Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ***ปลาท้ออืดขี้ขาว***  (อ่าน 942 ครั้ง)
sprite02 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/08/15, [02:12:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากรู้สาเหตุ และวิธีแก้คับ. ปล. กินปกติ คับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/08/15, [08:38:33] »

ถ้าปลายังกิน เม็ดก็ ยังโอเคไม่มีปัญหาอะไรครับ
ถ้าเป็นปลาใหม่ไม่กินเม็ดเลย ก็แสดงว่าโดนจับยามาให้ทำใจครับเพราะระบบภายในมันเสีย ไม่นานก็ตายครับ
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/08/15, [18:48:59] »

ผมว่าไม่รอดละคับถ้าขี้ขาวแสดงว่ามันไม่ได้กินอาหาร ปลาผมสองตัวพอขี้ขาวแล้วมันก็ตายเลยคับ
sprite02 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/08/15, [14:10:24] »

กินปกตินะคับ กินทุกวันปกติทุกวัน
MeloFish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/08/15, [16:57:03] »

อย่าด่วนสรุปว่ามัน จะต้องตาย วิธีแก้ไขมี รอผู้รู้จริงมาตอบครับ ปลาผมก็เป็นนะตอนพึ่งเริ่มเลี้ยงปลาทะเลซื้อมั่วไง แต่ผมแก้ปัญหาโดยถามคนที่เขามีประสบการณ์มาก่อน เเล้วก็ได้คำตอบว่า หายาแก้อาการปลามา + แบคทีเลีย + ถ้าไม่กินอาหารให้จนกว่าจะกิน แต่ถ้าให้แล้วไม่กินเก็บเศษอาหารไปทิ้งด้วยไม่งั้นน้ำเสียง่าย + เปลี่ยนน้ำปลา วันละ 10% (อันนี้ผมทำเอง) + ดูอาการไปเลื่อย เดียวเขาก็หาย ใจเขาใจเรา อย่าด่วนสรุปว่าต้องตาย รักษาเขาเท่าที่ทำได้ นะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ  [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/08/15, [09:41:39] »

อยากจะบอกว่า (บอกเสมอ)

ปลา กว่าจะมาอยู่ในตู้เรา ผ่านอะไรมามากมาย ตั้งแต่การจับ การเก็บรักษา การขนส่ง การลงขายหน้าร้าน ฯลฯ

ถ้าเจอร้านดีหน่อย ก็จะมีการพักปลา หัดกินเม็ด ฯลฯ เพื่อให้อยู่ในสภาพดีพร้อมขาย
บางร้าน อาจจะทำแตกต่างกันไป แต่..

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นกับตัวปลาและสุขภาพปลา ณ เวลานั้นเป็นหลัก  ถ้าปลาแข็งแรงพอ ย่อมต้านทานโรคได้ดีในระดับนึง

แต่...

เมื่อมาอยู่ในตู้ สภาวะแวดล้อมก็เปลี่ยนไปจากร้าน และ ตลอดการเดินทาง  ปลาก็ต้องปรับตัวอีก

หากสภาพตู้ดีเพียงพอ ปลาอาจจะมีช่วงอ่อนแอบ้าง(ช่วงปรับสภาพ) ซึ่งเป็นสาเหตุให้ติดเชื้อนั่นนี่ได้บ้าง แต่หากไม่ใช่โรคร้ายแรงอะไร+สภาวะในตู้ดีพอ ปลาก็จะสามารถฟื้นสภาพตัวเองได้  บางครั้งอาจไม่ต้องทำอะไรเลย ก็สามารถหายได้เอง

แต่หาก สภาพปลามาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (บางครั้ง-หลายครั้งมองไม่เห็นด้วยตา สังเกตุไม่พบอาการผิดปกติ) เมื่อต้องมาอยู่ในตุ้ใหม่ ก็ต้องปรับสภาพใหม่ หากสภาพแวดล้อมในตู้ไม่ดี ส่งผลให้เกิดความเครียด อ่อนแอ โอกาสที่ปลาจะแสดงอาการของโรคต่างๆย่อมสูงขึ้น
หากมีการแก้ไขเรื่องสภาพน้ำ สภาพแวดล้อมให้ดีขึ้น เมื่อปลาสามารถปรับตัวได้ อาจจะหายได้เอง  แต่ถ้าอาการของโรครุนแรงคงต้องมีการให้ยาช่วยเพื่อรักษาตามอาการ (โอกาสรอดก็ลดลง)
เหมือนอย่าง Reply ด้านบนว่า มีการเปลี่ยนน้ำบ่อยขึ้น ดูแลมากกว่าปกติเป็นพิเศษ = มีการแก้ไขสภาพแวดล้อมภายในตู้ ย่อมเพิ่มโอกาสในการอยู่รอดให้มากขึ้นด้วยเช่นกัน

การกินอาหารของปลา ก็เป็นปัจจัยนึง
ถ้ากินได้ กินปกติ ย่อมช่วยให้สภาพปลาดีขึ้น โอกาสรอดก็สูงขึ้นไป  ต่างจากปลาที่สภาพมาดี/ไม่ดี แต่ไม่ยอมรับอาหารภายในตู้ โอกาสรอดก็จะค่อยๆลดลงไปครับ

ปล. อย่าเถียงกันเลย  [on_026]  สภาพแต่ละตู้ไม่เหมือนกัน ปัจจัยต่างๆก็ไม่เหมือนกัน ประสบการณ์ก็ต่างกัน  แชร์กันได้แต่ในทาง+ ดีกว่าเด้อ..
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/08/15, [09:45:55] »

ตอบไม่ตรงคำถาม .. 55

ท้องอีด ขี้ขาว---

ท้องอีดรึเปล่า อันนี้ไม่รู้ครับ  แต่ถ้าขี้ขาวก็มาจากหลายสาเหตุ ระดับความรุนแรงก็ต่างกัน
- อาหารที่กิน บางทีอึออกมาก็เห็นเป็นขี้ขาว  แต่ขาวเพราะอาหาร  ถ้าเปลี่ยนอาหาร อาจจะไม่ขาว  [on_007]
- ระบบทางเดินอาหารมีการติดเชื้อ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเชื้ออะไร .. อีกแระ [on_007] แต่ที่แน่ๆ เชื้อคนละตัว ก็เกิดความรุนแรงที่ต่างกัน เข้าใจตรงกันนะ

ถ้าปลายังกินได้ปกติ เป็นลางดี    ถ้าเริ่มกินน้อยลง-ไม่กิน เป็นลางร้าย    ถ้าไม่กินแล้วเริ่มตอดเริ่มกิน เป็นลางดี
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์