Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องปั้มน้ำ sicce 3.0 กับ atman 105 หน่อยครับ  (อ่าน 1739 ครั้ง)
OATJA ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/07/15, [21:08:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปั้มน้ำ sicce 3.0 ทำน้ำได้ 2700 L/Hr H-max 3.0 เมตร กินไฟ 45W
ปั้มน้ำ atman 105 ทำน้ำได้ 3000 L/Hr H-max 3.0 เมตร กินไฟ 60W
ดูจากสเปคใกล้เคียงกัน แต่ atman 105 ทำน้ำได้เยอะกว่า sicce 3.0 ส่วนตัวผมคิดว่า ราคาของ sicce แพงกว่าเยอะและคุณภาพหน้าจะดีกว่าหรือป่าว? ผมเลยอยากจะถามผู้รู้และคนที่เคยใช้ว่า...sicce 3.0 จะทำน้ำได้มากกว่าหรือเท่ากับ atman 105 ที่สเปคระบุหรือป่าวครับ?

ปล.ตู้หลักผม 24*16*16 รวมน้ำในกรองล่างประมาณ 200ลิตร ตอนนี้ใช้ atman 105 อยู่กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็น sicce 3.0
***ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ*** [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/07/15, [13:52:22] โดย OATJA »
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/07/15, [03:51:55] »

ปั้มน้ำ sicce 3.0 ทำน้ำได้ 2700 L/Hr H-max 3.0 เมตร กินไฟ 45W
ปั้มน้ำ atman 105 ทำน้ำได้ 3000 L/Hr H-max 3.0 เมตร กินไฟ 60W
ดูจากสเปคใกล้เคียงกัน แต่ atman 105 ทำน้ำได้เยอะกว่า sicce 3.0 แต่ราคาของ sicce แพงกว่าเยอะและคุณภาพหน้าจะดีกว่า ผมเลยอยากจะถามผู้รู้และคนที่เคยใช้ว่า...sicce 3.0 จะทำน้ำได้มากกว่า atman 105 หรือป่าวครับ?

ปล.ตู้หลักผม 24*16*16 รวมน้ำในกรองล่างประมาณ 200ลิตร ตอนนี้ใช้ atman 105 อยู่กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็น sicce 3.0
***ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ*** [เจ๋ง]
ความคิดผมว่าไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ เรื่องการทำน้ำ แต่ คุณภาพก็ ตามราคาละครับ ผมว่า  sicce 3.0 น่าจะร้อนน้อยกว่า at105 กินไฟน้อยกว่าด้วย
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/07/15, [10:03:38] »

เคยใช้แต่ Atman ก็ทนดีนะครับ ใช้มาต่อเนื่องประมาณ2ปีแรก แล้วก็จุ่มในกรองล่างปัจจุบัน จุ่มไว้เฉยๆประมาณ5ปี
เอามาใช้เวลาเปลี่ยนน้ำ ก็ยังใช้งานได้ปกติดีอยู่

แรงตกไม๊? ก็คงตกแต่ไม่มากนะ

เทียบเสปค คงพอๆกัน atman ดีตรงถูกกว่า sicceดีตรงกินไฟน้อยกว่า

แต่ถ้าเป็นผม จะซื้อ Atman-104 มา2ตัว 555  ไว้สำรอง/สลับใช้งานเวลาถอดล้าง (ปกติอุปกรณ์หลักแบบนี้ควรมีสำรองนะครับเผื่อฉุกเฉิน)
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/07/15, [13:57:05] »

ความคิดผมว่าไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ เรื่องการทำน้ำ แต่ คุณภาพก็ ตามราคาละครับ ผมว่า  sicce 3.0 น่าจะร้อนน้อยกว่า at105 กินไฟน้อยกว่าด้วย
ขอบคุณครับ  [เจ๋ง] รอฟังคำแนะนำจากท่านอื่นเพิ่มเติมอีกนะครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/07/15, [13:57:33] »

เคยใช้แต่ Atman ก็ทนดีนะครับ ใช้มาต่อเนื่องประมาณ2ปีแรก แล้วก็จุ่มในกรองล่างปัจจุบัน จุ่มไว้เฉยๆประมาณ5ปี
เอามาใช้เวลาเปลี่ยนน้ำ ก็ยังใช้งานได้ปกติดีอยู่

แรงตกไม๊? ก็คงตกแต่ไม่มากนะ

เทียบเสปค คงพอๆกัน atman ดีตรงถูกกว่า sicceดีตรงกินไฟน้อยกว่า

แต่ถ้าเป็นผม จะซื้อ Atman-104 มา2ตัว 555  ไว้สำรอง/สลับใช้งานเวลาถอดล้าง (ปกติอุปกรณ์หลักแบบนี้ควรมีสำรองนะครับเผื่อฉุกเฉิน)
ขอบคุณครับ [เจ๋ง] รอฟังคำแนะนำจากท่านอื่นเพิ่มเติมอีกนะครับ
thepgung ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/07/15, [09:48:20] »

atman อีกเสียงครับ ใช้มานานละเหมือนกันยังดีอยู่เลย ราคาประหยัดกว่าเยอะครับ
note_Chonburi ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/07/15, [10:41:40] »

ถ้าเทียบความแรง เดินท่อที่ขนาดเท่าๆ กัน ซิเซ่ 3.0 แรงกินขาดแบบไม่ต้องดูสเป๊คข้างกล่องครับ แต่ราคาต่างกัน 2-3 เท่าตัว จขกท. ลองตัดสินใจดูครับ

*Atman ร้อนกว่านิดหน่อย เพราะกินวัตต์มากกว่า
*ทุ่นแม่เหล็กถ้าต้องเปลี่ยนราคาถูกกว่า
*ซิเซ่กรณีที่ปั้มดับ เสียไปเฉยๆ ประกัน 3 ปี เปลี่ยนใหม่ (ไม่ประกันทุ่นแม่เหล็ก)
*ซิเซ่ 3.0 ราคามือสองยังขายได้หลักพัน Atman ไม่มีราคา
* Atman ราคาถูกกว่ามากๆ เสียซื้อใหม่ได้หลายตัวหากเทียบกันราคาซิเซ่

อีก 1 ความคิดเห็นที่มองจากหลายๆ มุมครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/07/15, [11:13:04] »

ถ้าเทียบความแรง เดินท่อที่ขนาดเท่าๆ กัน ซิเซ่ 3.0 แรงกินขาดแบบไม่ต้องดูสเป๊คข้างกล่องครับ แต่ราคาต่างกัน 2-3 เท่าตัว จขกท. ลองตัดสินใจดูครับ

*Atman ร้อนกว่านิดหน่อย เพราะกินวัตต์มากกว่า
*ทุ่นแม่เหล็กถ้าต้องเปลี่ยนราคาถูกกว่า
*ซิเซ่กรณีที่ปั้มดับ เสียไปเฉยๆ ประกัน 3 ปี เปลี่ยนใหม่ (ไม่ประกันทุ่นแม่เหล็ก)
*ซิเซ่ 3.0 ราคามือสองยังขายได้หลักพัน Atman ไม่มีราคา
* Atman ราคาถูกกว่ามากๆ เสียซื้อใหม่ได้หลายตัวหากเทียบกันราคาซิเซ่

อีก 1 ความคิดเห็นที่มองจากหลายๆ มุมครับ

ตามนี้แหละ ละเอียดดี

ผมว่าถ้าจะมีตู้ทะเลซักใบนึง  แม้ขนาดเท่ากันเป๊ะ แต่ปัจจัยหลายๆอย่างที่ทำให้แต่ละตู้ไม่เหมือนกันทั้ง
- งบประมาณของเจ้าของตู้
- การดูแลรักษาอุปกรณ์
- จำนวนและชนิดของสิ่งที่เลี้ยง
หลักๆแค่นี้ ก็ทำให้อุปกรณ์ของแต่ละตู้ไม่เหมือนกันแล้ว (ซึ่งก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันนี่นา) เพียงแต่ก่อนการซื้อมีการตรวจสอบทั้งสเปคและราคาให้เรียบร้อย จากนั้นเป็นหน้าที่ของเจ้าของตู้ ต้องปรับเปลี่ยน ปรับปรุงตามความเหมาะสมของแต่ละตู้กันเอง  เพราะงบแต่ละคนย่อมไม่เท่ากันให้ดูเงินในกระเป๋าเป็นอันดับต้นๆก่อน แล้วก็จัดตามความต้องการครับเพราะขนาดตู้ไม่ใหญ่มาก สามารถเลือกใช้งานอุปกรณ์ได้เยอะ ซึ่งอาจจะจบที่ไม่ใช้ปั๊มแค่2ยี่ห้อนี้ก็ได้ .. 55
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/07/15, [14:51:40] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ เดียวจะเอาไปพิจารณาดูครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์