปุก ที่ขายตามห้างอะครับ แต่แรงกว่าเยอะ ตอนนี้ผมเปลี่ยนน้ำ ไป50%แล้วพร้อมกับขัดตะไคร่ กลิ่นก้อเบาลงแล้วครับ สัก1อาทิตย์ จะรอดูผล ว่ายังเหม็นอยุ่หรือเปล่า จะมาอัพเดท ให้ทราบครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/02/16, [10:25:11] »

[เจ๋ง]
ขอบคุณครับ กลิ่นมันเหม็นเหมือน เหมือนหอยนารมที่อยุ่ในกระปุก ที่ขายตามห้างอะครับ แต่แรงกว่าเยอะ ตอนนี้ผมเปลี่ยนน้ำ ไป50%แล้วพร้อมกับขัดตะไคร่ กลิ่นก้อเบาลงแล้วครับ สัก1อาทิตย์ จะรอดูผล ว่ายังเหม็นอยุ่หรือเปล่า จะมาอัพเดท ให้ทราบครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์