Aqua.c1ub.net
*
  Thu 09/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปลาการฺตูนหน่อยครับ  (อ่าน 1624 ครั้ง)
gust2529 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/12/15, [11:02:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าปลาผมว่ายแต่ผิวน้ำเลียงมา2เดือนแล้วครับมี2ตัว
ตู้ผม60อยุตู้3เดือนมีปลานาโซ่กับเอ็มอยู่ด้วยแต่2ตัวนี้ปกตินะครับ
กินอาหารกับเมือเลยอยากรู้ว่าปลาการ์ผมเป็นอะไรหรือป่าวครับหรือผมเปิดปั้มคลนแรงไปงงบลูแทงอีกตัวไม่ยอมลงนอกจากนอนถึงลงมานอนก้นตู้
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/15, [14:01:03] »

ปกติครับ ปลาการ์ตูนผมจับคู่ทำรังอยู่ตรงท่อน้ำลงมาหลายเดือนแล้ว แอนเอินอะไรไม่เคยสน  [on_007]
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/12/15, [14:12:40] »

เอ.......ผมเลี้ยงมาหลายตัวนะ การ์ตูนถ้าขึ้นมาข้างบนปกติมีแค่ 2เรื่อง

ให้อาหารเม็ดลอย กับ โดนปลาอื่นไล่

ลองดูให้อาหารเม็ดลอยหรือจม? ลองให้อาหารจมดูไหม

ปลาตัวอื่นมีไล่เขามั่งป่าวครับ?

อย่าไปคิดมากครับ ถ้ามันอยู่ดีกินดีมันคงชอบอยู่งั้นมั๊ง
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/12/15, [14:50:56] »

ผมให้อาหารลอยครับปลาอืนก็ไม่ไล่นะครับแต่ปลาอืนตัวมันใหญ่กว่าเยอะเฉย
แต่ขอบคุณมากครับมีวิธีให้เค้าลงน้ำไหมครับพี่ๆคือตู้ผมใหญ่ลึก
30อะครับมองปลามะเห็นเลยครับการ์ตูนผมตัวสองนิ้วเอง55
ipeawsohot ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/12/15, [17:44:01] »

ต้องดูว่าเป็นปลาจับหรือปลาเพาะ ถ้าปลาจับ มันจะเล่นคลื่น ไม่ค่อยกลัวคน เล่นดอกไม้ทะเล

แต่ถ้าเป็นปลาเพาะ จากที่ผมเลี้ยงอยู่ กินอาหารง่าย ไม่เล่นดอกไม้ทะเล ไม่เล่นคลื่น ว่ายๆอยู่มุมตู้เหมือนกันครับ

ขึ้นอยู่กับทางฟาร์มจัดสภาพแวดล้อมให้เขาอย่างไร ปลาฟาร์มนั้นแต่ละฟาร์มก็จะมีนิสัยแตกต่างกันออกไปครับ

บางฟาร์มก็ใส่ดอกไม้ทะเลลงไปในบ่ออนุบาล บางฟาร์มก็มีแต่ท่อพีวีซี เพื่อคงง่ายต่อการดูแลความสะอาดมั้งครับ

มันก็อาจส่งผลต่อการเลี้ยงเพราะเขาไม่รู้จักดอกไม้ทะเล กลายเป็นกลัวๆไปด้วยซ้ำ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/12/15, [17:46:13] โดย ipeawsohot »
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/12/15, [11:55:27] »

เอ.......ปลาผมเพาะนะ เพาะแบบเถื่อนๆด้วยแหละ ไม่ได้ซื้อ สวน มันก็เล่นดอกไม้นะ

เนี่ยนอนสบายใจเฉิบเลย
ผมว่านะ เอาตรงๆปลามันก็มีชีวิตจิตใจมีนิสัยเหมือนสัตว์เลี้ยงอื่นๆอ่ะ ถ้ามันไม่ชอมันก็ไม่ชอบ ถึงบอกต้องดูตัวที่ถูกชะตากันซักนิด

ลองให้อาหารเม็ดจมดูครับ ผมเคยถามเพื่อนที่เป็น สัตว์แพทย์ เขาบอกว่าปลาถ้าให้กินอาหารเม็ดลอยบ่อยๆจะมีฟองอากาศในท่อลำไซ้ทำให้เขาทรงตัวไม่ถนัดเลยลอยครับ ถ้าพวกปลาคาร์ฟนี่ถึงผ่าตัดกันเลยแหละ ผมเลยให้อาหารเม็ดจมตลอด ราคาเท่ากัน กันไว้ดีกว่าแก้เด้อ~ บิน
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/12/15, [12:11:24] »

เพิ่งรู้ว่าอาหารลอยมันอันตรายแบบนั้นเลย   [เอ๊ะ!!!]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/12/15, [12:17:52] »

ชอบคุณครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/12/15, [20:52:56] »

เพิ่งรู้ว่าอาหารลอยมันอันตรายแบบนั้นเลย   [เอ๊ะ!!!]

ปกติอาหารเม็ดของปลาทะเลจมหมดอยู่แล้วไม่น่ามีปัญหากับพวกเราในไทยมากหรอกมั๊ง?
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์