Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเศร้ารับวันหยุดยาว R.I.P แด่สรรสิ่งมีชีวิตในตู้ทั้งหลายทั้งปวง  (อ่าน 1475 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 26/10/15, [15:57:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้หลักผมที่ออฟฟิสวันนี้ไปแล้วทั้งตู้ T-T  cryingrun

ก่อนจะไป เที่ยวยาว วันพฤหัสจัดการขัดตู้ ถ่ายน้ำ ล้างสกิม ตรวจเช็คอุปกรณ์ทุกอย่างว่าทำงานดี ครับทุกอย่างทำงานได้ดีที่เป็นอุปกรณ์เลี้ยง

แต่ปกติจะต่อทุกอย่างไว้กับ UPS ไว้กันยามไฟตกไฟดับ จะได้พึ่งพาได้ ปรากฏว่า UPS พัง (ไม่ใช่แบตเสื่อม) คือ มันดับไปเลยไม่ติด เหมือนบอร์ด UPS พังครับ ตายจุดเดียว ไปทั้งระบบ ไฟดับไปตั้งแต่วันศุกร์ตอนตี 4 แม่บ้านเข้ามาออฟฟิสวันอาทิตย์เช้า โทรมาบอกว่า ทำไมตู้ไม่มีไฟเลย ปลาตายทั้งตู้  [ชิบหาย]ตัวผมเที่ยวอยู่ ตจว ได้แต่พูดตอบแม่บ้านไปนิ่งๆว่า "ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องทำไรเดี๋ยวกลับไปจัดการเอง"  ถึงกับเข่าทรุด [on_030]

ไปหมดเลยฮะ ซาลาเปา สโคลี่ 5-6 ก้อน น้ำตาแทบไหล เขาก็ไป candy กำลังแตกหน่อแตกช่อก็ไป มอนติก็ฟอก มีแต่กระดุมลุ้นว่าจะรอดไหม คือแบบว่ากลับมาถึง กทม รีบบึ่งไปออฟฟิส 4 ทุ่ม น้ำเน่าขุ่นไปทั้งตู้เสียแล้ว  n032

ถึงขึ้นต้องจับตู้แล้วแผ่เมตตา กุ้งเอย,หอยเอย,ปูเอย,ปลาดาวเอย, ปลิงเอย และบรรดาปลาๆทั้งหลาย ที่ต้องมาตายอย่างทรมาน เลี้ยงกันมา ปีครึ่ง ต้องมาจบลงด้วยกรณีเช่นนี้

เป็นบทเรียนเลยว่าพึ่งพา UPS ตัวเดียวไม่ได้จริงๆ คงต้อง ต่อแยกซอยย่อยๆๆๆๆๆๆ กันไปเลย  [on_007]

ปล. ที่เห็นนั่นไม่ได้รอดนะครับ ซากแคนดี แต่ลำต้นฟอกหมดแล้ว ตอนนี้มีลุ้นอย่างเดียวคือ มอนติจะรอดไหม แต่ก็ฟอกไปเยอะมากๆๆ กำลังคิดว่าจะเริ่มใหม่, ปลาล้วน หรือยุบไปเลย เอาอุปกรณ์ทั้งหมดย้ายไปใช้กับอีกตู้ดี
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/10/15, [16:03:29] »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

สู้ๆ ตั้งตู้ใหม่ใหญ่กว่าเดิมเลยครับ  [เจ๋ง]

ขอถามนิดนึงเกี่ยวกับ UPS นะครับ ได้ต่อ ชิลเลอร์ผ่านห UPS หรือเปล่าครับ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/10/15, [17:10:51] »

เสียใจด้วยนะครับ
ของผมเดือนที่ผ่านมาปลาตายยกตู้เหมือนกันครับ
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/10/15, [17:19:03] »

แสดงความเสียใจด้วยนะครับ มันเกิดขึ้นได้กับทุกคนจริงๆ
อย่าพึ่งท้อนะครับ เราได้บทเรียนถึงจะราคาแพงแต่มันก็จะทำให้เราเก่างขึ้นครับ

What doesn't kill you makes you stronger นะครับ!

UPS ผมยังไม่มีเลยครับ อยากถาม จขกท ว่าหลังเหตุการนี้ถ้าต้องเลือกใช้ UPS อีก จะใช้ตัวกี่ watt ครับ?
martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/10/15, [17:30:05] »

เสียใจด้วยครับ ของผมก็เกือบไป ปลั๊กเสียบกะสวิชไฟ ไม่แน่น ชิลเลอร์ดับไปไม่รู้กี่ชั่งโมง กลับมาเอามือไปแตะผิวน้ำ ร้อนพราก(ไม่ได้ติดตั้งตัววัดอุณภูมิไว้กะตู้ - . -) เพลทเขียวหนวดยาวร่อนไป 30เปอร์เซ็น ลูกโป่งเขียว ร่อนไปแถบนึง ต้องอยู่สภาพนี้ทนเลี้ยงกันไปซื้อใหม่ก็เปลืองเปล่าๆ - . -
jamprince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/10/15, [06:55:46] »

ความรู้สึกแบบนี้  สะเทือนใจจริงๆ ผมก็เคยเป็น  sorry..sorry    สู้ๆๆๆๆเริ่มใหม่ครับ [กระซิกๆ] [กระซิกๆ] [กระซิกๆ]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/10/15, [10:44:09] »

เสียใจด้วย
แต่เริ่มใหม่ได้

จากประสบการณ์ไฟดับบ่อยๆ (บ้านนอก) และดับนานๆ แม้ในช่วงหน้าร้อน บ่อยครั้งเข้า ผมพบว่า

ถ้าไฟดับแป๊บเดียว ไม่มีผลอะไรเลย อุณหภูมิน้ำในตู้แทบไม่ขึ้นสูงเลย ทำให้ก้นตู้ไม่ตาย เพราะไม่มีอุปกรณ์ที่สร้างความร้อนกับน้ำ

ถ้าไฟดับนานๆ น้ำในตู้จะขึ้นสูง2-3องศา (ดับประมาณ 8โมงเช้า-5โมงเย็น)

ดังนั้นเวลาไม่อยู่บ้าน 2-3 วัน ผมจะเริ่มปรับลดอุณหภูมิในตู้จากปกติ 27 เป็น 25องศา เพื่อเตรียมตัวในช่วงไม่อยู่บ้าน

ส่วน UPS ผมไม่ใช้เพราะ ถ้าไฟดับ ชิลเลอร์หยุด แต่ปั๊มหลัก ปั๊มสกิม ปั๊มคลื่น ล้วนแต่เป็นตัวสร้างความร้อนทั้งนั้นผมเลยไม่ใช้ครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/10/15, [14:32:20] »

เสียใจด้วยครับ แต่อย่าได้ท้อแท้ครับ ลุกยืนใหม่ครับ ถ้ายังทำใจไม่ได้ถ่ายน้ำแล้ว รันยาวไปก่อนครับ มองตู้เปล่าๆไปก่อนมีกำลังใจค่อย กลับมาใหม่ครับ
paveen ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/10/15, [16:06:54] »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

สู้ๆ ตั้งตู้ใหม่ใหญ่กว่าเดิมเลยครับ  [เจ๋ง]

ขอถามนิดนึงเกี่ยวกับ UPS นะครับ ได้ต่อ ชิลเลอร์ผ่านห UPS หรือเปล่าครับ

ก่อนหน้านี้ต่อผ่านครับ ทุกอย่างผ่าน UPS ทั้งหมดเลย
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/10/15, [13:42:27] »

@ จขกท เสียใจด้วยครับ ขอให้ตู้ใหม่โตงามลามดียิ่งกว่าเดิมนะครับ เป็นกำลังใจให้ ^^

เรื่องไฟดับ เห็นด้วยกับคุณบิวครับ สารพัดอุปกรณ์ไฟฟ้าทำตู้เราร้อน ups สำรองไฟไดเแปบเดียว

ถ้าไฟดับสั้นๆ ผมว่าก้นตู้ทนได้ ตั้งอุณหภูมิต่ำหน่อย จะช่วยหน่วงเวลาให้เทมป์ขึ้นได้ช้าลง ชิลเลอร์ผมเคยดับอย่างเดียววันกว่าๆ เทมป์โดดไป 31 32 แต่ยังอยู่ได้ ก้นตู้มีตายนิดหน่อย

แต่ถ้าดับยาว คหสต คิดว่า ถ้ารู้ล่วงหน้า วันก่อนหน้าควรงดอาหารปลา ลดของเสีย ให้แบคทีเรียในหินเป็นตู้หลักทำหน้าที่ของมันไป  ถ้าสำรองไฟได้ ให้จ่ายไฟให้ปั๊มคลื่นคอยหมุนเวียนน้ำได้สักตัวก็จะดี ยิ่งมี timer คอยหน่วงเวลาให้ปั่นชั่วโมงละไม่กี่นาทีก็ดียิ่งขึ้นจะได้ประหยัดไฟ ถ้ามี cool pack ติดตู้เย็น ก็หย่อนลงไปช่วยด้วยก็จะดีครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์