Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องปลาหน่อยครับ  (อ่าน 1130 ครั้ง)
a1romeo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/09/15, [20:17:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผม 30 นิ้ว อยากได้ปลาที่มันว่ายตลอด เพิ่มชีวิตชีวาให้ตู้หน่อย ทุกวันนี้ มีแค่แมนดารินที่ว่ายๆหากินตัวเดียว  n032 นอกนั้นอยู่กะที่รออาหารไม่คิดจะว่ายไปไหนเลย รบกวนพี่ๆแนะนำปลาที่มันว่ายๆน้ำบ่อยๆหน่อยครับ ตู้ผมจะได้มีชีวิตชีวากะเค้าบ้าง อิจฉาคนตู้ใหญ่มีปลาว่ายตลอด  [on_055] ตู้ผมมีสมาชิคแค่ ปลิงดำ แมนดาริน เพอเพิ้ลฟายฟิส อมทราย คับ
Bignew ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/09/15, [20:59:03] »

ผมรบกวนถามต่อนะคับ
อยากหาปลาฝูงสัก 5-6 ตัวคับ
แนะนำว่าปลาอะไรดีคับ
watchara0444 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/09/15, [12:11:25] »

ผมรบกวนถามต่อนะคับ
อยากหาปลาฝูงสัก 5-6 ตัวคับ
แนะนำว่าปลาอะไรดีคับ

ปลาตะกรับฟ้าเลยครับ
latios ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/09/15, [13:20:19] »

ปลาฝูงก็ตะกรับฟ้า ว่ายตลอด บางคนบอกว่าปลาทองทะเลแต่ผมไม่เคยเลี้ยง
หรือไม่ก็พวกการ์ตูนครับแต่ลงเยอะไม่ได้
ปลาฝูงว่ายนิ่งๆก็คาดินัล
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/09/15, [09:26:38] »

กระกลูเดมเซล ปลาทอง แล้วแต่ชอบเลย ถ้าง่ายๆ ก็ เดมเซล แต่ พอมันเลี้ยงนานๆเข้ามันจะเริ่มดุ ถึง ดุมาก ถ้าจะเอาไม่ดุ ก็ปลาทอง แต่พวกนี้ เอาใจยาก
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/09/15, [10:26:38] »

ถ้าเป็นปลาที่มีขนาดเล็ก ส่วนมากนิสัยจะชอบแอบซ่อมตามซอก-โพรงหิน ออกมาแค่แว๊บๆแล้วก็กลับเข้าไป เพราะธรรมชาติเขาเป็นแบบนั้น

ถ้าเป็นปลาใหญ่ พวก แทงก์ แองเจิ้ล ผีเสื้อ ก็จะไม่ค่อยหลบเท่าไหร่ เพียงแต่ตุ้ก็เลิกเกิน (30นิ้ว)
ส่วนปลาทอง เป็นปลาระดับกลางน้ำ ไม่แอบซ่อนตามซอกหิน เพราะธรรมชาติจะว่ายน้ำจับกินแพลงตอนตลอดทั้งวัน แต่ตู้ก็เล็กเกินไปเช่นกัน .. 55
ตะกรับเขียว เป็นคำตอบครับ เพราะอยู่เป็นฝูงเล็กๆ ไม่ก้าวร้าวมาก และว่ายน้ำในระดับกลางตู้ แต่สีไม่จัด ไม่สดใสเท่าไหร่(เช่นเดียวกับปลาทอง)

ส่วนแดมเซล ก็เป็นปลาที่ขอบซ่อนตามกองหินเช่นกันครับ แต่จะวนเข้าวนออกทั้งวัน เสียที่นิสัยดุไปหน่อยให้เลือกลงท้ายๆและลงได้ไม่มากนักเพราะตู้เล็ก ส่วนที่ดุน้อยหน่อยจะเป็นพวก Chrysiptera เช่น C.cyanea, C.hemicyanea (azure), C.parasema (หางเหลืองที่ขายกันมี2แบบ ตัวนี้ไม่ดุเท่าไหร่ปลายหางจะใสๆ แต่ตัวที่ดุมากหางจะสีเหลืองปลายหางไม่ใส)
a1romeo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/09/15, [19:54:06] »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  [เจ๋ง] สงสัยจะได้จบที่ตะกรับฟ้า ไม่ก็เขียว ตู้30นี่ขยายมาจาก20นะครับ กว่าจะรอคุณแฟนอนุมัติขยายได้เป็น30ก็เป็นบุญหละครับ  ้hahaha
nuck ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/10/15, [18:40:06] »

ถ้าตู้30นิ้วจะลงเอ็มลายลูก 2.5นิ้วได้ไหมคับ เพราะที่เคยคุยกับคนขายปลาเขาบอกว่าปลาจะโตตามขนาดตู้ปลา
อีกอย่างผมเคยเจอกระทู้โชว์ตู้ปลา ตู้ขนาด24นิ้วยังลงเลย
ปล.อยากเลี้ยงมาก
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/10/15, [22:47:49] »

พวกแองเจิ้ลใหญ่ ยังไงๆก็ไม่เหมาะกับตู้ 30 นิ้วครับ เรื่องขนาดปลากับตู้นี่ต้องศึกษาเองจะดีกว่า อย่าไปตามๆคนอื่นมากครับ

อย่างเว็บนี้ก็จะมีบอกขนาดที่เหมาะสมกับปลาชนิดนั้นๆอยู่ด้วย http://www.liveaquaria.com/product/aquarium-fish-supplies.cfm?c=15

บางคนที่ตู้เล็กแต่เลี้ยงปลาใหญ่ เพราะเขาอาจมีตู้ใหญ่ๆอยู่ด้วย ถ้าปลาโตคับตู้เมื่อไรก็ย้ายได้

บางคนก็ไม่รู้ว่าไม่เหมาะกับปลา แบบโดนคนขายหลอกมา บางคนก็รู้ แต่ก็จะเลี้ยงอ่ะ ใครจะทำไม

เราจึงเห็นเทรนการเลี้ยงเยลโล่แทงก์ บลูแทงก์ (คู่นี้เจอบ่อยสุด  [on_026]) หรือปลาใหญ่อื่นๆ ในตู้จิ๋วๆกันเป็นประจำ

อย่างเอ็มนี่ตู้ 60 นิ้วยังเล็กไปเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์