Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โอดิเนียมลง แต่ยังมีปลารอด  (อ่าน 2101 ครั้ง)
Jubsy ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/11/15, [15:18:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนครับ โอดิเนียมลงเมื่ออาทิตย์ก่อน ปลาไปสวรรค์กันเกือบหมด ทีนี้มันเหลือ purple firefish ตัวนึง กับตะกรับเขียวคู่นึง ไม่เป็นอะไร ยังมีหอยนมสาวอีก
ผมไม่ได้ใส่ยาอะไรครับ ไม่ทัน แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ามันมีปลาเหลือนี่สิ อย่างนี้จะตัดตอนวงจรชีวิตยังไงดี เพราะยังมีปลาให้มันเกาะอยู่ กะว่าถ้าตายหมดจะทิ้งตู้ไว้สักสองเดือน แต่ดันตายไม่หมด
ควรใส่ยาเลยไหม แต่แบคทีเรียกับหอยคงม่องเท่ง ช่วยคิดทีครับ
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/11/15, [15:20:01] »

เงียบเลย
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/11/15, [16:03:49] »

มีตู้พยาบาลไหมครับ ถ้ามีให้ตักปลาออก แล้วดูอาการ ส่วนเชื้อที่มีในตู้ถ้าไม่มีพาหะให้เกาะเชื้อมันจะตายไปตามวงจรมันเอง
ยาผมไม่แนะนำให้ใส่ ในตู้หลักเลยนะ เพราะมันจะตกค้างในตู้ ถ้าวันหลังอยากเลี้ยงปะการัง ขึ้นมา คงต้องเปลี่ยนตู้ใหม่
ส่วนปลาถ้า เกิดมีอาการในตู้พยาบาล ก็ใส่ คอปเปอร์ ลงไปเลยครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/11/15, [19:32:09] »

มีตู้พยาบาลไหมครับ ถ้ามีให้ตักปลาออก แล้วดูอาการ ส่วนเชื้อที่มีในตู้ถ้าไม่มีพาหะให้เกาะเชื้อมันจะตายไปตามวงจรมันเอง
ยาผมไม่แนะนำให้ใส่ ในตู้หลักเลยนะ เพราะมันจะตกค้างในตู้ ถ้าวันหลังอยากเลี้ยงปะการัง ขึ้นมา คงต้องเปลี่ยนตู้ใหม่
ส่วนปลาถ้า เกิดมีอาการในตู้พยาบาล ก็ใส่ คอปเปอร์ ลงไปเลยครับ
ขอบคุณครับ แต่ตู้พยาบาลไม่มีครับ และปลาที่เหลือไม่มีอาการอะไรเลยครับ น่าจะรอดแล้ว
anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/11/15, [23:27:07] »

ไปหาโอโซนมาติดน่าจะดีกว่า เพราะถึง 2 ตัวที่รอด  มันก็มีเชื้ออยู่ ลงปลาใหม่ๆก็อาจตายได้ 
K"BankRetro ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/11/15, [05:39:24] »

ไม่ใช่ออดิเนียมหรอกครับ ถ้าออดิเนียมจริงๆ 1-2 วันปลาก็ตายยกตู้ละครับ
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/11/15, [13:56:02] »

ขออนุญาตถามเพิ่มเติมครับ ถ้าตู้เป็นโรคจุดขาวหรือออดิเนียม แต่ปลาในตู้มีบางส่วนที่รอด ถ้าเป็นตู้ปลาล้วนสามารถใส่คอปเปอร์ได้เลยใช่มั้ยครับ แล้วตัองใส่ลงไปกี่วันครับเชื้อถึงจะหายขาดพอที่จะสามารถลงปลาใหม่ได้
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/11/15, [15:21:09] »

ขออนุญาตถามเพิ่มเติมครับ ถ้าตู้เป็นโรคจุดขาวหรือออดิเนียม แต่ปลาในตู้มีบางส่วนที่รอด ถ้าเป็นตู้ปลาล้วนสามารถใส่คอปเปอร์ได้เลยใช่มั้ยครับ แล้วตัองใส่ลงไปกี่วันครับเชื้อถึงจะหายขาดพอที่จะสามารถลงปลาใหม่ได้

ปกติเชื้อจะมีช่วงเวลาที่หลุดจากพาหะ(จากตัวปลา) จนถึงระยะหาพาหะ ช่วงนี้ จะสามารถ กำจัดได้ครับ ในช่วงที่เป็นระยะฟักตัว ช่วงนี้จะไม่สามารถ กำจัดได้เพราะเชื้อจะสร้างชั้นเนื้อเยื่อพิเศษหุ้มเอาไว้ ทำให้สารเคมีหรือคอปเปอร์ไม่สามารถฆ่าได้
ในปกติเชื้อจะเริ่มเกาะพาหะและแพร่พันธุ์ จะกินเวลา 1-2 อาทิย์ ขึ้นอยู่กับ อณุภูมิภายในตู้ด้วย

**ถ้าเป็นตู้ปลาล้วน ก็ใช่คอปเปอร์ ได้เลยครับ แต่ถ้า มือใหม่ยังไม่รู้ว่าจะ ปลาล้วนหรือเสี้ยงปะการังด้วย ก็แนะนำให้เอาปลาออกเพื่อตัดพาหะออก เมือเชื้อไม่มีพาหะ มันก็จะตายไปเองครับ อย่างน้อยๆ ก็ประมาน 1 เดือนขึ้นไปก่อนจะลงปลา เพื่อความปลอดภัย
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/11/15, [08:44:41] »

ไม่ใช่ออดิเนียมหรอกครับ ถ้าออดิเนียมจริงๆ 1-2 วันปลาก็ตายยกตู้ละครับ
มันก็แทบจะยกตู้แหละครับ เหลือสามตัวน้อยๆ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/11/15, [08:45:29] »

ไปหาโอโซนมาติดน่าจะดีกว่า เพราะถึง 2 ตัวที่รอด  มันก็มีเชื้ออยู่ ลงปลาใหม่ๆก็อาจตายได้ 
เป็นไอเดียที่ดีครับ ขอบคุณมาก ผมเองไม่ค่อยอยากใส่ยาลงตู้หลัก
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/11/15, [19:29:50] »

ถ้าปลามันแข็งแรงขึ้น มันน่าจะรอดนะครับ ปลาผมเคยเป็นโรคตายยกตู้เหมือนกัน เหลือแต่การ์ตูนคู่นึง มันก็เป็นโรคนะ ไม่แน่ใจว่าโรคอะไร แตเห็นจุดขาวแน่ๆ ออนี่ไม่แน่ใจ อาจจะเป็น ผมให้แต่อาหาร เปลี่ยนน้ำปกติ พักไว้ 3 เกือน ในก็หายอ่ะ แล้วก็ลงปลาใหม่เพิ่ม ก็ไม่มีไรละ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/11/15, [12:03:26] »

ถ้าปลามันแข็งแรงขึ้น มันน่าจะรอดนะครับ ปลาผมเคยเป็นโรคตายยกตู้เหมือนกัน เหลือแต่การ์ตูนคู่นึง มันก็เป็นโรคนะ ไม่แน่ใจว่าโรคอะไร แตเห็นจุดขาวแน่ๆ ออนี่ไม่แน่ใจ อาจจะเป็น ผมให้แต่อาหาร เปลี่ยนน้ำปกติ พักไว้ 3 เกือน ในก็หายอ่ะ แล้วก็ลงปลาใหม่เพิ่ม ก็ไม่มีไรละ
ขอบคุณครับ
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/11/15, [14:50:41] »

อัดโอโซนยาวๆเลยคับช่วยได้ ตอนผมก็มีแก้วแดงรอดผมก็รอเดือนหนึ่งแล้วลงใหม่คราวนี้เอาโอโซนมาเพิ่มอัดไปวันละประมาณ1-2ชม. ปลาใหม่ลงมา4อาทิตละยังไม่มีตัวไหนตายเลย แต่ผมคิดเองนะส่วนมากจุดขาวจะมาตอนกลางคืนพอเช้าจุดก็จะหายไปเพราะฉะนั้นก่อนนอนอัดโอโซนซัก1ชม.ก่อนนอนปลาก็จะไม่มีจุดขาวในตอนเข้าคับ ผมสังเกตุมา4อาทิตละคับ แต่ผมใช้แบบใส่หัวทรายนะคับใส่ในกรองล่างเลย พอเปิดระดับฟองในสกิมเมอร์จะต่ำลงเยอะแต่พอปิดโอโซน สักพักระดับฟองก็จะกลับมาปกติ เตือนไว้ก่อนคับถ้าจะใช้แบบผมเพราะเคยไปเพิ่มระดับฟองตอนใช้โอโซนพอปิดโอโซนแม้สกิมเมอร์น้ำล้นเซ็งเลย ตามนั้นไม่รับรองผลนะแต่ผมใช้แล้วได้ผล อีกอย่างจะดีสุดคือให้อุณหภูมิ กับระดับน้ำไม่เปลี่ยนแปลง ปลาจะแข็งแรงเอง อุปกรณ์ที่สำคัญไม่แพ้สกิมเมอร์ผมว่า เทมคอนโทกับลูกลอยเติมน้ำ ตามเนี่ยคับ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์