Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะแยกชิ้นส่วนหินเก่าแล้วประกอบใหม่ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 541 ครั้ง)
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/08/15, [11:53:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีสั่งหินมาใส่ตู้ แต่ดูใหญ่ไปครับเต็มตู้เลย อยากได้โล่งๆกว่านี้นำ้จะได้ทั่วถึง เลยคิดว่าจะแยกใหม่แล้วประกอบเอง
จะได้ถูกใจเลยแต่พอดีไม่เคยทำครับอยากขอคำปรึกษาหน่อยครับ
1. ตอนนี้รันน้ำอยู่จะยกออกมาต้องทิ้งไว้ให้แห้งสนิทก่อนมั้ยครับถึงจะประกอบได้
2. มีวิธีแยกหินที่ใชัอีพอกซี่ติดออกแบบง่ายๆมั้ยครับ
3. ใช้แค่อีพอกซีติดอย่างเดียวกัอได้เลยใช่มั้ยครับ
4. เมื่อติดอีพอกซีแล้วใช้เวลานานมั้ยครับถึงจะเคลื่อนย้ายได้
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไม่เคยทำเลยกลัวพลาดครับ  [on_051]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/08/15, [12:47:04] »

ขัดตากให้แห้งจะติดเป็นชิ้นทรงง่ายกว่ามากครับแล้วค่อยรันน้ำยาวๆไป
เตรียม โฟม ตะเกียบไม้ไผ่ กาวร้อน epoxy เศษหินชิ้นเล็ก(ตอกค้อนทุบจากก้อนที่ไม่เอา)
หินแห้งสนิทก็ลองวางจัดทรงจนพอใจ พอได้แล้วตั้งทรงติดกาวร้อนมีช่องว่างก็ใช้เศษหินเชื่อมช่อง
กาวแห้งก็พอก epoxy ชุดแรกเอาใส่น้ำให้นิ่มหน่อยจะได้กดเข้าซอกได้ดี ชิ้นทรงตรงไหนมีการยื่นลอยตัว
ก็เอาโฟมสอดรองช่วยพยุงน้ำหนักหรือใช้ตะเกียบไม้ไผ่ค้ำยันแนวตั้งให้ชิ้นงานลอยอยู่ได้จน epoxy แห้ง
(24 ชม.) พอจุดเชื่อมแห้งดีแล้วใช้ epoxy พอกซ้ำในจุดเชื่อมต่างๆอีกครั้งนึงโดยปาดเนื้อให้ขยายเกาะพื้นที่รอบๆ
ทิ้งไว้ให้ชิ้นงานแห้งสนิทซัก 2-3 วันจึงเอาจุดค้ำยันโฟม ตะเกียบออก ตรวจสอบความมั่นคงแล้วล้างใส่ลงตู้ครับ
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/08/15, [23:27:47] »

ขัดตากให้แห้งจะติดเป็นชิ้นทรงง่ายกว่ามากครับแล้วค่อยรันน้ำยาวๆไป
เตรียม โฟม ตะเกียบไม้ไผ่ กาวร้อน epoxy เศษหินชิ้นเล็ก(ตอกค้อนทุบจากก้อนที่ไม่เอา)
หินแห้งสนิทก็ลองวางจัดทรงจนพอใจ พอได้แล้วตั้งทรงติดกาวร้อนมีช่องว่างก็ใช้เศษหินเชื่อมช่อง
กาวแห้งก็พอก epoxy ชุดแรกเอาใส่น้ำให้นิ่มหน่อยจะได้กดเข้าซอกได้ดี ชิ้นทรงตรงไหนมีการยื่นลอยตัว
ก็เอาโฟมสอดรองช่วยพยุงน้ำหนักหรือใช้ตะเกียบไม้ไผ่ค้ำยันแนวตั้งให้ชิ้นงานลอยอยู่ได้จน epoxy แห้ง
(24 ชม.) พอจุดเชื่อมแห้งดีแล้วใช้ epoxy พอกซ้ำในจุดเชื่อมต่างๆอีกครั้งนึงโดยปาดเนื้อให้ขยายเกาะพื้นที่รอบๆ
ทิ้งไว้ให้ชิ้นงานแห้งสนิทซัก 2-3 วันจึงเอาจุดค้ำยันโฟม ตะเกียบออก ตรวจสอบความมั่นคงแล้วล้างใส่ลงตู้ครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์