Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องท่อน้ำขึ้น-ลง ครับ  (อ่าน 903 ครั้ง)
latios ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/08/15, [21:11:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือตู้ผม ตู้หลัก+กรองล่าง รวม 100 ลิตร
ตอนแรกว่าจะใช้ at-103 (1300L/H) เปลี่ยนใจเป็น at-104 (2000L/H) ดีกว่า
ปั๊มน้ำขึ้นสูง1m ครับ

ถามครับ...ว่า
1.)สายยางที่ต่อกับปั๊มatman at-104 ใช้สายยางขนาดเท่าไหร่ครับ
2.)ท่อน้ำลงตรงกล่องover flowควรมีขนาดเท่าไหร่ดีครับ (กะว่าจะใช้3/4")เอาขนาดที่ต่อสายยางได้นะครับ จะใช้สายยางแทน
คือท่อน้ำลงตรงกล่องโฟลผมจะใช้2ท่อครับ ท่อแรกเป็นท่อหลัก ส่วนอีกท่อจะสูงกว่าอยู่ 1" เป็นท่อสำรองเผื่อใช้ปั๊มแรงๆครับ
3.)จากข้อ2สายยางที่ต่อจากท่อน้ำลงใช้ขนาดเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/15, [00:17:30] โดย latios »
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/08/15, [00:03:58] »

ข้อ 1 น่าจะ 13 mm
ข้อ 2 ข้อต่อ เป็นท่อไปให้หมดดีกว่า ไหนๆ ก็ต่อมาแล้ว เวิกกว่า ดูดีกว่าด้วย
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/08/15, [14:23:18] »

ข้อ 1 น่าจะ 13 mm
ข้อ 2 ข้อต่อ เป็นท่อไปให้หมดดีกว่า ไหนๆ ก็ต่อมาแล้ว เวิกกว่า ดูดีกว่าด้วย

พอดีไม่สะดวกใช้ท่อครับ
ว่าจะใช้แค่ตรงกล่องโฟล กับตรงปลายท่อน้ำขึ้นน่ะครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/08/15, [00:07:00] »

ตอนนี้เรื่องท่อน้ำลงไม่มีปัญหาแล้วครับ

แต่สงสัยตรงท่อน้ำขึ้นครับ ใช้ท่อขนาด 4หุน(ครึ่งนิ้ว)
ถามว่าถ้าผมเจาะรูตรงคานรูปสามเหลี่ยมแบบในภาพ จะมีข้อเสียอะไรไหมครับ

จากภาพท่อจุ่มลงไปในน้ำ 1นิ้ว ครับ
ถ้าไฟดับหรือปิดปั๊มแล้วเกิดกาลักน้ำขึ้นมา(คาดว่า)จะไม่ท่วมกรองล่าง
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/08/15, [09:34:44] »

ตามรูปด้านบน
ถ้าเป็นท่อน้ำขึ้น ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำท่วมกรองล่าง เพราะ ไฟดับ ปั๊มหยุดทำงาน น้ำในตู้หลักจะถูกดูด(ลักน้ำ)ไปจนถึงระดับปลายท่อ ก็จะหยุดไหลเอง  กรณีที่จะท่วมมีอย่างเดียวคือ ปลายท่อจุ่มในตู้หลักลึกเกินไป
ถ้าไม่ชัวร์ ก็ใส่เช็ควาล์ว (Check Valve)พลาสติก-PVC ที่ท่อน้ำขึ้นเพื่อ กันน้ำย้อนลงตู้กรองล่างได้

ส่วนข้อเสีย
ถ้าปูพื้นด้วยทราย/กรวด บริเวณนั้นจะเป็นหลุม/แอ่ง เพราะแรงดันน้ำขึ้น
หากไม่นับเรื่องจะเอาท่อน้ำขึ้นมาช่วยสร้างกระแสน้ำหมุนวนในตู้นะครับ

อาจจะดัดแปลงได้คือใส่ข้องอ90องศาแทนปลายตรงลงพื้น น่าจะจบได้ไม่ยาก
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/08/15, [11:02:34] »

ตามรูปด้านบน
ถ้าเป็นท่อน้ำขึ้น ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำท่วมกรองล่าง เพราะ ไฟดับ ปั๊มหยุดทำงาน น้ำในตู้หลักจะถูกดูด(ลักน้ำ)ไปจนถึงระดับปลายท่อ ก็จะหยุดไหลเอง  กรณีที่จะท่วมมีอย่างเดียวคือ ปลายท่อจุ่มในตู้หลักลึกเกินไป
ถ้าไม่ชัวร์ ก็ใส่เช็ควาล์ว (Check Valve)พลาสติก-PVC ที่ท่อน้ำขึ้นเพื่อ กันน้ำย้อนลงตู้กรองล่างได้

ส่วนข้อเสีย
ถ้าปูพื้นด้วยทราย/กรวด บริเวณนั้นจะเป็นหลุม/แอ่ง เพราะแรงดันน้ำขึ้น
หากไม่นับเรื่องจะเอาท่อน้ำขึ้นมาช่วยสร้างกระแสน้ำหมุนวนในตู้นะครับ

อาจจะดัดแปลงได้คือใส่ข้องอ90องศาแทนปลายตรงลงพื้น น่าจะจบได้ไม่ยาก

ขอบคุณครับ
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/08/15, [16:09:47] »

เจาะรู ที่ท่อน้ำลง ให่อยู่ใต้น้ำ ใกล้ๆผิวน้ำ ก็ช่วยได้ครับ

พอปั๊มดับ กาลักน้ำ ไหลย้อนลงไปกรองล่าง พอรูโผล่พ้นน้ำอากาศเข้าไปในท่อ กาลักน้ำก็หยุดละครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/08/15, [16:36:06] »

เจาะรู ที่ท่อน้ำลง ให่อยู่ใต้น้ำ ใกล้ๆผิวน้ำ ก็ช่วยได้ครับ

พอปั๊มดับ กาลักน้ำ ไหลย้อนลงไปกรองล่าง พอรูโผล่พ้นน้ำอากาศเข้าไปในท่อ กาลักน้ำก็หยุดละครับ

ท่อน้ำลง ผมใช้แบบช่องน้ำล้น(กล่องoverflow)ครับผม [เจ๋ง]
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/08/15, [16:43:03] »

ท่อน้ำลง ผมใช้แบบช่องน้ำล้น(กล่องoverflow)ครับผม [เจ๋ง]

โทษทีครับ พิมพ์ผิด ผมหมายถึงที่ท่อน้ำขึ้นน่ะครับ  hah1
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/08/15, [18:53:42] »

อ่อ ผมก็ว่าแล้ว ทำไมอ่านแล้วงงๆ555
ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์