Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ ปลา Yellow tang โดนปลา Brown tang ไล่กัดกัน แก้ไขยังงัยดี  (อ่าน 1385 ครั้ง)
sudhor ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/01/16, [23:24:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

yellow ตัวขนาด 1 นิ้ว ส่วน Brown ตัวใหญ่กว่าหน่อย มันไล่กัด
ดูเหมือนว่าตัว brown จะเป็นคนไล่ตลอด

มีวิธีแก้ไขยังงัยบ้างครับ

หมายเหตู
1) ผมลงปลาพร้อมกัน ได้ 3วันละ แรกๆๆ ยังไม่ออกอาการ พอวันที่ 3 ปรากฏว่าอยู่ใกล้กันไม่ได้เลย
หาง ครีบ กางใส่กันตลอด
2) ตู้ผมกรองแขวน 2 ตัวครับ

เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ปลาตระกลูนี้มันจะกัดกันถึงตายมัย? ต้องรอให้มันญาติดีกัน หรือต้องจับแยกครับ
แนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/01/16, [17:51:09] »

ขนาดตู้กี่นิ้วครับ บราวน์กับเยลโล่เป็นแทงค์ที่ดุเอาเรื่องอยู่ครับ ส่วนใหญ่บราวน์จะดุกว่าเยลโล่ เยลโล่ยังกินอาหารใช่มั้ยคับ ถ้าดูอาการแล้วไล่ไม่เลิก ต้องยอมปล่อยตัวใดตัวหนึ่งออกคับ
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/01/16, [09:49:37] »

ของผมแรกๆก็ตีกันนะ เอาหางตบไล่กันตลอด ลองสังเกตุไปเรื่อยๆ ราวๆอาทิตย์ของผมก็เลิกตีกัน นานๆมีไล่กันบ้าง แต่ไม่หวดกันละ ถ้าหนักๆ อาจจะต้องจับแยกนะครับ
sudhor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/01/16, [10:39:06] »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
วันนี้วันที่ 5 ละ

ก็ไล่ๆตอนกินอาหาร อ่าครับ พอปกติก็ต่างคนต่างอยู่
อาทิตย์หน้าคงดีกัน 555
Nemocrisis ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/02/16, [02:26:10] »

ลองเอาออกมาปรับพฤติกรรม เปล่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์