Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้น้ำประปาเลี้ยงก้นตู้แล้วรอดในระยะยาวบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 4623 ครั้ง)
nongnut99 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/01/16, [14:08:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมจำเป็นต้องใช้น้ำประปา เนื่องจากอยู่หอ ไม่สามารถติดตั้งเครื่องกรองน้ำ ROได้ ที่หอมีตู้กดน้ำ แต่อยู่ชั้นหก แถมไม่มีลิฟอีก จะแบกขึ้นห้องก็คงไม่ไหว ทดลองเลี้ยงมาได้ประมาณ1ปีละครับ เลี้ยงแต่เฉพาะของอ่อน เนื่องจากไฟledที่ใช้แค่27วัตต์ ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนเป็น ai hydra 26 
       จากที่เลี้ยงมาพบว่าของในตู้หลายอย่างไม่รอด ค่อยๆหดลงแล้วตาย ที่ชัดๆเลยคือ สตาร์ค่อยๆหายไปจนหมดก้อน โกรฟก็มีตายไปบ้างบางโพลิป กระดุมอยู่รอดได้นาน แต่ก็ไม่ลาม แถมบางดอกก็หดตายไป ที่รอดและโตดีคือเห็ด  เลยกลับมาคิดว่าอาจเป็นเพราะใช้น้ำประปาหรือป่าว พอเปลี่ยนไฟว่าจะลองซื้อโครงแข็งมาเลี้ยงแต่ก็กลัวตาย เลยอยากทราบว่ามีใครใช้น้ำประปาเลี้ยงบ้างมั้ยครับ แล้วก้นตู้พวกโคงแข็งรอดในระยะยาวหรือป่าว มีวิธีที่จะเลี้ยงโดยใช้น้ำประปาบ้างมั้ย ถ้าเลี้ยงแล้วไม่รอดคงหยุดซื้อก้นตู้ละ
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/01/16, [16:23:47] »

ปกติกินน้ำอะไรครับ? ผมแนะนำให้ซื้อเครื่องกรองน้ำกินก็ได้ครับ ผมใช้เครื่องกรองน้ำกินเนี่ยแหละเลี้ยง SPS/LPS/ softie เลี้ยงได้หมดอ่ะครับ

แล้วผมก็เคยใช้น้ำประปาเลี้ยง ระยะยาว แพงเพราะต้องใช้สารดูด phosphate ออกเช่พวก GFO กับ Carbon เยอะกว่าปกติมากครับ

ถ้าอยากทำก็ทำได้ครับ แต่ต้องยอมเสียค่าเคมีเยอะมากๆนะ เดือนนึงอย่างต่ำ 2000
nongnut99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/01/16, [21:59:18] »

กำลังคิดอยู่เลยว่าจะลดฟอสเฟตในน้ำยังไงได้บ้าง ถ้าแพงขนาดนั้นคงต้องใช้น้ำประปาไปก่อนละครับ ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยหาวิธีติดเครื่องกรองน้ำที่ห้อง พอดีอยู่หอเลยติดลำบากหน่อย    [on_052]

ที่โกรฟกับสตาร์ไม่ค่อยรอดเดาว่าอาจเป็นเพราะตะไคร่เกาะเลยตายไปทีละดอก  [on_024]
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/01/16, [23:59:01] »

หาเครื่องกรองน้ำกินครับ ไม่แพงมากหรอกจริงๆนะ
blueaaaaa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/01/16, [12:02:45] »

น้ำปะปา ไงก็ไม่รอดรึป้าวครับ .....

จะฝืนใช้ทำไมครับ

ไม่ก็ รองน้ำใส่ถังน้ำใหญ่ๆ เปิดอ็อคใส่ ทิ้งไว้ 2-3 วันไล่ คลอรีน

คิดว่าน่าจะโอเค
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/01/16, [12:56:40] »

ไปกันใหญ่

น้ำประปา ถ้าทิ้งไว้ซักคืน ให้คลอรีนระเหยออกไป ก็เลี้ยงก้นตู้-ปลาได้ครับ

เพียงแต่ อาจจะเป็นปัจจัยที่ทำให้เกิดตะไคร่ได้ง่ายกว่าน้ำกรองครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/01/16, [16:07:20] »

อย่างที่บอกอ่ะครับ ถึงบางที่น้ำประปาจะไม่มีคลอรีน หรือไล่คลอรีนออกก็เหอะ (อย่างที่ผม พระราม2 น้ำประปาแทบไม่มีคลอรีน) การใช้ระยะยาวมันทำให้ตะใคร่ขึ้นหนักมาก แล้วตู้ก็ดูป่วยๆด้วยนะครับ แนะนำให้ซื้อเครื่องกรองน้ำกินเล็กๆก็ยังดีนะครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/01/16, [19:46:03] »

ตู้ผมน้ำประปา 2 ปีแล้วนะ ก็ปกติดีครับ
ก้นตู้ก็โตลามดี เลี้ยงแต่ของอ่อนครับ
ตะไคร่ในตู้ไม่มีเลย มีแต่ไดอะตอมเกาะกระจกครับ แม่เหล็กเช็ดอาทิตย์ละครั้ง
จะมีปัญหาตรง Kh นิดหน่อยครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/01/16, [10:19:21] »

ตู้ผมน้ำประปา 2 ปีแล้วนะ ก็ปกติดีครับ
ก้นตู้ก็โตลามดี เลี้ยงแต่ของอ่อนครับ
ตะไคร่ในตู้ไม่มีเลย มีแต่ไดอะตอมเกาะกระจกครับ แม่เหล็กเช็ดอาทิตย์ละครั้ง
จะมีปัญหาตรง Kh นิดหน่อยครับ

ถ้าอายุตู้เกิน6เดือน ปีนึง  ตู้จะเริ่มนิ่งแล้วครับ มันมีสมดุลในตู้แล้ว ปริมาณตะไคร่จะน้อยลงตามไป
แต่ตุ้ตั้งใหม่ๆอาจมีปัญหาบ้าง ถ้าช่วงแรกๆใช้น้ำกรองได้จะดีกว่า พอผ่านไปซักระยะค่อยใช้น้ำประปาได้ แต่หมายถึงว่าตู้ต้องมีระบบการกำจัดของเสียดีพอ(เริ่มนิ่ง-อายุตู้สูงๆ)
แต่ถ้าๆไม่อยากให้ยุ่งยากจนเกินไปในการแก้ปัญหา แนะนำใช้น้ำROจะดีกว่าครับ

(ปล. ตู้ผมปัจจุบัน การเติมน้ำที่ระเหย ผมก็น้ำประปา ... 55 เพราะมันทันใจดี RO มันไหลข้า)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/01/16, [13:34:12] »

ถ้าแถวไหนน้ำประปาไม่ดี ฟอสเฟตเยอะปะการังก็แย่นะครับ โดยเฉพาะพวกโครงแข็ง
rambo farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/01/16, [19:13:38] »

ตู้ผม 2 ปีกว่าๆ น้ำปะปา มาตลอด
สตาร์ลาม กำลังหัดแฟรก แอนนมแบ่งตัว 5 ครั้งละ
เวลาน้ำระเหย ก็ตักมาเติมเลย ( ขี้เกียจไปหน่อย )

[on_065]
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/01/16, [08:10:22] »

น้ำประปาจะแย่ตรงที่มี po4 สูงพอที่จะทำให้ปะการังไม่โตได้ และในธรรมชาติก็ไม่ค่อยมีอะไรกำจัดมันออกไปได้ นอกจากพวกพืชน้ำเค็ม ตะไคร่ สาหร่าย พวกนี้ นอกจากการบำบัดด้วยเคมีด้วยมีเดียอะไรก็ตามแต่ อีกทางคือ ต้องทำที่เลี้ยงสาหร่าย หรือเรฟูเจียม ครับ

คำถามนี้เคยเป็นคำถามของผมถามแอดมินคนเก่ากว่าพี่ป๊อป พี่เค้าให้คำตอบมาว่า ในเมื่อเอาใส่เข้ามาในตู้แล้วจะต้องเอาออก ทำไมไม่เอามันออกเสียตั้งแต่ก่อนใส่เข้าตู้ละครับ ผมงิเถียงไม่ออกเลย 5555

ยังไงก็แนะให้ติด ro นะครับ เข้าใจว่าอยู่หอ ติดตั้งแบบถาวรไม่ได้ ก็ต่อสายสางเอาก่อนก็ได้มังครับ
Nemocrisis ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 24/01/16, [23:14:09] »

ผมน้ำปะปา ผ่านกรอง 5 ขั้น จริงๆ ถ้ากัว เอากรอง 5 ขั้นก้ได้นะครับ ค่าน้ำ NO3 ประมาณ 10 PO4 ไม่ได้วัด แถม กรอง 5 ขั้น 800กว่าบาท ไม่ต้องใช้ไฟด้วย ต่อน้ำจากก็อกเข้ากรองเลย
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/01/16, [11:50:31] »

การกรอง5ขั้น อันนี้ไม่รู้ว่าแบบไหนนึกไม่ออก
แต่ถ้าเป็นเครื่องกรองน้ำ RO หลักๆก็มี
- กรองหยาบ เป็น การกรองเอาพวกตะกอนชิ้นใหญ่ๆ (แต่ก็ยังเล็ก) ออกจากน้ำก่อนเพื่อเข้าสู่การกรองขั้นต่อๆไป ใส้กรองเป็น PP
- กรองคาร์บอน ก็จะเป็นการดูดซับโดยการใช้พวก คาร์บอนแท่ง เรซิ่น ปกติจะมี2กระบอก
- RO เมมเบรน ความสะอาดของน้ำหลังขั้นตอนนี้จะสะอาดมาก แบบว่า 0.0001 ไมครอน( 0กี่ตัวจำไม่ได้ รู้แต่สะอาด)
- การปรับรสชาติของน้ำ

หลังผ่านกระบวนการต่างๆ ค่าของเสียจะลดลงอย่างมาก น้ำประปาบ้านนอกที่บ้านผม วัดน้ำดิบได้ NO3=0  PO4=0 ครับ
แต่ถ้าน้ำประปาเพียวๆ ไม่อยากวัด ยิ่งช่วงแล้งๆ  ก่อนซักผ้ายังต้องใช้ถุงกรองเพื่อกรองน้ำก่อนเลย ไม่งั้นผ้าหมอง..5555

ปกติเวลาเติมน้ำชดเฃยส่วนที่ระเหยไป  ถ้ามีเวลาพอ ผมก็ใช้น้ำ RO เติมครับ
ถ้ารีบๆ ก็จะเอาน้ำทิ้งจากเครื่อง RO  เพราะสังเกตุว่าน้ำจะใสกว่าน้ำประปาเพียวๆ โดยดูจากถังน้ำทิ้ง ที่ก้นถังไม่มีฝุ่นตะกอน (ถ้าถังน้ำประปา ที่ก้นถังไม่ต้องพูดถึงครับ)
แต่ถ้าช่วงน้ำประปายังใสๆ บางทีผมก็ตักจากถังน้ำเติมเลย  คิดเอาเองว่าเป็นการเติม Trace Element ลงในตู้ครับ  [on_026]
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/01/16, [00:33:55] »

ระวังนะครัชคุณบิล po4 ในน้ำทิ้งของ ro นี่สูงไม่ใช่เล่นนะครัชชชช 5555
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/01/16, [09:42:53] »

ระวังนะครัชคุณบิล po4 ในน้ำทิ้งของ ro นี่สูงไม่ใช่เล่นนะครัชชชช 5555

ตอนนี้ในตู้ ประเภทโครงแข็ง สลายหายไปหมดแล้ว ...  [on_007]
ไม่ใช่เพราะ po4  แต่เป็นผมเองที่ขาดการดูแล
Tanatip_Mix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 26/01/16, [15:16:56] »

ผมอยู่หอ ใช้น้ำประปามาตั้งเเต่เริ้มเลี้ยง  ตอนเอาน้ำมาใช้ผมจะเปิดน้ำประปาทิ้งไว้ในถังพักน้ำ  เป่าอ็อก2-3 คืน ให้คลอรีนระเหย  เเล้วก็ใช้ฟอสเเบนเเช่ทิ้งไว้เลย   น้ำใกล้หมดก็เติมน้ำประปาลงถังพัก  เปิดอ็อก    ปัจจุบันวัดฟอสเฟสในตู้ มีเเค่ 0.25    อายุตู้5เดือนเเล้ว ในตู้ผมมี เกรป สตา กระดุม แอนนม ก็ลามดีนะ  //เรื่องที่ปะการังร่อนตาย  ลองวัดค่าน้ำยังครับว่าเเต่ละค่าได้เท่าไหร่  บางทีอาจจะเป็นเพราะอุณหภูมิด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์