Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: skimmer 2 ตัวนี้เลือกตัวไหนดี ใครเคยใช้รบกวนให้ข้อมูลที  (อ่าน 1140 ครั้ง)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/11/15, [23:16:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1. bubble magus curve5 sicce pump

2. jns co1 shark pump (ก็น่าจะของ sicce นั่นแหละ)

ราคาพอๆกันเลย แต่ปั๊มน่าจะคนละรุ่นกัน ไม่รู้ว่าตัวไหนปั่นดีกว่า แต่บอดี้ jns ผมว่าดูดีกว่า ^^"

ตอนนี้ใช้ curve5 ปั๊มธรรมดาอยู่ครับ แต่รู้สึกปั่นของเสียได้น้อยจัง ฟองไม่ค่อยขึ้น

ตู้น้ำประมาณ 100 ลิตร ปลา 5 ตัว ให้อาหารเยอะมาก

ถ้าเปลี่ยนจะเห็นผลแบบชัดเจนเลยรึเปล่า กลัวเสียตังเพิ่มเยอะแต่ผลลัพธ์ดีขึ้นนิดเดียว  asspain

nuck ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/11/15, [18:09:00] »

ก็ปลา5ตัวของเสียจะเยอะอะไรมากมายคับ อีกอย่างน้ำ100ลิตร ตู้ไม่น่าเกิน24นิ้ว ปลาก็คงตัวเล็กของเสียเลยน้อยมั่ง สมิกตัวนี้มันดีอยู่แล้วคับ overสเปกตั้งเยอะเพราะตัวนี่ทำน้ำได้ตั้ง 500ลิตร
latios ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/11/15, [20:18:21] »

ของผมตู้รวมๆก็100L ตอนนี้ใช้ qq จะเปลี่ยนมาใช้curve 5 ผมว่ามันก็โอเวอสเปคมากแล้วนะครับ
คงเป็นเพราะปลาน้อยอย่างที่ว่าแหละครับ หรือไม่ก็ลองดูกระแสน้ำดีๆครับว่ามันเข้าไปในกรองหรือเปล่า
เคยเห็นมีใครซักคน(น่าจะคุณป๊อบ)บอกว่าให้ดูดน้ำตรงพื้นๆตู้ส่วนที่คิดว่าของเสียมากๆ มาใส่ช่องสกิมดู ถ้าตีขึ้นแสดงว่าการหมุนน้ำไม่ดีครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/11/15, [20:52:14] »

ตู้เล็กของเสียน้อย ถ้าใช้สกิมใหญ่เกินไปจะปั่นไม่ขึ้นเลยนะครับ เพราะของเสียไม่พอที่จะดันจนล้นถ้วย
ของผมตู้ 24" ปลา 5 ตัว ใช้ c3.5 ตั้งระดับน้ำสูงแล้ว ครึ่งถ้วยเลย ของเสียยังแทบไม่ขึ้นเลย (กว่าของเสียจะเต็มถ้วย2-3เดือน)
ผมว่าจะลดไปใช้แค่ bm qq แทนแล้ว เพราะก่อนหน้านี้เคยใช้ bm qq ของเสียออกมากกว่าเยอะ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/11/15, [15:13:35] »

ขอบคุณครับ

ตู้ผมเป็นตู้พื้นโล่ง ดูแล้วไม่ค่อยมีตะกอนเท่าไร คิดว่าของเสียน่าจะลงกรองล่างได้ดี

สกิมเมอร์นี่ตั้งระดับฟองไว้กลางๆถ้วยเก็บเลยครับ

แต่ปั่นอาทิตย์นึงได้แค่น้ำเหลืองๆติดก้นถ้วยนิดเดียว no3 พุ่งด้วย  n032

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/11/15, [15:17:19] โดย bakapuchino »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์