Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจคเปลี่ยนตู้ใหม่ หาอะไรทำช่วงหยุดปีใหม่  (อ่าน 1843 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 29/12/15, [20:42:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จริงๆตู้เก่าค่อนข้างนิ่ง ไม่ค่อยอยากเปลี่ยน แต่เนื่องจากไปจัดพาวเดอร์บลูตัวใหญ่มา ตู้เก่าค่อนข้างแคบ สงสารปลา ไหนๆก็ไหนๆ ตู้เก่าไม่ค่อยจุใจ ก็เปลี่ยนตู้ซะเลย

อันนี้ภาพตู้เก่าก่อนยุบ 48"x16"x24" (มีลงขายอยู่นะครับ)

จะเห็นได้ว่า 16" แคบไปมากไม่พอสำหรับตัวใหญ่ๆให้ว่ายน้ำ กลับตัวไปมาลำบาก

เรียบร้อยยุบตู้ใช้เวลาไม่นานเท่าใด รวมล้างทรายเบ็ดเสร็จ 3 ชั่วโมง

ปลาเก่าหินเก่าน้ำเก่า ย้ายมาพักในถังชั่วคราว แลดูพาวเดอร์บลูจะว่ายน้ำมีความสุขกว่าเดิม

งวดนี้เลยตัดตู้ใหม่ ตัดสินใจตัดกับร้าน NanoLife เป็นไซต์ 48"x30"x24" จริงๆอยากได้ 60 แต่คอนโดจะอึดอัดไป ขอ 48" เท่าเดิมดีกว่า กระจก Lid กรองมุมภายใน ราคาเบ็ดเสร็จจบที่ 37,000

อันนี้เป็นภาพตู้ใหม่มาส่งแล้ววันนี้

มาดูงานกันครับ ซิลิโคน แอบมีฟองอากาศอยู่บ้าง

เดี๋ยวมาอัปเดทเพิ่มนะครับ
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/12/15, [00:16:08] »

ให้เขาแก้งานไหมครับ? เขาทำได้ดีกว่านี้ครับ ตู้ผมทำ nano-life เหมือนกัน ถ้ามีฟองอากาศมันมีสิทธิ์จะรั่วไวในอนาคตนะครับตรง seam มัน

ปล: จริงๆไม่อยากทัก แต่ไม่อยากให้เสียเงิน แล้วร้านก็เสียชื่อในอนาคตด้วยครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/12/15, [16:18:22] »

ดูดีทุกอย่าง  เสียอย่างเดียว ตู้ยิงไม่เนียน นอกนั้นพร้อมรบครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/12/15, [22:55:10] »

เห็นว่าเปลี่ยนช่างทำไปแล้วนิ แต่ผลงานยังดูเหนื่อยๆ
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/12/15, [00:13:41] »

มาอัปเดทต่อครับ เรื่องตู้คุยกับที่ร้านไป พี่เค้าบอกว่าถ้าตู้มีปัญหาเดี๋ยวดูแลให้ ก็ถอยไม่ได้แล้ว ตู้เก่าก็รื้อแล้ว ต้องเดินหน้าอย่างเดียว มีขาวางไฟในตู้ที่ทำมาผิด จากสองโคม เป็นสามโคม พี่เค้าก็ใจดีทำให้ใหม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้า ไม่งั้นไฟวางจะเบี้ยว

วันที่ 29 ตู้มาส่ง ทดสอบใส่น้ำดูว่ามีรั่วมีซึมไหม แต่ดูได้แค่รอบนอก ด้านหลังกับด้านขวาดูไม่ได้   036

ก็ไม่มีอะไรให้น่าเป็นห่วง

จัดการนำทรายเก่าที่ล้างแล้ว กับน้ำเก่า ใส่ไว้ก่อน รอน้ำทะเลจาก บ้านทะเล มาส่ง

วันที่ 30 น้ำทะเลมาส่ง 700ลิตร ตู้นี้อยู่คอนโดครับ ต้องใช้ถังเข็นขึ้นมา 4 รอบได้เหนื่อยใช่เล่น  [on_008] สูบน้ำเก่าที่ ใส่เลี้ยงทรายไว้เมื่อคืนออก จัดแจงลงน้ำทะเล ขึ่นขึ้นมาเล็กน้อย 5 ทุ่มน้ำใส เลยย้ายหินที่พักไว้ กลับเข้าตู้

ตอนหินอยู่ตู้เก่าไม่เคยเจอปลาดาวนี้ออกมาเดิน พอย้ายลงตู้ใหม่น้ำทะเล ออกมาเต็มเลย มันคือดาวอะไรครับ จะอันตรายไหมมากันเต็มเลย  n032

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/12/15, [00:17:04] โดย paveen »
ZIONRICH ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/12/15, [09:30:09] »

ดาวเปาะมีดีละคับ ตู้ใหญ่บึกบันอยากได้บ้างเลย  [เจ๋ง]
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/12/15, [10:47:15] »

ดาวเปราะผมไม่เคยออกมาให้เห็นเต็มตัวแบบนี้เลย 555

ท่อน้ำขึ้นอยู่ต่ำแบบนั้นมีกันย้อนไหมครับ ระวังไฟดับแล้วน้ำไหลลงจนล้นกรองล่างนะครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/12/15, [12:13:56] »

ดาวเปราะผมไม่เคยออกมาให้เห็นเต็มตัวแบบนี้เลย 555

ท่อน้ำขึ้นอยู่ต่ำแบบนั้นมีกันย้อนไหมครับ ระวังไฟดับแล้วน้ำไหลลงจนล้นกรองล่างนะครับ

ท่อน้ำขึ้นแบบนี้ต้องมีกันย้อนนะครับผม
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/12/15, [14:53:30] »

ท่อน้ำขึ้นแบบนี้ต้องมีกันย้อนนะครับผม

ผมมีกั้นย้อนติดอยู่ที่ปั๊มน้ำขึ้นแล้วครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/12/15, [20:27:02] »

และแล้วก็ได้เวลาย้าย สมช กลับสู่ตู้ แอบห่วงอยู่ตัวเดียว พาวเดอบลู!!!  [mo_001]

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ที่เปลี่ยนตู้ ก็เพื่อเจ้ายักษ์พาวเดอร์บลู ตัวนี้  [on_066]

หวังว่าเจ้ายักษ์จะไม่ขี้แตกจนระบบล่มนะ  ้hahaha
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/01/16, [10:54:56] »

พาวเดอร์ตัวนี้หน้ารักเชียว :)
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/01/16, [21:22:16] »

พาวเดอร์ตัวนี้หน้ารักเชียว :)

ฉลาดด้วยครับ ผมเดินไปส่องหน้าตู้มันว่ายมาอยู่หน้าตู้ไม่ค่อยไปไหน จากนั้นก็ว่ายไปตระกร้าสาหร่าย วนไปมาแบบนี้ เหมือนกับจะบอกว่า หยิบสาหร่ายมาป้อนให้กินได้แล้ว (เพราะมันไม่ยอมกินเม็ด ป้อนสาหร่ายทุกวันจนจะหมดตระกร้าแล้ว) [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์