Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ UV แบบกระบอกกับแบบหลอดจุ่มให้หน่อยครับ  (อ่าน 1022 ครั้ง)
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/08/15, [10:51:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าแบบกระบอกที่น้ำไหลผ่านกับแบบใช้หลอดจุ่มแบบไหนมีประสิทธิภาพและเหมาะสมกว่าครับ จะเอามากำจัดพวกตะไคร่ครับ
ข้อมูลตู้หลัก 60*20*20 กรองล่าง 48*15*18 กรองล่างเลี้ยงดาร์กพาวเดอร์บลู 1 ตัว (ทะเลาะกับเพื่อนเลยจับแยก)
รบกวนช่วยแนะนำรุ่นและแบบที่เหมาะสมให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/08/15, [10:02:25] »

UV คือ แสงฆ่าเชื้อที่ผ่าน

แบบกระบอก  ใช้ปั๊ม  แสงไม่รบกวนภายนอก กำจัดได้แน่นนอนกว่า ไหลผ่านตายแน่ๆ
แบบหลอด     ไม่ใช้ปั๊ม แสงเป็นอันตราย มีรัศมีการทำลายไม่น่าต่างกับกระบอก

ส่วนตัวแนะนำให้ใช้ กระบอกครับ ฆ่าเชื้อในพื้นที่จำกัด ถ้าอยากจะเอาแบบเกลี้ยงจริงๆ
ก็ติดตั้งปั๊มไว้ช่อง 2 ให้ไหลออกช่องแรก จะได้วนหลายรอบ
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/08/15, [15:43:17] »

UV คือ แสงฆ่าเชื้อที่ผ่าน

แบบกระบอก  ใช้ปั๊ม  แสงไม่รบกวนภายนอก กำจัดได้แน่นนอนกว่า ไหลผ่านตายแน่ๆ
แบบหลอด     ไม่ใช้ปั๊ม แสงเป็นอันตราย มีรัศมีการทำลายไม่น่าต่างกับกระบอก

ส่วนตัวแนะนำให้ใช้ กระบอกครับ ฆ่าเชื้อในพื้นที่จำกัด ถ้าอยากจะเอาแบบเกลี้ยงจริงๆ
ก็ติดตั้งปั๊มไว้ช่อง 2 ให้ไหลออกช่องแรก จะได้วนหลายรอบ
ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์