Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอนก้นม่วง เเต่หนวดมันขาว  (อ่าน 2286 ครั้ง)
peerawatty ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/12/15, [20:53:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แปลกหรือไหม   
อาการ  ลักษณะหนวดขาวใส ปลายหนวดเหลืองนิดๆ เวลาจับไม่รู้สึกว่าหนวด ของแอน
เกาะมือ 
           ตรงก้นของเเอนยังคงเป็นสี่ม่วงเข้มอยู่ ยังมีเเรงเกาะหิน

คือวาอย่ากทราบว่าเป็นที่พันธุ์ หรือ อาการฟอกขาวของแอน คับ

ถ้าฟอกจิงควรทำยังไง

cryingrun   ขออภัยยังอัฟรูปไม่เป็น [on_009]
ปล ถ้าใครมีรูปอาการคล้ายที่ผมบอก ช่วยลงให้ดูเป็นตัวอย่างด้วยคับ

ขอบคุณคับ   
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/12/15, [21:42:00] »

ตัวอย่างของก้นม่วงฟอกขาว ไว้เปรียบเทียบครับ รูปบน ผมเอามาจากเน็ต รูปล่าง ผมถ่ายเองจากในทะเลครับ รอบๆ มันเป็นก้นม่วงปกติ ไม่ฟอก ตรงกลางขาวๆ นั่นฟอก เอาไว้เปรียบเทียบครับ จะได้เห็นได้ชัดเจน

หารูปเพิ่มเติมได้ เสิชคำว่า Bleached Heteractis Magnifica ครับ

Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/12/15, [22:44:32] »

คือว่าคล้ายรูปบนครับเเต่ก้นยังม่วงอยู่ พอจะมีวิธีรักษา ไหมคับ  หรือหมดห่นทางเเล้ว [on_007] [on_024]
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/12/15, [23:19:41] »

คำถามครับ
1. ได้มาสภาพนี้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าได้มาสภาพดี แต่เพิ่งมาฟอกในตู้
2. ก้นตู้ตัวอื่นในตู้ จำพวกที่สังเคราะห์แสง สภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ ปกติดี หรือว่าเริ่มมีอาการแปลกๆ เหมือนกัน
3. ขอค่าความเค็ม PH temp no2 no3 หน่อยครับ
4. ไฟ อะไรครับ

ป.ล. บางทีผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน อย่างรูปที่สองที่ผมถ่ายมาจากในทะเล แอนตัวอื่น ปกติดีมาก มีแต่เจ้านี่ ที่ตัวขาว อะไรทำให้มันขาว มันอารมณ์ไม่ดีเลยสลัดซูทิ้ง หรืออะไรก็ไม่รุ x_x" ถ้าเป็นอย่างงี้ก็จนปัญญาจะหาเหตุครับ อารมณ์มันล้วนๆ 5555
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/12/15, [23:33:02] »

ได้มาสภาพยังงี้เลยคับ ผมก็ไม่รู้อะไรเอาสะเลย 036 036      มาเอะใจที่หลัง [on_008]
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/12/15, [23:59:28] »

......... มาช่วยกันครับ ก่อนอื่นความรู้เบื้องต้นนะครับผม ทนอ่านหน่อย

พวก ปะการังมันจะมี สาหร่ายเซลเดียวอาศัยอยู่ในตัวมันนะครับมีชื่อว่า ซูแซนเทลี่ หรือเรียกง่ายๆว่า ซู

เวลาปกติ ปะการัง จะมี ซู ที่สังเคราะแสงนี้ ในตัวมันครับผม ซูสังเคราะแสง แล้วก็ให้อาหารปะการังซึ่งเป็นเหมือนเจ้าบ้านอ่ะครับ (ง่ายๆคือส่งส่วยอ่ะครับ)

เวลาไม่ปกติ คือ เวลาปะการังมันเครียด หรืออุณหภูมิสูง ค่าน้ำแย่ พ่อมันป่วย แม่มันเสีย (เจ้าบ้านอารมไม่ดี) มันจะถีบ ซู ออกจากตัวมันครับ มันจะได้สบายใจกว่า บางทีคนเราก็อยากโสดบ้างไรบ้าง แต่คราวนี้ชิบหาย ไม่มีคนส่งส่วยครับ ขาดรายได้ ไม่มีข้าวจะแดกครับ ทำไง?

เวลาปะการังฟอกขาว มันต้องหาอาหารกินเอง สังเคราะไม่ได้ ก็คือต้องกินแพลงต้อนครับ

แต่น้องโชคดีที่มันเป็นแอน หรือ แอนเนมโมนี่ มันกินอาหารได้ชิ้นเบ่อเร่อเลยครับ

ตอนนี้ทางที่จะเลี้ยงนะครับคือ คิดซะว่า มันเป็นปะการังไม่สังเคราะห์แสง เหมือนพวก ถ้วยส้มไรงี้ครับ แล้วหา กุ้งทะเล หั่นเป็นชิ้นๆ ป้อนมัน วันละชิ้นเล็กๆ หรือ 2-3 วัน ชิ้นใหญ่ครับ ดูการตอนรับอาหารของมัน พอมันกินเป็นประจำ เด๋วมันจะรับ ซูกลับมาเองครับ (เด๋วมันเอาจากปะการังชิ้นอื่นๆในตู้นั่นแหละ)

มีอีกทริกนึง ถ้าไม่อยากให้กุ้ง หั่นหอยให้มันกิน ของเสียเยอะหน่อย แต่สารอาหารดีกว่าครับ

ขอให้โชคดีครับผม
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/12/15, [09:55:28] »

1. ถ้าแอนฯที่ได้มาในลักษณะเหมือนภาพด้านบน เป็นแอนฯที่มีอาการฟอกขาว
2. ถ้าแอนฯในลักษณะฟอกขาว โอกาสรอดก็มี ถ้าสภาวะในตู้ดีพอ เช่น
    2.1 อุณหภูมิได้ คือไม่เกิน 29-30องศา
    2.2 แสงเพียงพอ คือเพียงพอให้สาหร่ายในปะการังสังเคราะห์แสงเพื่อสร้างอาหารให้กับแอนฯได้
    2.3 คุณภาพน้ำดีพอ ค่าของเสียต่างๆ อยู่ในระดับต่ำ
    ปัจจัยหลักๆด้านบน ถ้าผ่าน ก็จะค่อยๆมีอาการที่ดีขึ้น แต่ไม่ใช่เวลาสั้นๆ น่าจะกินเวลาประมาณ 1-2เดือนขึ้นไป ช่วงนี้อาจต้องเสริมอาหารให้บ้าง อาทิตย์ละครั้งเพื่อไม่ให้เกิดการขาดอาหาร แต่ อาหารหลักจริงๆยังคงเป็น อาหารที่ได้จากการสังเคราะห์แสงของสาหร่ายในตัวมันครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/12/15, [10:30:26] »

แหล่งพลังงานจาก  zooxanthellae ส่าหราย 
    คือ ว่ามีแอนก้นม่วงที่ฟอกขาวอยู่ เเค่ตัวเดียว  คับ ถ้าผมต้องการเพิ่มปริมาณ zooxanthellae   ควรจะทำยังไง   หรือว่ามันจะมาเอง
ตอนนี้ ป้อน  "กุ้ง "  แล้วผมควรใส่ธาตุอาหารอะไรบางคับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/12/15, [11:11:22] »

ซูซานเทลลี เป็นสาหร่ายเซลเดียวที่สามารแบ่งตัวขยายพันธุ์ได้ตามธรรมชาติ ถ้าในตู้มีก้นตู้ตัวอื่นที่สามารถสังเคราะห์แสงได้และยังมีสภาพปกติ ซูส่วนเกินจากก้นตู้ตัวอื่นจะถูกสลัดทิ้งและล่องลอยมาตามน้ำ มาฝังตัวอยู่ในเนื้อเยื่อของเจ้าตัวที่ฟอกขาวเองครับ ถ้าสภาวะอย่างอื่นคุณบิลและคุณ tajaba ว่ามานั้น เหมาะสมพอ แต่ก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์