Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง เปลี่ยนจากตู้ไม้น้ำมาตู้ทะเลครับ  (อ่าน 1074 ครั้ง)
^3^ ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/01/16, [18:51:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมขนาด 48*18*18  ใช้กรองนอก 2217  ไฟผมมี T5 HIGH OUT PUT 28w*4    2  โคม 

คำถาม----  ผมต้องการใช้ตู้เก่า ไม่เจาะอะไรเพิ่มเติม ไฟ เปลี่ยนเเค่หลอด ???  ได้รึไม่ กรองใช้กรองนอก  ตัวเดิมเปลี่ยนมีเดีย
ได้รึไม่ --  รบกวนเเนะนำหน่อยนะครับ เล่นไม้น้ำมา จะ 10 ปี เบื่อเเล้วอยากเปลี่ยนเเนวครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/01/16, [19:46:35] »

มาตามเค้าเลย แต่ผมซื้อชุดทะเลใหม่หมดเลย
เพราะไม้น้ำกับทะเลต่างกันพอสมควรเลยครับ

เรื่องตู้ ถ้าไม่เจาะ ก็ใช้กับกรองล่างได้ ใช้ท่อโอเวอร์โฟลวเอา แต่ยุ่งยาก เพราะต้องคำนวนระดับน้ำเวลาไฟดับ มีท่อเยอะกว่านิดหน่อย แต่ผมก็ใช้อยู่นะครับตู้ 24 ไม่เจาะ

เรื่องกรอง ตัดทิ้งไปได้เลย กรองล่างดีที่สุด ผมก็เคยดันทุรัง ปรากฏว่า น้ำเหลืองง่าย หมักหมม เพราะ พอด มันจะเกาะตามหินเป็น และ มีเดีย พอมันกินแล้วก็อึออกมาเป็นตะกอน หมักหมมในใยกรอง และ พื้นถังกรอง

ปล.อย่าเบื่อไม้น้ำเลยครับ คนละแนว ได้ความรู้ทั้งสองอย่าง สวยสบายตาเหมือนกัน ใครบอกว่าตู้ทะเลสวยกว่า ผมว่าสวยเท่ากันครับ
แต่ตู้ทะเลต้องดูแลมากและเปลืองเงินกว่านิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/01/16, [19:48:39] โดย หมาน้อย »
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/01/16, [20:05:11] »

เก็บตู้เดิมเอาไว้ แล้วเอาตังมาเริ่มตู้ใหม่เล็กๆ30ก็พอ
 เอาของตู้ทะเลไปเลย ประหยัดแต่แรกตอนหลังจะลำบาก
^3^ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/01/16, [21:02:49] »

สงสัยต้องเก็บไว้เเล้วตั่งตู้ใหม่ 555
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/01/16, [06:26:24] »

ตู้ที่มีหากเป็นตู้ที่มีกระจกหนา 10mm. สามารถนำมาประยุกต์เลี้ยงได้เลยครับโดยการยกตู้ หรือ จ้างช่างให้มาเจาะรูทำน้ำลง ค่าเจาะส่วนใหญ่ รูละ 100 แต่หากจ้างช่างมาอันนี้แล้วแต่ตกลงครับ สวนเรื่องกรอง คงจะต้องใช้กรองล่างแบบกั้นช่องทีเขาใช้กันทั่วๆไปครับ

สุดท้ายเรื่องไฟ T5 เปลี่ยนหลอดก็ใช้ได้ครับ ผสมสีเอาตามต้องการครับ

ปล อย่าลืมเปลี่ยนขาเป็นขาไม้ด้วยนะครับ  [on_055]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/01/16, [11:12:43] »

ไฟ เปลี่ยนหลอด ใช้ได้
ตู้เดิมไม่แก้ไขอะไร + กรอง2217 ระยะสั้น ใช้ได้ครับ
ระยะยาว เมื่อมีการลงสิ่งมีชีวิตเพิ่มขึ้น อาจจะมีปัญหาในอนาคตเช่น ปั๊มต่างๆ อุปกรณ์ต่างๆ สกิมเมอร์ ฯลฯ มันเกะกะครับ ถ้ามีกรองล่างก็จับยัดลงไปได้ ทำให้ตู้หลักสวยและไม่รกตา
แต่ถ้าคาดว่าจะเลี้ยงปลาไม่หนาแน่น และ ไม่มีก้นตู้  กรองกับตู้เดิม ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ
^3^ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/01/16, [21:09:46] »

ครับ ขอบพระคุณมากครับ จะมาร่วมถมทะเลอีกคน 555
HAMBERGERR ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/01/16, [23:28:06] »

ถ้าไม่เจาะตู้ จะใช้ over flow สำเร็จ ทำจากอคริลิกก็ได้ครับ จะซื้อหรือ diy เอาก็ตามสะดวกครับ แต่ถ้าจะใช้วิธีเจาะ จะเจาะข้างตู้ หลังตู้ หรือ พื้นก้นตู้ก็แล้วแต่ หาช่างเจาะที่ฝีมือไว้ใจได้ใจเย็นกับอุปกรณเจาะดีๆหน่อยครับ ประเภทช่างสักแต่ว่าเจาะอย่าไปจ้างมาเจาะครับ ผมเคยโดนมาแล้ว เจาะแล้วเวลาใกล้จะทะลุ พวกดันซะ ขอบรูเจาะด้านในตู้บิ่นหมด ต่อข้อต่อตรง เกลียวนอก-เกลียวในแล้วรองโอริงวง เทสเติมน้ำๆรั่วซึม แก้งานให้ไม่รั่วนี่ ยากถึงยากมากครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/01/16, [08:32:36] »

ตู้ผมขนาด 48*18*18  ใช้กรองนอก 2217  ไฟผมมี T5 HIGH OUT PUT 28w*4    2  โคม 

คำถาม----  ผมต้องการใช้ตู้เก่า ไม่เจาะอะไรเพิ่มเติม ไฟ เปลี่ยนเเค่หลอด ???  ได้รึไม่ กรองใช้กรองนอก  ตัวเดิมเปลี่ยนมีเดีย
ได้รึไม่ --  รบกวนเเนะนำหน่อยนะครับ เล่นไม้น้ำมา จะ 10 ปี เบื่อเเล้วอยากเปลี่ยนเเนวครับ

ตู้เดิมใช้ได้ ทำเป็นตู้บน เจาะรูน้ำลงทำกรองล่าง ถ้าไม่เจาะก็ใช้ overflow
ทำกรองล่าง - เพิ่มปริมาณน้ำ / ระบบกรอง / ที่วางอุปกรณ์ต่างๆ สกิมเมอร์ รีมูฟ อื่นๆ
ไฟ เดิมใช้ได้ แค่เปลี่ยนหลอด
กรองนอก เอามาทำเป็นตัวรีมูฟได้ ใส่มีเดีย เปลี่ยนตามเวลา....
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์