Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอกันบ่อยมั้ย ปลาอยู่ที่ร้านกินเม็ด กลับมาบ้านลงตู้ไม่กินซะงั้น!  (อ่าน 694 ครั้ง)
Engineer_to_respond ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/07/15, [18:10:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากปรึกษาครับ

ไปซื้อปลามาจากที่ร้าน ลองให้กินเม็ด แบบเห็นต่อหน้าต่อตา กิน!
แต่พอเอากลับมาลงตู้ที่บ้านดันไม่กินซะงั้น

หรือมีวิธีเลือกอย่างอื่นที่ชัวร์กว่านี้มั้ยครับ

ซื้อมา 6 ตัว กินเม็ดอยู่ 3 ตัว
ตอนนี้ตัวที่ไม่กินนานสุด ประมาณ 10 วันได้แล้วครับ (ปลาการ์ตูนส้มขาวอินโด)
latios ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/07/15, [18:41:44] »

ผมเอาปลาที่ซื้อมาใส่กล่องแยกไว้ก่อนครับ แล้วก็ให้เม็ดในกล่องเลยเพื่อที่จะให้ปลามันรู้ว่า "เอ้อไอเม็ดๆนี่อ่ะ อาหารนะ" แล้วก็ก่อนให้อาหารผมจะเอานิ้วเคาะๆกระจกทุกครั้งครับ เวลาปล่อยลงตู้แล้วจะง่ายขึ้นเวลาเรียกตอนให้อาหาร มันจะมารอเลยครับ
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/07/15, [19:22:22] »

จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมคือ โนรีเกล็ดครับ ไม่กินเม็ด1เดือนเต็มๆ ผอมมากๆครับ ผมทำใจเลย พอวันดีคืนดีว่ายขึ้นมากินบนผิวนํ้าเลยครับ5555 จากนั้นก็กินมาตลอด ส่วนปลาการ์ตูนอาจจะเครียดครับ รอซักสองอาทิตย์ดู ถ้ายังไม่กินก็ลองให้อาหารสดล่อเขาไปก่อนครับ ดีกว่าอดตาย ยังไงก็ขอให้กินเม็ดไวไวนะครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/07/15, [23:08:51] »

ผมเอาปลาที่ซื้อมาใส่กล่องแยกไว้ก่อนครับ แล้วก็ให้เม็ดในกล่องเลยเพื่อที่จะให้ปลามันรู้ว่า "เอ้อไอเม็ดๆนี่อ่ะ อาหารนะ" แล้วก็ก่อนให้อาหารผมจะเอานิ้วเคาะๆกระจกทุกครั้งครับ เวลาปล่อยลงตู้แล้วจะง่ายขึ้นเวลาเรียกตอนให้อาหาร มันจะมารอเลยครับ

ขอบคุณครับ น่าสนใจเลยวิธีนี้ ขอลองทำดูๆ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/07/15, [23:11:15] »

จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมคือ โนรีเกล็ดครับ ไม่กินเม็ด1เดือนเต็มๆ ผอมมากๆครับ ผมทำใจเลย พอวันดีคืนดีว่ายขึ้นมากินบนผิวนํ้าเลยครับ5555 จากนั้นก็กินมาตลอด ส่วนปลาการ์ตูนอาจจะเครียดครับ รอซักสองอาทิตย์ดู ถ้ายังไม่กินก็ลองให้อาหารสดล่อเขาไปก่อนครับ ดีกว่าอดตาย ยังไงก็ขอให้กินเม็ดไวไวนะครับ

ตอนนี้เข้าใจเพื่อนๆเลี้ยงปลาเลย ว่าปลาไม่กินเม็ดมันทุกข์ขนาดไหน
ไอ้อย่างอื่นเราจัดการให้ได้หมด ไม่ว่าจะเป็นจัดอุปกรณ์ให้พร้อม เครื่องสำรองไฟ น้ำขุ่น ตะไคร่ขึ้น .... เราจัดการให้ได้
แต่ไอ้ปลาไม่กินเม็ดเนี่ย ทรมานสุดๆ
kira ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/07/15, [17:30:58] »

ผมลงพาวเวอร์บลูไม่กินเม็ดประมาณเดือนหนึ่งได้ ตอนนี้กินดุมาก
แต่ช่วงที่มันไม่กินก็ให้อาหารอื่นบ้าง เช่น หนอนแดง สาหร่าย

ส่วนปลาการ์ตุูนส์ผมว่า กินง่ายสุดแล้วครับ ลองอาหารอื่นดูหรือปรับตัวสักพักก็กินครับ
แต่เลี้ยงเยอะระวังมันกัดกันนะครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/07/15, [22:50:37] »

อัพเดทครับ

สุดท้ายกินละครับ รอมา 15 วัน
เพิ่งไปหาปลามาลงใหม่
คราวนี้เลือกตัวที่กินแบบบ้าเลือดตั้งแต่ที่ร้าน พอลงตู้ปุ๊ปกินต่อเลย [on_026]
ตัวที่ตอดนิดๆหน่อยๆเม็ดสองเม็ดไม่เอาละครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์