Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะย้ายตู้ ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าทำอย่างไรดี  (อ่าน 826 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 08/12/15, [22:58:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะเปลี่ยนตู้ใหม่ ทีนี้ มันต้องขยับตู้เก่าออกมา เพื่อให้ตู้ใหม่เข้าได้ ซึ่ง แปลว่า ต้องเอาน้ำ เอาหิน เอาทรายออก ถึงจะขยับได้ และว่าจะเอา เอาไปใส่ตู้ใหม่เพื่อรันน้ำ ทีนี้ พวก สิ่งมีชีวิตในตู้เก่า ทำยังไงกับมันดีครับ  ตอนนี้คิดไม่ออก กลัวว่า เวลาดูดหรือตักทรายในตู้เก่าขึ้นมา จะทำให้มีปัญหา แต่จะขยับตู้ (ลาก ไม่น่าจะได้ เพราะหนักมาก เกรงว่าตู้จะพังพลานทำตู้ล่วงมาแตก)

ใครพอมีประสบการณ์ การเปลี่ยนตู้ มีกรรมวิธีขึ้นตอนใดนำเสนอ บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/12/15, [10:54:19] »

ลองไปดูกระทู้ผม Tajaba Mk2 ครับ ผมพึ่งทำไปเอง

อย่างแรกที่ต้องทำคือ หาคนมาช่วย เพราะคนเดียวไม่ไหวแน่ๆถ้าตู้พอๆกับผม

2 หาถังพลาสติกมาอันนึง เอาไปไว้ตรงที่สดวก
3 เอาหินเก่าน้ำเก่าปลาเก่า ทุกอย่างไว้ในถัง
4 เอาตู้เก่าออก
5 เอาตู้ใหม่ใส่
6 ย้ายหินเก่าน้ำเก่าปลาเก่า ลงตู้ใหม่
7 รอมัน mini cycle
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/12/15, [12:11:24] »

ปัญหาใหญ่น่าจะมีแค่ทรายครับ ถ้ายิ่งเลี้ยงมานานผมว่าทิ้งไปดีกว่า เพราะคงเก็บของเสียไว้เยอะมากแล้ว

ตอนที่ผมย้ายตู้นะครับ เพราะตู้เก่าน้ำซึม ผมแยกน้ำเก่าไว้ก่อนสัก 50%

เอาสิ่งมีชีวิตแยกไว้ก่อนถังนึง เอาหินเป็นล้างๆเป่าๆกับน้ำที่เหลือในตู้จนสะอาด แล้วแยกไว้อีกถังนึง (จะรวมกับสิ่งมีชีวิตก็ได้ถ้าถังใหญ่พอ)

ดูดทรายออกให้หมด เปลี่ยนตู้

เอาน้ำเก่าใส่ เอาหินเป็นเรียง เอาสิ่งมีชีวิตลง ใส่น้ำใหม่จนเต็ม ตอนเปิดไฟก้นตู้ก็บานดีเหมือนไม่เคยเกิดอะไรขึ้น

หินเป็นสะอาดเอี่ยม แต่พื้นตู้โล่งเลย เพราะผมเอาทรายเก่าทิ้งไปหมด  [on_065]
anitt ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/12/15, [17:17:08] »

ทรายเก่าอย่าเอาเข้าเลย  ผมเคยย้ายเอาทรายเก่าเข้า  ของเสียทะลัก  เอาทรายใหม่ดีกว่า

หรือถ้าใช้ทรายเก่า คงต้องดูดทรายมาทำความสะอาดล่วงหน้าก่อนเลย
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/12/15, [18:43:28] »

ถ้าเอาน้ำเก่า หินเก่า (แต่ต้องเติมน้ำใหม่)

พวกแอมโมเนีย ไนไตรท์ จะขึ้นมา จนทำปลาตายได้ไหมครับแบบนี้ เสียวเรื่องนี้เลย
pongrama2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/12/15, [19:09:46] »

ตอนเอาหินเก่ากะปลาออกมาพักต้องระวังไม่ทำให้ทรายฟุ้ง วัดค่าน้ำด้วยก็ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/15, [19:11:39] โดย pongrama2 »
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/12/15, [20:24:58] »

สงสัยต้องตัก สมช ทั้งหมด ไปไว้ตู้ที่ออฟฟิสเพื่อความปลอดภัยแทนซะละ ชักเป็นกังวล

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์