Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องตู้ครับ  (อ่าน 1072 ครั้ง)
Cactus01 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/01/16, [12:09:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมตั้งตู้มาสักพักแล้ว เป็นตู้ ขนาด 20*11*11
สงสัยว่าถ้าซื้อตู้ใหม่รันระบบใหม่ ตู้เก่านี้สามารถทำเป็นกรองล่างได้ไหมครับ
ตอนนี้ในตู้มีแค่ปลิงกับการ์ตูน ไฟ Led กรองแขวน
ตอนนี้วางแผนจะวางตู้ 36 ขอคำแนะนำด้วยครับ   [on_066]

ipeawsohot ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/01/16, [13:33:55] »

สามารถใช้ตู้เก่าทำได้ครับ แต่มุมมองผมว่ามันจะเล็กไปสำหรับตู้ 36 นะครับ
ซึ่งอาจจะส่งผลให้พื้นที่ในการวางอุปกรณ์ เช่น สกิมเมอร์ รีมูฟ คอยล์ ปั้ม ฯลฯ อาจไม่เพียงพอ
ตู้ผมขนาด 24 ยังใช้กรอง 36 เลยครับ
ตัดกรองใหม่ดีก่าเนอะ จะได้สบายอนาคตด้วย
ส่วนของที่มีอยู่ก็สามารถย้ายมารันในตู้ใหม่ได้เลย แต่ก็ต้องรอระบบเซ็ตตัวให้นิ่งก่อนสัก 3 อาทิตย์
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/01/16, [15:07:41] »

สั่งทำใหม่ดีกว่าจะ จะได้กั้นช่องได้ด้วย

ส่วนตู้นี้เก็บไว้เป็นตู้พักปลา ตู้รักษาปลา ดีกว่าครับ
Winchot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/01/16, [16:19:02] »

รึจะเอาแบบ อินดี้ๆ แบบผมก้อได้ ประหยัด ด้วย เลี้ยงได้เหมือน กัน  ผมใช้ตู้24 กรองข้างเต็มอันเก่ามา diy
รึถ้าไม่มีก้อ ใบละ 500 บาทเอง ตามห้องซื้อขายมีเยอะแยะ เอามาใส่ แผ่นอะคิริก กั้นเพิ่ม มาอีกช่อง บากร่องเอาไว้ แล้วอัดด้วยกาวซิลิโคน

ก้อใช้ได้ ช่องน้ำลง ใส่ใยกรอง กับใบโอบอล ช่องปั้ม ก้อใส่ ถ่าน คาร์บอน ลงไป ช่องถัดมาก้อเป็น สาหร่า เศษปะการัง หินเป็น แล้วก้อสกิมเมอร์ เป็นสกิมเมอร์ diy  
ตู้หลักผมก้อ ตู้ 30นิ้ว *19*18 ราคา 850 ไปได้ที่ กาดคำเที่ยงเชียงใหม่ กทม. อาจไม่ถึง ของผมเป็นตู้โล่ง แล้วมาทำระบบโอเวอร์โฟร์ เอา

เป็น โอเวอร์โฟร์ คู่ ท่อเล็ก (4 หุน) ดูดน้ำจากผิวน้ำ ท่อใหญ่ (6 หน) ดูดน้ำจากพื้นตู้

ก้อโอเคละ ตามรูป สรุปค่าเสียหายที่ผมเสียไป ประมาน 1200 บาทรวมท่อ ปั้มผมมีอันเก่า ตู้กรองผมใช้อันเก่า ออกแนวอินดี้ สกิมเมอร์ diy ใช้ได้ok เลย ไม่ถึงถึงกับเพอร์เฟค แต่ก้อดักของเสียได้ ดีไม่แพ้ ของที่เค้าทำมาขาย [on_026] [on_026] [on_026] [เจ๋ง] ลองดูเป็นแนวทางนะครับ อาจเอาไปปรับใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/01/16, [17:23:31] โดย Winchot »
Guntapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/01/16, [00:55:43] »

รึจะเอาแบบ อินดี้ๆ แบบผมก้อได้ ประหยัด ด้วย เลี้ยงได้เหมือน กัน  ผมใช้ตู้24 กรองข้างเต็มอันเก่ามา diy
รึถ้าไม่มีก้อ ใบละ 500 บาทเอง ตามห้องซื้อขายมีเยอะแยะ เอามาใส่ แผ่นอะคิริก กั้นเพิ่ม มาอีกช่อง บากร่องเอาไว้ แล้วอัดด้วยกาวซิลิโคน

ก้อใช้ได้ ช่องน้ำลง ใส่ใยกรอง กับใบโอบอล ช่องปั้ม ก้อใส่ ถ่าน คาร์บอน ลงไป ช่องถัดมาก้อเป็น สาหร่า เศษปะการัง หินเป็น แล้วก้อสกิมเมอร์ เป็นสกิมเมอร์ diy  
ตู้หลักผมก้อ ตู้ 30นิ้ว *19*18 ราคา 850 ไปได้ที่ กาดคำเที่ยงเชียงใหม่ กทม. อาจไม่ถึง ของผมเป็นตู้โล่ง แล้วมาทำระบบโอเวอร์โฟร์ เอา

เป็น โอเวอร์โฟร์ คู่ ท่อเล็ก (4 หุน) ดูดน้ำจากผิวน้ำ ท่อใหญ่ (6 หน) ดูดน้ำจากพื้นตู้

ก้อโอเคละ ตามรูป สรุปค่าเสียหายที่ผมเสียไป ประมาน 1200 บาทรวมท่อ ปั้มผมมีอันเก่า ตู้กรองผมใช้อันเก่า ออกแนวอินดี้ สกิมเมอร์ diy ใช้ได้ok เลย ไม่ถึงถึงกับเพอร์เฟค แต่ก้อดักของเสียได้ ดีไม่แพ้ ของที่เค้าทำมาขาย [on_026] [on_026] [on_026] [เจ๋ง] ลองดูเป็นแนวทางนะครับ อาจเอาไปปรับใช้ได้

เพิ่มเติมหน่อยครับ : ไบโอบอล ถ้าจมน้ำแบบนั้นไม่ได้ช่วยกำจัดแบคทีเรียนะคับ ต้องไว้ที่น้ำผ่าน แต่ไม่จม แบคถึงจะสร้างฟิล์ม แต่ถ้าแบบจมน้ำจะช่วยแค่เพิ่มอ็อคซิเจนครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์