Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งตู้ใหม่ ไนไตรท์ พุ่งกระฉุด เปงเรื่องปกติหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1082 ครั้ง)
thaitanumber ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/12/15, [19:22:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องมีอยุ่ว่า เมื่อประมาน7วันที่ผ่านมาผมตั้งตู้ใหม่ วันที่1 ผมตั้งตู้ ตีเกลือ แล้วใส่ หินตาย เข้าไปเพื่อเซ็ต ระบบ ปรากฏว่า น้ำในตู้ออกเปงสี เหลืองๆ แล้วผมก้อได้ไปหาบทความในกูเกิล ได้มาว่า ที่น้ำเปงสีเหลือง อาจเป็นเพราะ หินตาย ที่ใช้ในการเซ็ต ระบบ คลายจุรินทรีออกมา พอผ่านไป1วัน ผมก้อใส่ไบโอ ครีน ลงไป เพื่อ ย่อยสลายจุรินทรี ที่ออกมา แล้วก้อใส่ ใบโอคาบอน เพื่อแก้ปัญหาน้ำเหลือง  ผ่านไป3วัน ผมลองเช็ค ค่า No2ดู ปลากดว่า อยู่ที่ 0.3ml (ก้อถือว่าโอ) ไม่แดง พอเวลาผ่านไป 5วัน ผมลองเช็ค ค่าNo2ใหม่ ก้อได้ 0.3ml  ซึ่งมันไม่ลดเลย เลยคิดว่า จะหาแบคทีเรีย มาใส่เพื่อ เซ็ตระบบ ก้อได้ มา1กระปุก ใส่ไป1ช้อน เป็นแบคทีเรีย แบบผงต้องละลายน้ำก่อน ใส่ในปริมาณและตามวิธี ข้างฉลากแนะนำ พอมาถึงวันนี้ เช็คค่าน้ำอีกที ปากฎว่า No2 แดง เลย ได้0.8ml เลยอยากถามว่าเปงเรื่องปกติไหมครับ แล้วถ้าไม่ปกติ ต้องทำยังไง
martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/12/15, [19:35:36] »

เหมือน NO2 ไม่ย่อยสลายไปเป็น NO3 หน่ะครับ  ถ้า NO3เยอะ ตะไคร่ขึ้นตรึมครับ แต่ถ้า NO2 เยอะไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร สำหรับตู้ผม NO2 วัดได้ 0 แต่ NO3 แดงปริ๊ดเลย แต่ ก้นตู้และปลาก็ยังอยู่กันได้ปรกติ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/12/15, [19:48:59] »

ครับ ผมไม่แน่ใจว่า แบคทีเรีย ที่เป็นประโยชน์ มันจะเกิดขึ้นเอง รึมันเกิดจาก การเติม เข้าไป และอีกอย่างที่ผมคิดก้อคือ แบคทีเรียที่ผมเติมเข้าไป กำลังเข้าไปย่อยสลายแอมโมเนีย ให้กลายเป็นไนไตรท์ แล้วไนไตร์ก้อจะถูกย่อยสลายเป็นไนเตรท   สรุปก้อคือ มันอยุ่ในช่วงกระบวนการย่อยสลาย ของแบคทีเรียใช่รึเปล่า เพราะไม่มีสัตว์อะไรเลย เพิ่งตั้งตู้ของเสียมันจะมีได้ยังไง
tumsky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/12/15, [19:54:33] »

ปกติคับรออีกเดือนวัดใหม่
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/12/15, [19:57:16] »

ปกติคับรออีกเดือนวัดใหม่
ขอบคุนครับ แต่ก้ออยากรู้ ว่ามันเกิดจากอะไรคับ เพื่อความสบายใจ
tumsky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/12/15, [20:02:10] »

ถูกต้องตามที่คิดเลยคับระบบกำลังทำงานอยู่ส่วนของเสียก็มาจากหินคับ
ใช้หินตายจะรันระบบนานกว่าหินเป็นหน่อยแต่ปลอดภัยเรื่องสัตย์ประหลาด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์