Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่แนะนำตัว บวกถามมือเก๋าของแถมที่มากับหินเป็นครับ  (อ่าน 783 ครั้ง)
rangsonn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/01/16, [21:51:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ มือใหม่ตู้ทะเลครับ ตู้เฟอร์ 36 นิ้วครับ รันน้ำมา 7 วันครับ แอมโมเนียจาก 0.4 มา 0 ไนไตร์ท 0

ดูตู้วางหินมา 1 อาทิตย์เริ่มเบื่อครับ เลยไปสอยไฟ กะพัดลมมาเพิ่มวันนี้
เลยได้เห็นของแถมที่อยู่บนหินเป็น
 (แอบดีใจตอนไม่มีไฟ ว่าไม่ต้องปวดหัวเรื่องของแถม)

มีดอกใหญ่แยกมา 1 กับ 3-4 ดอกเล็กๆ (ก้อนเดียวกันแต่คนละจุดครับ)
**ขออภัยถ้ารูปไม่ชัดนะครับ ใช้มือถือถ่ายมาครับ**
เลยอยากถามมือเก๋าครับว่า
 1. มันเป็น baby aiptisia หรือเปล่าครับ?
ลองไป search ดูในเวป เห็น aip มันไม่มีลาย กะหนวดไม่ยาว

ส่วนอันนี้
2.สีเหลืองๆนี่คงเป็นฟองน้ำที่ตายแล้วใช่ไหมครับ
ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรน่าห่วงนะครับหินไม่มีกลิ่นครับ
 (ที่มีกลิ่นทิ้งไปแล้วครับ ก้อนนึงมารู้ทีหลัง.. ดูในเวป..ว่าที่ทิ้งไปมีหน่ออ่อนของสตาร์เพียบเลย ..แทบทรุด..
แต่ผมไม่กล้าเสี่ยงครับ เดี๋ยวน้ำเน่ามา อดลงตู้เลย)

อีกอันครับ
3. สีม่วงๆนี่ ตะไคร่หรือเปล่าวครับ มีทั้งแบบขนอ่อนๆ กะเป็นใบๆ คล้ายใบผักบุ้งเลยครับ

สุดท้ายครับ เกี่ยวกับอุปกรณ์

4. ไม่มีกรองล่างครับ ท่านไหนเคยใช้ weipro 2016 บ้างไหมครับ เห็นว่าเป็นแบบ external ได้ด้วย ผมกะจะวางแบบเดียวกับกรองนอกเลย ไม่รู้จะดีไหม แบบแขวนนอกตู้ ผมกลัวตู้ฉีกอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าหนักมากไหม

อาจจะยาวไปหน่อย ขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้ากับประสบการณ์ที่จะให้กันนะครับ
 [on_055] lau01
magictime ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/16, [22:08:23] »

ขอตอบผิด ถูกไม่ว่ากันนะ
ข้อ 1ดูเหมือนจะเป็นพวกหนอนท่อหรือป่าวครับ รูปร่างมันคล้ายๆ
สกิมเมอร์ ไวโป มันใช้ปั้มแยกจากตัวสกิมนี่ครับ ใช้ปั๊มน้ำยิงเข้าตัวสกิม ลองดูตัวอย่างจาก ยูทูปได้
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/01/16, [09:02:59] »

ตอบ
1.หนอนท่อครับ
2.ฟองน้ำครับแต่ยังไม่ตาย แต่ถ้าเอามารันน้ำ ก็คงจะไม่เหลือครับ ฟองน้ำเลี้ยงยากมากครับ
3.น่าจะเป็นจำพวกสาหร่ายครับผม
ทั้ง 3 ข้อไม่มีพิษภัยต่อตู้ครับ รอท่านอื่นเสริมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์