Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาหลอด UV แบบจุ่มวางไว้ในกล่องน้ำล้นจะกำจัดพวกเชื้อโรคได้มั้ยครับ  (อ่าน 1352 ครั้ง)
Pandaa ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/01/16, [16:53:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าเรานำหลอด uv แบบจุ่มไปวางไว้ในกล่องน้ำล้นด้านข้างเพื่อให้น้ำไหลผ่าน
 จะช่วยกำจัดพวกเชื้อโรค เช่นพวกจุดขาวได้มั้ยครับ
Guntapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/01/16, [21:45:02] »

ได้ครับแต่ปิดอย่าให้แสงเล็ดลอดออกมานะครับ อันตราย หาฟิวเจอร์บอร์ดปิดไว้ทุกด้านเลยก็ได้ครับ
B>A>S=Bas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/01/16, [21:38:24] »

เพิ่มเติมครับ

ถ้าหากเป็นกรองล่างไร้สิ่งมีชีวิตละครับ
ReefLife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/02/16, [20:46:07] »

กำจัดพาราไซส์ ได้บางจำพวกครับ อย่ามองด้วยตาเปล่านะครับ แต่uvไม่ครอบคลุมเท่าozone
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/02/16, [23:28:23] »

ถ้าเป็น UV ผมเลือกที่จะใช้วิธีถอดเปลือกออก จุ่มเฉพาะส่วนหลอดลงในกรองล่าง(ผมใส่ตรงช่องน้ำขึ้น) ทำฝาปิดเจาะรูจุ่มหลอดลงไปขั้วอยู่ด้านบน รอบๆช่องติดสติ๊กเกอร์สีดำกันแสงลอดออกมา

ส่วนถ้าใช้โอโซน ผมจะทำการเปิดต่ำๆ แต่เอาหัวทรายโอโซนใส่ในถุงกรองครับ มีหนึ่งก็ใส่หนึ่ง มีสองก็ใช้ตัวแยกออกมา
น้ำที่ลงมาจากข้างบนจะได้ผ่านโอโซนเต็มๆ และไม่ไปทำอันตรายกับพวกจุลชีพที่มีอยู่ในระบบมากนัก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์