Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องยางกันน้ำหน่อยคับ  (อ่าน 714 ครั้ง)
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 16/09/15, [08:54:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ท่อน้ำลงกรองล่างผมใช้ท่อต่อตรงเกลียวนอกเกลียวในแล้วใช้ยางรองกันน้ำรั่ว
แต่ตอนนี้ใช้มาประมาณ5เดือนคับยางมันมีน้ำซึมออกมา ถ้าผมเปลี่ยนยางมันยางที่ใช้สำหรับน้ำเค็ม ถ้ามีต้องหาซื้อที่ไหนคับแล้วต้องบอกเขาว่ายังไงคับ
ขอบคุณคับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/09/15, [10:03:43] »

ลองเปลี่ยนร้านซื้อดูครับ ... 555  เผื่อจะได้เนื้อยางคนละอย่าง

พูดจริงนะ

ไม่รู้ว่ามียางสำหรับน้ำเค็มรึเปล่า  แต่ผมก็ใช้แบบปกตินี่แหละ อันละไม่กี่บาท ใช้ได้นานอยู่
มีปัญหาช่วงแรกๆที่ยางยังไม่เข้ารูปแนบกับตุ้มีซึมนิดๆ  พอใช้ไปซักระยะ(ไม่นาน) ก็หายซึม

วงเดียวใช้มาหลายปีแล้วยังไม่เห็นว่าซึมเพิ่ม  ติดไว้ตัั้งแต่เริ่มตั้งตู้ไม่เคยไปยุ่งกับมันนะ
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/09/15, [10:19:46] »

เพิ่มเติมนิดนึง

อัดซิลิโคนเข้าไปด้วยก็ดีนะครับ
nuck ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/09/15, [12:16:29] »

เพิ่มเติมนิดนึง

อัดซิลิโคนเข้าไปด้วยก็ดีนะครับ
อัดซิลิโคนก็ไม่ต้องใช้ยางแล้วคับ จุดประสงค์ที่ใช้ยางคือไม่อยากให้ตู้เปลือนซิลิโคน
ขอบคุณคับ
Chaybee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/09/15, [16:39:18] »

ลองเปลี่ยนร้านซื้อดูครับ ... 555  เผื่อจะได้เนื้อยางคนละอย่าง

พูดจริงนะ

ไม่รู้ว่ามียางสำหรับน้ำเค็มรึเปล่า  แต่ผมก็ใช้แบบปกตินี่แหละ อันละไม่กี่บาท ใช้ได้นานอยู่
มีปัญหาช่วงแรกๆที่ยางยังไม่เข้ารูปแนบกับตุ้มีซึมนิดๆ  พอใช้ไปซักระยะ(ไม่นาน) ก็หายซึม

วงเดียวใช้มาหลายปีแล้วยังไม่เห็นว่าซึมเพิ่ม  ติดไว้ตัั้งแต่เริ่มตั้งตู้ไม่เคยไปยุ่งกับมันนะ
ของผมจะเหมือนกันกับพี่เลยคับ คือใหม่ๆน้ำมันก็จะรั่วๆซึมๆคับ หยดๆเลย ผมก็กังวลใจนะ จะทำอย่างไรดี ว่าจะอัดซิลิโคนก็ยังไม่มี ไม่ได้ไปซื้อเลย ไม่ค่อยมีเวลาบวกกับตอนนั้นงานยุ่งๆอยู่พอดี เลยลืมไปเลยนึกขึ้นได้มาดูอีกทีมันก็ไม่รั่วไม่ซึมแล้วนะคับ สรุปนะผมว่า ยางมันคงยังไม่เข้าที่คับ ตอนหลังผมถอดท่อออกใส่เข้าไปใหม่ ขันเกลียวให้แน่นๆหน่อย มันก็ไม่รั่วแล้วนะคับ ผมว่านะต้องให้เวลามันหน่อยยางมันบวมขึ้น มันก็จะหายรั่วซึมเองนะคร๊าบ เหอะๆๆ ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์