Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากทะเลไทย นำเสนอตอน เกาะเต่า ครับ ^^  (อ่าน 5832 ครั้ง)
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 01/09/15, [00:16:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ทิ้งร้างห่างการดำน้ำไปนาน ชักเกิดอาการหิวโหยไนโตรเจน ประกอบกับแฟนของลูกพี่ลูกน้องชวนไปดำน้ำ ก็เลยรีบตอบตกลงโดยไม่ลังเล 5555

จริงๆ แล้ว เกาะเต่าไม่เคยเป็นเป้าหมายที่อยู่ในหัวของผมเลย เพราะในความรู้สึกของผมเอง ทะเลอ่าวไทยน่าจะไม่ค่อยใส ที่ไหนๆ ก็น่าจะเหมือนกัน เกาะเต่าก็คงไม่ต่างจากสัตหีบเท่าไหร่ แต่ด้วยความอยากดำน้ำมากกกก ที่ไหนก็ดำหมดละ ตอนนี้ 555

แต่เอาเข้าจริง ขอบอกว่าผมคิดผิดถนัดเลยครับ 5555 แม้จะไม่สวยเท่าฝั่งอันดามัน แต่ต้องยอมรับว่าที่นี่มีความสวยงามเหมาะจะเป็นแหล่งดำน้ำระดับต้นๆ ของเอเชียได้เลยทีเดียว รวมไปถึงไฮไลท์ของทริปนี้ด้วย ใครอยากทราบว่าเป็นอะไร โปรดติดตามจนจบนะครับ ^^

เหมือนเดิมกับทุกครั้ง การนำเสนอภาพต่างๆ ของผมในครั้งนี้ มิได้มีเจตนาให้ใครก็ตามไปเก็บเกี่ยวผลประโยชน์เหล่านี้จากธรรมชาติในพื้นที่อุทยานหรือพื้นที่หวงห้ามนะครับ และแม้กล้องผมจะง่อย ไฟฉายผมจะราคาถูก ฝีมือถ่ายรูปผมจะห่วยแตก รูปออกมาอาจจะดูไม่ได้เรื่อง แม้ผมจะไม่ได้ใส่ Signature เอาไว้ แต่ถ้าอยากจะเอารูปผมไปใช้ประโยชน์อันใด รบกวนบอกกล่าวกันสักหน่อยนะครับ ไม่ได้หวงหรือว่าอะไร แต่การนำไปใช้ประโยชน์ไม่ว่าจะเป็นทางการค้าหรือไม่โดยไม่บอกกล่าวกันก่อน ผมถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/09/15, [00:23:52] »

งวดนี้รูปเยอะกว่ากะทู้สัตหีบ คงใช้เวลาในการทยอยลงนานหน่อย วันนี้ก็ดึกละด้วย เอาน้ำจิ้มที่อ่าวหินวงและกองหินชุมพรไปก่อนนะครับ ^^

เริ่มต้นด้วยปะการังสมองใหญ่บริเวณอ่าวหินวงครับ

แถวนี้เจอเดมเซลได้ง่ายมาก เพียงแค่ดำลงไปบนพื้นทะเลก็จะเจอเดมเซลหลายร้อยตัวว่ายวนบนพื้นระยิบระยับเต็มไปหมด ท่าเสียดายที่ผมเก็บภาพมุมกว้างไม่ได้ และเดมเซลว่ายค่อนข้างเร็ว จับภาพได้ยาก เลยได้มาแค่นี้

ปิดท้ายอ่าวหินวงด้วย Landscape โดยทั่วไป ซึ่งส่วนใหญ่เป็นพวกมอนติ

อ่าวหินวงเป็นไดฟ์แรกของทริป และเป็นเชคไดฟ์ จึงเป็นไดฟ์ที่ง่ายๆ ไม่มีของอะไรให้ดูมากนัก เน้นตื้น และน้ำนิ่ง ปลอดภัยไว้ก่อน ของจึงไม่ค่อยมีอะไร อย่างที่เรารู้กัน ของสวยๆ งามๆ ปั๊มคลื่นต้องแรง 555 ทะเลก็เช่นกัน
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/09/15, [00:31:18] »

ไดฟ์ถัดมาที่บริเวณกองหินชุมพร ซึ่งจะมีของให้ดูมากขึ้น สำหรับตัวผม กองชุมพรถือเป็นจุดเด่นของเกาะเต่าจุดหนึ่ง กระแสน้ำค่อนข้างแรง จึงมีอะไรให้ดูมากอยู่ เราวนอยู่ที่นี่กัน 2 ไดฟ์ สำหรับครึ่งแรก ได้รูปมาตามนี้ครับ

ครั้งนี้ดีใจมาก เป็นครั้งแรกที่ถ่ายหนอนพู่ฉัตรได้ใกล้ที่สุดโดยที่มันไม่หุบลงไปก่อน ปกติหนอนพู่ฉัตรเซนซิทีฟ ว่ายดุ่มๆๆๆ ไปถ่าย ไม่มีทางได้ถ่ายแน่นอนครับ

ปลาการ์ตูนตัวแรกของทริป และเป็นรูปที่สวยที่สุดเสียด้วย 5555 การ์ตูนทางฝั่งอ่าวไทยเป็ยตูนอินเดียนแดงเป็นส่วนใหญ่

ครอบครัวแบตฟิชครับ ที่กองหินนี้แบตฟิชเยอะอยู่ เดี๋ยวๆ เจอ เดี๋ยวๆ เจอ

เดี๋ยวไว้มาต่อคราวหน้านะครับ
Engineer_to_respond ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/09/15, [01:04:05] »

[เจ๋ง]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/09/15, [10:21:36] »

เอา + ไปว่าจะกด - ข้อหาทำให้อิจฉาล่ะ [โฟ่ววว]
magictime ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/09/15, [10:55:41] »

สวยจังครับ แต่กลัวเม่นทะเล ขอถามนิด ปลาพวกนี้ ถ้าเราลงไปจับจะผิดกฏหมายไหมครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/09/15, [12:51:11] »

เอา + ไปว่าจะกด - ข้อหาทำให้อิจฉาล่ะ [โฟ่ววว]

อิจฉาล่ะเส่ะ 5555 ทนรอพี่ป๊อปไม่ไหว ต้องรีบไปสูบไนโตรเจนก่อน ไว้ปีหน้าพี่มีแพลน อย่าลืมชวนน้องเน้อออ  [on_055] [on_055]
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/09/15, [13:02:01] »

สวยจังครับ แต่กลัวเม่นทะเล ขอถามนิด ปลาพวกนี้ ถ้าเราลงไปจับจะผิดกฏหมายไหมครับ

หลังๆ มานี่ เม่นทะเลไม่น่ากลัวแล้วครับ มันคงยากที่เราจะไปเหยียบ ถ้าไม่ไปเดินย่ำสุ่มสี่สุ่มห้านะ ตอนนี้ที่น่ากลัวกว่าคือแมงกะพรุนกล่องครับ ตัวเดียวกะที่มีข่าวว่าไปทำนักท่องเที่ยวเกาะพะงันเสียชีวิตนั่นแหละ ว่ายตัดหน้าผมไปเลย ชนิดที่ว่า ถ้าผมว่ายน้ำเร็วกว่านั้นสักหน่อยก็คงชนกับแก้มผมเต็มๆ อ่ะ

ส่วนเรื่องการจับปลานั้น พยายามจะหาข้อมูลมาตอบให้ แต่ค่อนข้างละเอียดและซับซ้อนครับ เช่น สมช บางชนิดครอบครองได้ไม่ผิด จับได้ ไม่ผิด แต่ถ้าจับในเขตอนุรักษ์ เขตอุทยาน จะผิด บางชนิดก็ห้ามตั้งแต่จับหรือครอบครองเลยไม่ว่าจะได้มาจากไหน ก็ผิด ฯลฯ เลยไม่กล้าตอบ 5555
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/09/15, [13:58:55] »

+1 ความสวยครับ  [เจ๋ง]
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/09/15, [17:21:34] »

สวยมักมาย เลยครับ! ผมไปไม่ค่อยเจอคนไทยเลยอ่ะ ส่วนใหญ่ฝาหรั่งทั้งน้าน
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/09/15, [22:15:19] »

มาต่อแว้วคร้าบบบบบ

ขอต่อแอนกับอินเดียนแดงอีกสักรูปนะ ^^'

แอนในรูปนี้ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันเป็นไวท์แฟลช หรือฟอกขาว ไม่เคยเห็นไวท์แฟลชเสียด้วยสี ใครทราบวานบอกทีครับ แต่ในใจคิดว่าไม่น่าใช่ฟอกขาว เพราะปกติทั้งฟอกขาวน่าจะต้องฟอกทั้งแถบ แต่ก็ยังแอบเผื่อใจว่าอาจจะฟอกขาว เพราะยังเห็นสีติดปลายติ่งอยู่นิดๆ

เห็ดขน เห็นทั้งสองฝั่ง ทั้งไทยทั้งอันดามัน แล้วเวลามันขึ้นคลุมเต็มหินแน่นๆ นี่สวยมากๆ บางก้อนนี่เห็ดคลุมแน่นจนมองผ่านๆ นึกว่าพวกสมองเลยฮะ

ปลาอะไรสักอย่าง จัดอยู่ในวงศ์ปลาเก๋า หรือ Grouper เหมือนกัน เห็นคนบนเรือบอกปลาหมอทะเล แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจ ตัวนี้ยังเล็กครับ ที่ผมเห็นบางตัวนี่ยาวเกือบเมตร
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/09/15, [22:32:33] »

Night Dive คืนแรก จัดกันที่อ่าวลึกครับ แต่ช่วงแรก ไดฟ์หลีดนำไปผิดทาง ผมว่ายออกทะเลกันไปไกลมากกกกก คนอื่นเขาว่าไม่เจออะไรเลย แต่ผมเจออยู่สองอย่าง ก่อนที่จะขึ้นมาบนผิวน้ำ ให้เรือลากกลับมายังเป้าหมายของเราในรูปสุดท้ายครับ ^^'

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมมีโอกาสได้เห็นสตาร์ในทะเลไทย แล้วมั่นในว่าเป็นสตาร์จริงๆ ติดอยู่กับซากอวนที่ชาวประมงทำหลุดไว้ คนอื่นไม่มีใครสนใจเลย บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นปะการังจำพวกนึง แต่ผมนี่ ตื่นเต้นมากกกก 55555 แม้จะไม่เขียวเมทัลลิกอย่างสตาร์เมืองนอกเมืองนา แต่สีสันก็เขียวพอตัวอยู่ครับ

อีกสิ่งนึงที่หลายคนมองข้าม เพราะถ้าไม่สังเกตดีๆ จะไม่รู้เลยว่า นี่คือปลาการ์ตูน ตูนอานม้ากับแอนพรมครับ อยู่โดดๆ กลางผืนทราย

สุดท้าย เราก็กลับมาอยู่ที่เป้าหมายของเรา ตรงจุดนี้เป็นจุดที่บริษัทมินิเค้าเอารถมินิจำลองมาทิ้งไว้ทำแนวปะการังเทียม จริงๆ แล้วมีกองหินคอนกรีตกับเศษซากแนวปะการังเทียมอีกหลายอย่่าง แต่ด้วยน้ำค่อนข้างขุ่นมาก เนื่องจากนักดำน้ำมือใหม่ค่อนข้างเยอะ จึงตีทรายฟุ้งตลบไปหมด เราจึงได้แต่ว่ายวนๆ กันอยู่แถวๆ รถมินิ เพื่อไม่ให้หลงกลุ่มครับ บริเวณรถนี้มีเจออะไรหลายอย่าง ทั้งกระเบนจุดฟ้า ปูปะการังตัวเล็กๆ อยู่กับกอเขากวาง และปลาเก๋านอนหลับอยู่ใต้รถ แต่ผมถ่ายเอาไว้ได้ไม่ดีพอ รูปที่ถ่ายได้ก็ไม่ใช่ของตัวเอง เลยไม่ได้เอามาลงครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/09/15, [22:42:25] »

วันรุ่งขึ้น เราเปิดวันกันที่หินใบครับ เป็นอีกจุดที่ผมค่อนข้างประทับใจพอๆ กับกองชุมพร มีของได้ดูเยอะอยู่ จะมีอะไรบ้าง ตามไปดูกันเลยครับ

เปิดด้วย Landscape เล็กๆ เท่าที่กล้องของผมจะเก็บภาพไว้ได้ (Landscape ใหญ่ๆ ต้องใช้ Fisheye + Strobe หนักๆ ไม่มีปัญญาครับ 5555)

รูปนี้ผมตั้งชื่อว่า เก๋าแอนด์เดอะแก๊งค์ ครับ ^^'

ฺBlack Coral สีเหลืองครับ แปลกดี ไม่ค่อยเจอ สวยงามครับ

ขอต่อปลาการ์ตูนอีกสักรูปละกันนะ 5555 ก็คนมันชอบอ่ะ 555
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/09/15, [22:47:08] »

+1 ความสวยครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ ^^ [on_055]
« ตอบ #14 เมื่อ: 01/09/15, [22:52:37] »

สวยมักมาย เลยครับ! ผมไปไม่ค่อยเจอคนไทยเลยอ่ะ ส่วนใหญ่ฝาหรั่งทั้งน้าน

ผมได้ขึ้นเกาะแป๊บนึง เห็นด้วยครับ คนไทยน้อยจริงๆ ส่วนมากมีแต่คนประกอบอาชีพ เกาะเต่าเป็นแหล่งรวบรวมร้านดำน้ำและ โรงเรียนสอนดำน้ำ และรีสอร์ทดำน้ำ ที่ผมคิดว่ามีชื่อเสียงมากในแถบเอเชียครับ ทำให้ทั้งช่าวเอเชียและชาวตะวันตกที่ชื่นชอบการดำน้ำมาเรียนดำน้ำ ทำธุรกิจเกี่ยวกับการดำน้ำ จนถึงตั้งรกรากที่นี่ก็มีอยู่มากครับ

หลายประเทศในเชตร้อนสงวนอาชีพเกี่ยวกับการดำน้ำให้เป็นอาชีพของคนในท้องถิ่น โดยเฉพาะอาชีพ Dive Leader แต่ประเทศของเราขยับเขยื้อนตัวเองเรื่องนี้ค่อนข้างช้าครับ ทำให้ชาวต่างชาติเข้ามายึดครองอาชีพนี้หากินในประเทศกันเต็มไปหมด ในอนาคตได้แต่หวังว่าทางการจะมีข้อกำหนดเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้โดยไวเสียที ธุรกิจดำน้ำจะได้เป็นธุรกิจที่อาศัยจุดแข็งของประเทศในการสร้างรายได้ให้กับประเทศชาติโดยแท้จริงเสียที ไม่ใช่ให้ต่างชาติมาอาศัยข้อดีของบ้านเราขนเงินกลับประเทศไปหมด
jamprince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/09/15, [13:28:50] »

แพงไหม...อยากพาลูกไปดำน้ำดูบ้างจัง sick1 sick1 sick1
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/09/15, [14:16:10] »

แพงไหม...อยากพาลูกไปดำน้ำดูบ้างจัง sick1 sick1 sick1

ราคาเรียนไม่สูงมากครับแต่จะไปหนักค่าออกทริปและค่าอุปกรณ์ซึ่ง
ออกทริปนี่ขึ้นอยู่กับระดับเรือทึ่เราไปบวกกับค่าเดินทางเช่นไปทางใต้ก็มีค่าเครื่องบิน
ส่วนอุปกรณ์สามารถเช่าเอาได้หรือรอลดราคาตอนงานดำน้ำเดือน พ.ค. ทุกปีครับ
แพงไหม? ขอตอบตามตรงว่าค่อนข้างแพงเพราะราคาทริปมันรวมทุกอย่างแล้วทั้งกิน-นอน
อาหาร Full board ทุกมื้อ  รวมค่าบริการอื่นๆบนเรือทั้งหมดแล้วเว้นทิปเด็กเรือ
อย่างไปสิมิลันก็มีเรือให้ราคาตั้งแต่หมื่นต้นยันเกือบสามหมื่นสำหรับ 5 คืน 4 วัน
ถ้าไปดำใกล้ๆอย่างพัทยา สัตหีบ ก็พันปลายๆถึงสองต้นๆสำหรับ 1 วัน
ส่วนตัวซื้ออุปกรณ์เองตอนลดราคา ใช้มาเกือบ 10 ปี(เอาเข้าบำรุงทุก 2 ปีครั้งละพันนิดๆ)
พอเริ่มดำน้อยลงผมขายไปยกชุดเงินต้นหายไป 30% เองจากราคาแรกซื้อมา
แพงไม่แพงขึ้นอยู่กับคนนั้นๆแหละครับสำหรับผมมันคือการลงทุนที่คุ้มค่าเป็นรางวัลให้ชีวิตเรา [on_026]
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/09/15, [22:33:19] »

พี่ป๊อปตอบไปเสียเยอะแล้ว 555 ผมเสริมบางส่วนละกัน

ไม่ทราบว่าคุณลูกอายุเท่าไหร่ฮะ จะดำน้ำ Scuba ได้ อายุต้องไม่ต่ำกว่า 12 ครับ

ถ้าแค่อยากลอง ไม่ได้เป็นจริงเป็นจัง ลองหาที่ Discover Scuba ก็ได้ครับ

Discover Scuba คือการพาไปดำน้ำลึกไม่เกิน 12 เมตร โดยผู้เชี่ยวชาญ หรือ Dive Leader สำหรับคนที่ไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนและยังไม่ได้เรียนดำน้ำ โดยไดฟ์หลีดจะคล้องแขนหรือจับคอถังอากาศผู้ลงดำน้ำ และคอยปรับการลอยตัวให้ ผู้ดำน้ำมีหน้าที่แค่ เคลียหู ดูของ กับหายใจ แค่นั้น จะตีขาว่ายน้ำหรือไม่ก็ได้ และก็รับผิดชอบตัวเองในบางเรื่อง เช่น เรียนรู้การเคลียน้ำออกจากหน้ากาก หรือเรียนรู้การเอาท่อหายใจเข้าปากอีกรอบ กรณีที่ท่อหายใจหลุดจากปาก เป็นต้น ซึ่งไดฟ์หลีดจะสอนให้ก่อนลงดำน้ำครับ

ในไทยผมไม่แน่ใจว่ามีมั้ย อาจต้องลองหาดูที่เกาะเต่าครับ สำหรับตัวผม ไป Discover ที่มัลดีฟส์มาครับ และมีนักท่องเที่ยวที่ไม่เคยดำน้ำไปทำ Discover กันมาก เนื่องจาก Facility ค่อนข้างครบครันครับ แนวปะการังอยู่หน้าโรงแรมแทบทุกโรงแรม ไม่ต้องนั่งเรือออกไปไกล และค่าใช้จ่ายไม่ได้แพงเกินรับไหว สัก 150 USD รวมภาษีแล้ว สำหรับคนที่คิดแค่จะลอง ไม่ได้คิดจะจริงจัง ถือว่าน่าสนใจครับ เพราะถูกกว่าค่าเรียน 5555
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/09/15, [22:37:55] »

ราคาเรียนไม่สูงมากครับแต่จะไปหนักค่าออกทริปและค่าอุปกรณ์ซึ่ง
ออกทริปนี่ขึ้นอยู่กับระดับเรือทึ่เราไปบวกกับค่าเดินทางเช่นไปทางใต้ก็มีค่าเครื่องบิน
ส่วนอุปกรณ์สามารถเช่าเอาได้หรือรอลดราคาตอนงานดำน้ำเดือน พ.ค. ทุกปีครับ
แพงไหม? ขอตอบตามตรงว่าค่อนข้างแพงเพราะราคาทริปมันรวมทุกอย่างแล้วทั้งกิน-นอน
อาหาร Full board ทุกมื้อ  รวมค่าบริการอื่นๆบนเรือทั้งหมดแล้วเว้นทิปเด็กเรือ
อย่างไปสิมิลันก็มีเรือให้ราคาตั้งแต่หมื่นต้นยันเกือบสามหมื่นสำหรับ 5 คืน 4 วัน
ถ้าไปดำใกล้ๆอย่างพัทยา สัตหีบ ก็พันปลายๆถึงสองต้นๆสำหรับ 1 วัน
ส่วนตัวซื้ออุปกรณ์เองตอนลดราคา ใช้มาเกือบ 10 ปี(เอาเข้าบำรุงทุก 2 ปีครั้งละพันนิดๆ)
พอเริ่มดำน้อยลงผมขายไปยกชุดเงินต้นหายไป 30% เองจากราคาแรกซื้อมา
แพงไม่แพงขึ้นอยู่กับคนนั้นๆแหละครับสำหรับผมมันคือการลงทุนที่คุ้มค่าเป็นรางวัลให้ชีวิตเรา [on_026]

ฐาปนาคาตามารัน 3 หมื่นต้นๆ นะตัวเธอว์ 555 ได้ข่าวว่ามีลิฟท์ขึ้นลงจากน้ำให้ด้วย ไม่ต้องลากสังขารปีนบันได แล้วคุณแม่ครัว เอ้ย พ่อครัว ไปอยู่ลำใหม่ด้วย แต่พี่ตั้มบริกรสุดเลิฟยังอยู่ที่เดิมจ้าาาา

จะรีบขายอุปกรณ์ทำมายยย แล้วเมื่อไหร่จะได้ดำด้วยกันอีกละเนี่ย -_-'' เอาเป็นว่า ไว้เค้าจะปล่อยของเมื่อไหร่จะฝากปล่อยมั่งนะ 5555 ค่านายหน้าเป็นข้าวมื้อนึง อิอิ
 [on_026] [on_026]

ปอลิง ใครที่เพิ่งเข้ามาเห็นราคาแล้วอย่าเพิ่งตกใจ 5555 ฐาปนาคาตามารันคือเรือนำเที่ยวดำน้ำที่หรูสุดในไทยตอนนี้ อารมณ์โรงแรมห้าดาวลอยน้ำได้เลยครับ อาหารแต่ละมื้อไม่ใช่ข้าวราดแกงธรรมดา แต่เป็นบุฟเฟ่ต์ระดับโรงแรมครับ ซึ่งในความคิดผม ออกจะฟุ่มเฟือยไปสักนิดสำหรับผม แต่เรือเขาก็มีลูกค้าที่ชอบหรูเป็นลูกค้าอยู่มิเคยขาดครับ ส่วนตัวผมนั้น เรือระดับราคานี้หั่นออกสัก 2 ใน 3 ก็พอละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/15, [22:41:54] โดย un_petit_garcon »
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/09/15, [22:52:57] »

มาต่อกันครับ ^^

อันนี้ปลาอะไรไม่รู้ครับ นอนนิ่งๆ ให้ถ่าย เลยถ่ายมา

ส่วนอันนี้ปลาอะไรไม่รู้เหมือนกัน น่าจะตระกูล Grouper เหมือนกัน แต่ตัวใหญ่มากกก

อันนี้ก็ปลาอะไรไม่รู้เหมือนกัน 5555

ส่วนอันนี้เป็น Landscape เล็กๆ  ที่เก็บมาได้จาก Dive นี้ครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 02/09/15, [23:05:17] »

มาดู Landscape มุมกว้างกันบ้างครับ จะเห็นได้ว่าเก็บสีไม่ได้เลย เพราะโลกใต้น้ำคือโลกสีครามโดยแท้จริงนั้นไม่มีแสงสีแดงให้เห็นเลยลครับ ที่เห็นเป็นปื้นๆ รอบกองหิน คือฝูงปลาที่วนอยู่รอบๆ กองครับ ในธรรมชาติ ปลาจะว่ายวนใกล้ๆ กองหิน ไม่ออกไปไหนไกล

ปลาผีเสื้อ ปลาตัวโปรดของผมเหมือนกัน แต่พอมันกินก้นตู้ เลยต้องโบกมือลาครับ 5555

ทากเปลือย หรือที่คนดำน้ำเรียกกันว่า Nudi ครับ รูปนี้เป็น Nudi รูปแรกที่ผมสามารถถ่ายออกมาในลักษณะที่ให้รอบๆ มืด และเห็นเฉพาะตัว Nudi เท่านั้น ถ่ายบนบกไม่ยากหรอก แต่พอลงไปใต้น้ำ ลอยตัวก็กาก แถมยังต้องหมุนปรับกล้องเล็งไฟฉาย อูยยยย ไม่โดนหอยเม่นตำก็บุญละครับ 5555

เขาบอกว่า ปลาทูน่า ครับ ไม่แน่ใจว่าใช่มั้ย แต่น่าจะใช่นะ 555

พระอาทิตย์ขึ้น ณ เหลี่ยมเขาใต้ท้องทะเลครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 02/09/15, [23:11:56] »

อันนี้ฝูงปลาอะไรไม่รู้ครับ ใครรู้วานช่วยบอกครับ ^^'

อันนี้ปลาผีเสื้อครับ ผีเสื้อไรไม่รุเหมือนกัน 555

เต่าครับเต่า กลัวจะโดนเต่าเรียกพ่ออยู่ครับ 5555

bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 02/09/15, [23:14:16] »

เขาบอกว่า ปลาทูน่า ครับ ไม่แน่ใจว่าใช่มั้ย แต่น่าจะใช่นะ 555

อันนี้ปลาสละครับ บ่ใช่ทูน่า  ้hahaha
« ตอบ #23 เมื่อ: 02/09/15, [23:15:54] »

อันนี้ปลาสละครับ บ่ใช่ทูน่า  ้hahaha

อ้าวเหรอ 5555 ขอบคุณมากครับ ผมไม่ค่อยแม่นเรื่องปลาเท่าไหร่จริงๆ 555
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/09/15, [18:52:33] »

มาต่อแว้วคร้าบบบบบ

ปลาอะไรสักอย่าง จัดอยู่ในวงศ์ปลาเก๋า หรือ Grouper เหมือนกัน เห็นคนบนเรือบอกปลาหมอทะเล แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจ ตัวนี้ยังเล็กครับ ที่ผมเห็นบางตัวนี่ยาวเกือบเมตร

ตัวนี้น่าจะเป็น spotted Grouper ป่าวอ่ะ เห็นๆอยู่เหมือนกัน

ไหนๆก็ไหนๆละ มีคำถามนิดนุง มีใครรู้ไม๊ว่าเจ้านี่ปลาอะไร ดำทีไรเจอมันแทบทุก dive site เบย

« ตอบ #25 เมื่อ: 03/09/15, [23:28:12] »

ตัวนี้น่าจะเป็น spotted Grouper ป่าวอ่ะ เห็นๆอยู่เหมือนกัน

ไหนๆก็ไหนๆละ มีคำถามนิดนุง มีใครรู้ไม๊ว่าเจ้านี่ปลาอะไร ดำทีไรเจอมันแทบทุก dive site เบย

เหมือนจะคล้ายๆ ปลานกแก้วแฮะ ไม่แน่ใจ รอท่านอื่นเช่นกันครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/09/15, [23:38:01] »

มาต่อแว้วครับ

อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช่จำพวกนิ้วหนังพวกนี้หรือเปล่า จำชื่อไม่ได้ แต่เคยเห็นในร้าน ผมเคยสนใจเลี้ยงอยู่พักนึง แต่ดูเหมือนจะเลี้ยงยาก เห็นร่อนกันเป็นแถบ ผมเลยไม่เอามาลงตู้ครับ

ครอบครัวผีเสื้อสุขสันต์

Landscape มุมกว้างๆ ของที่นี่ (กงทรายแดง) เห็นปะการังที่นี่ค่อนข้างหลากหลายคล้ายในตู้เรา ผิดกับในธรรมชาติส่วนอื่นๆ ที่มักจะอยู่กันเป็น Colony เลยถ่ายมาหน่อย จำได้ว่าน้ำเชี่ยวแรงมากๆ ผมนี่ตัวปลิวเลย ภาพนี้ต้องเกาะแง่งหินถ่ายเลยครับ

ดงหนังหมูเล็กกๆ ครับ ที่สัตหีบ หนังหมูเป็นทุ่งเลย ไว้มีโอกาสจะถ่ายมาให้เปรียบเทียบดูนะครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/09/15, [23:44:46] »

อันนี้คล้ายๆ เขาครับ แต่เป็นปะการังอ่อน คงเป็นจำพวกนิ้วหนังเหมือนกันมั้ง

ช่อสีหลากสี ฝั่งอันดามันมีเป็นทุ่ง แถมต้นเขื่องๆ สามคนโอบ แต่ฝั่งเกาะเต่ามีอยู่หย่อมเดียว ต้องไปตบตีแย่งชิงกันถ่ายรูป 5555 จำได้ว่าตอนไปอันดามันที่ ถ่ายจนเบื่อเลย 555 ใครอยากเห็นฟูๆ ตามไปดูในอัลบัมอันดามันใต้ที่เคยลงไว้ก็ได้ครับ

เข้าสู่ Night Dive คืนสุดท้าย ที่หินขาว ครับ โดดตูมมาก็เจอนี่เลย หอยมือเสือ เสียดายว่าตอนกลางคืน มันหุบปาก เลยไม่เห็นปากพริ้วๆ สวยๆ เลย

ปลาอะไรไม่รู้อีกแล้ว นอนหลังนิ่งๆ ให้ถ่าย ก็เลยถ่ายเลย 555
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/09/15, [23:48:21] »

น่าจะเป็นปลานกขุนทองอกแดง (Red Breasted Wrasse) สีดรอปนะครับ หุหุ
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/09/15, [23:48:42] »

ปะการังโขด กับหนอนพู่ฉัตร ยามค่ำคืน

หอยมือเสืออีกตัวบริเวณนี้

บุกห้องนอนของเจ้าปลาตัวนี้ จำได้ว่าตอนถ่ายมันเป็นตะกรับลายนะ แต่พอเอาขึ้นมาดูเป็นปลาอะไรไม่ร สวยกว่าตะกรับลาย 5555 เอ๊ะ หรือจะเป็นตะกรับลายจริงๆ ยังไง งงๆ 555

ปิดท้ายวันนี้ด้วย Feather in the Dust ครับ สวยแบบตะกอนฟุ้งๆๆ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์