Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องน้ำทะเลกับน้ำเกลือคับ  (อ่าน 1147 ครั้ง)
Dagon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/01/16, [20:06:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามเพื่อนๆหน่อยคับ. ระหว่างน้ำทะเลที่มีขายอยู่ทั่วไปกับน้ำที่ตีเกลืออันไหนดีกว่าคับ. แล้วอันไหนเก็บไว้ได้นานกว่าคับแล้วตอนเก็บสต็อกน้ำไวต้องเปิดอ๊อกไหมคับ หรือใส่ถังปิดฝาไวก็พอ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/01/16, [21:28:04] »

น้ำทะเล แร่ธาตุครบ มีสิ่งมีชีวิตเล็กๆติดมากับน้ำ บอกไม่ได้ว่ามีอะไรบ้าง
การใช้ถ้าระบบพร้อมก็ประหยัดเวลาลงไปได้ ถ้าได้น้ำที่ดีมา  วัดค่า no3 po4 อาจจะเป็น 0
แต่หากว่าระบบไม่พร้อม สิ่งมีชีวิตในน้ำนั้นตายก็จะกลายเป็นของเสีย
การเก็บต้องเปิดอ๊อค เปิดให้น้ำหมุนเวียน
*ข้อจำกัดคือ น้ำทะเลมาจากธรรมชาติ บอกไม่ได้ว่าช่วงที่ดูดน้ำมานั้น ในน้ำมีอะไรบ้าง
ค่าต่างๆไม่คงที่แปรเปลี่ยนตามสภาพแวดล้อม

น้ำเกลือสะดวก ราคาสูงกว่า ใช้เกลือดีๆ ถ้าได้น้ำ ro ระบบที่ตั้งใหม่นั้นค่าของเสียจะต่ำ
แต่ไม่มีสิ่งมีชีวิตอะไรเลย ตู้ใหม่จัดหินเรียบร้อย หลังจากตีน้ำให้เข้าที่สักพัก เลี้ยงระบบ ใส่แบค  
ถ้าหินสะอาดๆ ค่าของเสียก็จะน้อย ให้ระบบเข้าที่แล้วค่อยๆลงสิ่งมีชีวิต
แต่ถ้าตีเกลือเฉยๆ ใส่ถังไว้ปิดฝาเก็บได้ ไม่ต้องเปิดอ๊อกก็ได้
*ข้อจำกัดการใช้เกลือ เกลือแต่ละยี่ห้อมีส่วนผสมที่แต่ละยี่ห้อมีความสมดุลของแต่ละยี่ห้อ
การนำมาผสมรวมกัน อาจจะไม่เป็นผลดี และอาจส่งผลรุนแรง เพราะสารเคมีที่ใช้อาจจะไม่เข้ากัน
หากจะทำการเปลี่ยนยี่ห้อ ควรค่อยๆเปลี่ยนทีละน้อย หรือไม่ก็ 100% ไปเลย

Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/01/16, [06:18:49] »

ตามที่คุณตั้ม Puzzle บอกครับ

แต่จากที่ผมขายน้ำทะเลมา น้ำทะเลสามารถเก็บได้โดยที่ไม่ต้องเปิดออกซิเจน เพื่อตัดวงจรชีวิตของสิ่งมีชีวิตบางอย่างให้มันตายไป ซึ่งสิ่งมีชีวิตบางจำพวกที่ว่านี้อาจมีผลกับปลาและปะการังเช่น โรคต่างๆ เป็นต้น

น้ำทะเลที่มาจากแหล่งที่มีคุณภาพ ค่า No2 No3 และ Po4 จะเป็น 0 ครับเก็บได้โดยใช้ภาชนะหรือถังที่มีสีทึบ เก็บไว้โดยไม่ให้โดนแสงแดด พร้อมปิดฝา

น้ำทะเลสามารถเก็บตามที่ผมกล่าวมาจากที่ผมทดลองคือเก็บไว้ 1-2 เดือน โดยลองมาวัดค่าต่างๆหลังจากที่เก็บ ก็จะยังเป็น 0 คงเดิมไม่เปลี่ยน ค่าความเค็มส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 30-32 Ptt แล้วแต่ฤดูกาล

ส่วนเรื่องการตีเกลือก็ตามคุณตั้ม ได้เลยครับ  [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์