Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาการ์ตูนเพาะ สามารถเร่งสีให้สดขึ้นได้ไหมครับ  (อ่าน 1072 ครั้ง)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 13/08/15, [13:38:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้สนใจพวกปลาการ์ตูนเพาะ พวกปิกัสโซ่ แนวๆนี้อ่ะครับ

แต่สีส้มมันซีดๆ เหลืองๆ ไม่ส้มฉูดฉาดแบบพวกปลาจับเลย

ถ้าเราให้อาหารดีๆสีมันจะสดขึ้นบ้างไหม

Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/15, [16:00:11] »

ไม่แน่ใจว่า จขกท. ได้ดูของปลาจากหลายๆฟาร์มเปรียบเทียบดูหรือยังนะครับ
ผมว่าบางฟาร์มเค้าก็สีสดดีนะครับ เช่นรูปข้างล่างนี้นะครับ

cr. หรรษาฟาร์ม

ปล. ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับเจ้าของรูปด้านบนนะครับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/15, [20:44:52] »

ผมเดินดูใน jj น่ะครับ เห็นปลาเพาะส่วนใหญ่จะออกเหลือง

แต่ในรูปนั่นก็สดดีจริงๆแฮะ
ipeawsohot ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/08/15, [08:45:50] »

อาหารมีส่วนช่วยได้นิดหน่อยครับ สีสันอาจเข้มขึ้นไม่มาก สังเกตุปลาสีจึดๆราคาจะไม่สูงมากเทียบกับปลาสีเข้มๆราคาจะแพงกว่า (ความรู้สึกส่วนตัวเหมือนปลาปลายๆคอกหรือเกรดไม่ดี แต่ถามว่าเลี้ยงได้ไหมเลี้ยงได้ถ้าผู้เลี้ยงไม่ซีเรียส บางคนชอบสีจี๊ดๆบางคนชอบสีอ่อนๆ) แต่ถ้าได้ปลาสีจี๊ดๆมาแล้วเลี้ยงไปเรื่อยๆสีอ่อนลง คงต้องเพิ่มอาหารให้หลากหลายสีจะค่อยๆกลับมาครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์