Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน สอบถาม เรื่อง ปะการังเขากวาง  (อ่าน 2574 ครั้ง)
martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/10/15, [02:15:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนถาม ปะการังเขากวางสีต่างๆ ถ้าเลี้ยงไปเรื่อยๆ แบบก้นตู้ทั่วไป จะมีโอกาศรอดมั้ยครับ ผมไม่มีทั้ง C-balance ไม่มีทั้ง Dose มันจะตายเปล่าครับ หรือ พอเลี้ยงไปได้อะ - . -
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/10/15, [09:20:31] »

ขอแยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ
1 ถามว่าเลี้ยงได้ไหม เลี้ยงได้ครับ แต่สีจะไม่สวย จะคล้ำๆเขียวๆน้ำตาลๆ เพราะ sps ต้องการน้ำที่สะอาดแล้ว ค่า Mg Ca Kh ที่นิ่ง
2 ถามว่า ไม่มี พวก C-balance หรือ Dosing pump มันจะตายหรือป่าว คือ ต้องดูที่ค่า ของ Mg Ca kh ในตู้อะครับว่า มีค่า ที sps พอจะรับไหวไหม ค่าต่ำสุด Ca 350 Mg 1250 kh 7.0 ถ้าต่ำกว่านี้ ถือว่าค่อยข้างเสี่ยง

สรุป คือ เลี้ยงได้ครับ แต่น้ำค่าน้ำนิ่งหรือป่าว สะอาดหรือป่าว
pongrama2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/10/15, [09:39:29] »

ผมเลี้ยงตู้เล็กน้ำ180l โครงแข็งแค่5ชิ้น ของอ่อนอีก10กว่า ในช่วง10วัน ค่าcaจาก440>420(ปลิงดำ1ตัว) mgจาก 1420>1350 ตอนนี้ตู้ของยังไม่เยาะชิ้นไม่ใหญ่แต่แร่ธาตุลดลงประมาณนี้ตอนนี้ผมยังโดสมืออยู่แต่คิดว่าคงต้องหาโดสปั้มมาใช้เหมือนกันครับ มีคนหลายคนบอกว่าเลี้ยงตู้ใหญ่น้ำเยาะ ค่าต่างๆจะแกว่งน้อยครับแต่ตอนนี้ผมหัดตู้เล็กๆไปก่อน
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/10/15, [15:25:58] »

ขอแยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ
1 ถามว่าเลี้ยงได้ไหม เลี้ยงได้ครับ แต่สีจะไม่สวย จะคล้ำๆเขียวๆน้ำตาลๆ เพราะ sps ต้องการน้ำที่สะอาดแล้ว ค่า Mg Ca Kh ที่นิ่ง
2 ถามว่า ไม่มี พวก C-balance หรือ Dosing pump มันจะตายหรือป่าว คือ ต้องดูที่ค่า ของ Mg Ca kh ในตู้อะครับว่า มีค่า ที sps พอจะรับไหวไหม ค่าต่ำสุด Ca 350 Mg 1250 kh 7.0 ถ้าต่ำกว่านี้ ถือว่าค่อยข้างเสี่ยง

สรุป คือ เลี้ยงได้ครับ แต่น้ำค่าน้ำนิ่งหรือป่าว สะอาดหรือป่าว

ตามนี้นะครับ
ก่อนซื้อผู้ซื้อควรศึกษาสิ่งที่จะซื้อมาเลี้ยงนะครับ ปะการังพวกเขากวางต้องการค่าน้ำที่นิ่ง(โดยทั่วไปนะอ่านต่อ)
ค่าน้ำที่สำคัญคือตามที่ luxuria กล่าวไว้ข้างต้นนี้เลย

ไม่มีDosing pump = เลี้ยงได้แต่ต้อง dose มือ(เติมสาวต่างๆ CA, Alk, MG) ทุกวันเพื่อทดแทนสิ่งที่ปะการังใช้ไป (อารมปุ๋ย)

ปะการังที่เราเรียกว่าเขากวาง มีหลายชนิดหลายสายพันธุ์มาก โดยจัดย่อๆเป็น Family ที่ใหญ่ๆก็มี
1. Montipora(มอนติ)
2. Acropora (อาโคร.เขากวาง)
3. Seriatopora (รังนก.บ้างก้เรียกเขากวางต่างๆนาๆ)
4. Pocillopora
etc etc เยอะแยะ แต่ที่สวยๆหลายๆสีแล้วเป็นเขาใหญ่ๆก็มาจาก Acropora เกือบ 80%
Acropora โตเร็วเพราะฉะนั้นจะทำให้ค่าน้ำแกว่งได้ในเวลาไม่ถึง 3วันหลังจากที่มันปรับสะภาพให้เข้ากับในตู้ เพราะฉะนั้นมันก็เป็นปะการังที่ร่อนได้เร็วมากๆเช่นกันเนื่องจากมันไวต่อการเปลี่ยนแปลงของน้ำแล้วเสือกโตไวอีกต่างหาก

หลังจากที่อ่านหมดนี่แล้วคงจะเข้าใจการเลี้ยงมันมากขึ้นนะครับ สารต่างๆที่คนเขาใส่ลงไปในตู้ก็เพื่อจะทดแทนสิ่งที่มันใช้ไปนั่นเองครับ

ถ้าเราไม่มีเราก็ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ, แต่พอมีเยอะๆ เปลี่ยนน้ำคงไม่ไหวนะจ๊ะ!
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/10/15, [22:45:31] »

เคยลองเลี้ยงเขามา2-3ชิ้น พอใช้รีมูฟไนเตรตเป็น0 ของอ่อนขาดปุ๋ยก็ดร๊อบ
พอปิดรีมูฟไนเตรดกลับมา10ของอ่อนฟื้นสวย แต่เขาสีไม่สวย
ทำใจยาก
martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/10/15, [23:45:02] »

เคยลองเลี้ยงเขามา2-3ชิ้น พอใช้รีมูฟไนเตรตเป็น0 ของอ่อนขาดปุ๋ยก็ดร๊อบ
พอปิดรีมูฟไนเตรดกลับมา10ของอ่อนฟื้นสวย แต่เขาสีไม่สวย
ทำใจยาก

สรุปว่า Doseมือ หรือ ใช้ C-Balance ก็สีเขาไม่สวย เหรอครับ - . -
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/10/15, [09:46:07] »

สีเขาจะสวยอยู่ที่ความนิ่งของน้ำครับ และ ความสะอาดคือ ค่า no2 no3 น้อยมากๆ ชนิดที่ว่า ใกล้เคียง 0 เลย ถึงทำได้ขั้นต้นที่กล่าวมาได้ก็ใช่จะสวยเลยนะครับ ต้องรอเวลามันขับ ซูซาน(หาอ่านเองนะครับ) อีกเป็นเดือนๆ ทั้งค่า แสงอีกครับ เยอะไปหมด ชนิดที่ว่า นานาจิตตัง แต่ผมว่าก็ไม่เกินความสามารถหรอกนะครับ ถ้าเข้าใจระบบ ศึกษาเยอะๆ ทำได้แน่นอน มีหลายท่านในเว๊ป ที่ประสบความสำเร็จโดยที่ไม่ต้องใช่ของแพงๆก็มี ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ หลายๆปัจจัยนะครับ

ปล. 0 no2 no3 ในที่นี้คือ 0.01-0.03 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/10/15, [09:47:50] โดย Luxuria »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/10/15, [10:58:14] »

SPS เลี้ยงให้ไม่ตาย ไม่ยาก
แต่จะเลี้ยงให้สีสวย ยาก

สะสมประสบการณ์กับของอ่อน/LPS ไปซักระยะ ถ้าสียังสด โตเร็ว ลามดี บานดี ไม่มีอะไรตาย ค่อยพิจารณาSPS ครับ ปัจจัยมันเยอะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์