Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บลูโครานป่วย ครับ มาดูอาการให้หน่อย  (อ่าน 963 ครั้ง)
MeloFish ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/08/15, [23:09:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

บลูโครานลายลูก ผมอาการไม่ค่อยดีเลยครับ เปิดอ่านพฤติกรรมปลา เเล้ว ขาดว่าจะเป็นพยาดหรือป่าวไม่แน่ใจครับ ช่วยดูอาการโครานผมที่นะ
อาการปลา
1.ว่ายเร็วมาก
2.ว่ายกระตุก บ่อยมากๆๆๆๆๆ
3.เอาตัวสีกับหิน
4.ว่ายเอียง ๆ ***อันนี้ไม่เเน่ใจว่าเป็นที่นิสัยลายลูกหรือป่าว แต่ถ้านิสัยมัน ตอนนี้ว่ายเอียงกว่าเก่ามากๆๆๆ
5.สีตก ซีดมากๆๆๆๆๆ
***** วัดค่าน้ำ ต่างๆ เเล้ว ปกติดีหมดทุกอย่างเลยครับ
สาเหตุที่ผมคิดว่า ถ้าเป็นโรคพยาด เกิดจากผมให้ อาหารเม็ด + กับ ไรทะเล หรือป่าว เพราะมันกินไรทะเล อย่างเดียวส่วนเม็ด เเท้งมันกิน ครับ ??????? ***เวลาให้อาหารกินเก่งมากๆๆๆๆ
ลืมๆๆเป็นมา 2 วันเเล้วครับ!!!!!

champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/08/15, [04:27:16] »

บลูโครานลายลูก ผมอาการไม่ค่อยดีเลยครับ เปิดอ่านพฤติกรรมปลา เเล้ว ขาดว่าจะเป็นพยาดหรือป่าวไม่แน่ใจครับ ช่วยดูอาการโครานผมที่นะ
อาการปลา
1.ว่ายเร็วมาก
2.ว่ายกระตุก บ่อยมากๆๆๆๆๆ
3.เอาตัวสีกับหิน
4.ว่ายเอียง ๆ ***อันนี้ไม่เเน่ใจว่าเป็นที่นิสัยลายลูกหรือป่าว แต่ถ้านิสัยมัน ตอนนี้ว่ายเอียงกว่าเก่ามากๆๆๆ
5.สีตก ซีดมากๆๆๆๆๆ
***** วัดค่าน้ำ ต่างๆ เเล้ว ปกติดีหมดทุกอย่างเลยครับ
สาเหตุที่ผมคิดว่า ถ้าเป็นโรคพยาด เกิดจากผมให้ อาหารเม็ด + กับ ไรทะเล หรือป่าว เพราะมันกินไรทะเล อย่างเดียวส่วนเม็ด เเท้งมันกิน ครับ ??????? ***เวลาให้อาหารกินเก่งมากๆๆๆๆ
ลืมๆๆเป็นมา 2 วันเเล้วครับ!!!!!

ว่ายเอียง ๆ นี้ปกตินะครับ ปลาเค้ายังกินปกติไหมครับงถ้าปกติ เปลี่ยนน้ำเยอะ20-30เปอร์เซนไปก่อนเลยครับ
รีบเปลี่ยนน้ำก่อน
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/08/15, [07:13:29] »

เรียบร้อยแล้วครับ 30เปอร์เซน
แต่ตอนนี้อาการคือฝว่ายหลบในหินแต่...ไม่กินอาหาร
latios ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/08/15, [10:34:54] »

สีซีดเหมือนของผมรึเปล่าครับ
ของผมเปลี่ยนน้ำบ่อยๆเดี๋ยวก็หายครับ
ตอนนี้ปกติดีแล้ว
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=284640.0
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/08/15, [13:27:37] »

ใช่เลย Ty
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์